Trục giữa bị rơ

ngthinh

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, xe em mới chạy được khoảng 6 tháng (~ 1500 km) mà trục giữa nó đã rơ thế này rồi, liệu cửa hàng họ có bảo hành không nhỉ ?
Nếu phải thay thế các cụ tư vấn giùm nên thay loại nào và mua ở đâu (loại Shimano BB50/BB51 đang bán ở vài nơi thì thấy thông tin trên mạng là chạy cũng chỉ được hơn năm là tạch, nên em muốn tìm loại khác ạ)
Cảm ơn các cụ !
[video]http://youtu.be/P4IB53zsGUU[/video]

tubesd

Xe tăng
trục rỗng mà lủng lẳng quá cụ nhỉ.
Cụ cứ mang ra nơi bán bảo hành thôi, ít ra cũng thêm được 1 chút thông tin và định hướng sửa/thay.

Giangcc18

Xe tải
trước tiên em nghĩ bác kém bảo dưỡng và kiểm tra xe định kỳ.
chưa nhìn ra là bác bị rơ cái đùi hay rơ trục (ko thấy cái nồi trục bị trôi ra - ko biết bên kia cái nồi có trôi ra ko?) Tóm lại tháo lắp cái này phải có đồ chuyên dụng, mang ra cửa hàng thôi bác.
Cái này chắc e đoán chủ yếu là do lắp đặt ban đầu ko tốt (xiết ốc đùi hoặc xiết nồi trục ko chặt) nên nó mới bị thế thôi. Chứ trục giữa kiểu gì mà đi 1 năm đã hỏng đc ạ????

vuhaidang0111

Đi bộ
Xe e mới được 20 ngày cũng bị thế này. Và giờ đang chờ bảo hành thay khung các bác ạ :(

ngthinh

Xe hơi
trước tiên em nghĩ bác kém bảo dưỡng và kiểm tra xe định kỳ.
chưa nhìn ra là bác bị rơ cái đùi hay rơ trục (ko thấy cái nồi trục bị trôi ra - ko biết bên kia cái nồi có trôi ra ko?) Tóm lại tháo lắp cái này phải có đồ chuyên dụng, mang ra cửa hàng thôi bác.
Cái này chắc e đoán chủ yếu là do lắp đặt ban đầu ko tốt (xiết ốc đùi hoặc xiết nồi trục ko chặt) nên nó mới bị thế thôi. Chứ trục giữa kiểu gì mà đi 1 năm đã hỏng đc ạ????
Cụ ơi loại trục giữa rỗng này dùng vòng bi ngoài (external bearings bottom bracket) chứ không dùng côn bi rời ạ! Nên chắc chỉ có nước thay mới . :C

Giangcc18

Xe tải
Cụ ơi loại trục giữa rỗng này dùng vòng bi ngoài (external bearings bottom bracket) chứ không dùng côn bi rời ạ! Nên chắc chỉ có nước thay mới . :C
bi rời hay vòng (bạc đạn) kiểu gì cũng thay thế đc. Chả nhẽ đúc liền????????????????

thay bạc đạn cũng ko bao tiền cả, vấn đề là tháo lắp mất công thôi. Bác nên xử lý ngay - chớ để nó hỏng thứ khác nữa

FingMW

Xe hơi
bác mới mua, còn bảo hành. Mang ngay ra hãng củ hành cửa hàng đi, tiền... bác trả

ngthinh

Xe hơi
bác mới mua, còn bảo hành. Mang ngay ra hãng củ hành cửa hàng đi, tiền... bác trả
Cảm ơn lời khuyên của cụ! em biết là mang ra cửa hàng thì họ cũng chỉ sửa lại thôi. Mà sửa thì chắc chắn không thể ngon lành được vì em phát hiện ra là ngoài lỗi bị rơ vòng bi BB nó còn bị rơ luôn cả cái trục (axle) đóng vào bộ đùi đĩa.
Em đã order luôn cả bộ Crankset M590 + BB Turner cremic ball về thay thế rồi.