[Funland] Trong vòng lửa ( Dốc núi )

Haiyan2012

Xe tải
Chúng ta sẽ mãi khắc sâu trong tim về những hi sinh mất mát của các liệt sĩ

dung loan

Đi bộ
Cam on hai bac da tham gia. Mat tran Cao Bằng năm 79 ác liệt như LS. Cho duTQ danh tap hau, trung doan 677 bi bao vay , bo phai dieu dac cong len giai vay, cuoi cung thi day là mat tran ma quan TQ phai chiu nhieu ton that nhat!

dung loan

Đi bộ
Sao A thắng di phoi thuộc Voi e876 danh 772 khong gop y nhi, Cao Bang va Vi Xuyen tuy khac thoi diem nhung ac liet khong kem! Kinh bác

dung loan

Đi bộ
E nghe hơi nồi thôi. Vi em đọc là khi len chot( luc do phao ta da ban pha hoai roi) thi co a nao dinh chui xuong dia dao thi bi thang TQ keo xuong?

bizol vietnam

Xe máy
Trung Quốc vẫn luôn là mối đe dọa lớn nhất với dân ta

pisces_hn

Xe container
Cháu có thắc mắc nhỏ là thời ấy mình có máy bay ném bom, sao không huy động lên hỗ trợ ạ.

Crusaderland

Xe điện
Cháu có thắc mắc nhỏ là thời ấy mình có máy bay ném bom, sao không huy động lên hỗ trợ ạ.
Nếu làm vậy sẽ dẫn đến leo thang chiến tranh, hai bên đều phải kiềm chế không sử dụng đến không quân, hải quân đấy cụ.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cháu đã đọc rất nhiều câu chuyện về chiến tranh bảo vệ biên giới phía bắc, nhưng vẫn muốn đọc lại - nhất là vào dịp kỷ niệm này.
P/s: nếu cụ chủ cho phép, cháu xin được chia sẻ trên FB cá nhân ạ.

km18 yenson

Xe buýt
...Trung đoàn hành quân lên tuyến trước, các tiểu đoàn đóng quân cách xa trung đoàn bộ. Mỗi lần có việc lên trung đoàn tôi đều tạt qua thăm Mai. Gặp nhau, Mai khoe đủ chuyện. Nhất là chuyện quê hương. Mai vẫn bảo: "Khi nào ra quân anh về thăm quê em vào dịp đầu mùa Xuân, em sẽ đưa anh đi hội Lim!".
Từ khi cơ quan trung đoàn bộ rút lui lên Lũng Mật, tình hình lương thực, nước uống càng thêm khó khăn. Chúng tôi phải vừa củng cố trận địa phòng ngự vừa tổ chức đột nhập xuống chỗ bọn địch đã chiếm để tìm kiếm lương thực, lấy nước uống.
Một đêm, đơn vị tổ chức một bộ phận bí mật xuống bản Nà Liền tìm lương thực. Mai và một số anh chị em cơ quan trung đoàn cũng cùng đi. Trăng đêm mờ đục bởi mây mù dày đặc. Chúng tôi tổ chức đội hình thành từng tốp nhỏ đi cách nhau một đoạn đề phòng bị địch phục kích. Bản Nà Liền hoang tàn sau những trận pháo kích và đốt phá của bọn địch. Trong những căn nhà sập đổ, tìm được thứ gì chúng tôi lấy thứ nấy, gạo, ngô, đậu tương, lúa của đồng bào bó để trên gác bếp. Lúc quay trở về, theo sự phân công của người chỉ huy chung, tôi lùi lại phía sau chờ mọi người lên hết dốc mới rút theo. Tôi ôm súng nép vào hòn đá to giữa suối cảnh giới.
Mọi người vượt qua con suối nhỏ, bắt đầu leo lên dốc. Chờ một lát, ước chừng tất cả đã vượt qua khỏi đoạn dốc trống trải, tôi mới khoác cái ba lô đựng ngô lên vai rời khỏi vị trí cảnh giới. Vừa định băng qua suối thì có tiếng gọi nho nhỏ ngay sau mô đá, sát chỗ tôi đang đứng:
- Anh Hà ơi!
Nhận ra tiếng người gọi, tôi quay lại:
- Mai hả! Sao tụt lại xa đội hình thế! Mau vượt lên dốc đi. Ba lô nặng quá đưa anh mang bớt cho!
- Không nặng đâu! Nhưng anh chờ em một tý nhé!
- Có việc gì vậy! Rút nhanh kẻo nó bắn pháo sang nguy hiểm lắm!
Tôi vừa nói vừa nhìn về phía thị trấn, nơi những căn nhà đang cháy rừng rực, thỉnh thoảng ánh lửa đầu nòng pháo của địch lại lóe lên.
Mai thì thào:
- Anh... cảnh giới cho em... tắm một tý nhé! Đã mấy ngày rồi... trên núi làm gì có nước?
Đúng là trên núi đá vôi cằn cỗi nước uống còn chả đủ làm gì có nước mà tắm. Có vị trí tổ chức việc phòng ngự rất tốt, dễ đánh chặn đánh bọn địch tấn công lên núi nhưng mạch nước cạn mất đơn vị đành phải rút đi chỗ khác.
Nghe Mai nói vậy, tôi gàn:
- Nước suối lạnh lắm. Đi thôi em!
- Mặc kệ!
Mai nói và trút hết quần áo, để trên mô đá rồi lội xuống suối ngay sát chỗ tôi đang đứng. Bất ngờ mặt trăng ló ra chỗ mây thưa. Cơ thể ngọc ngà của Mai lồ lộ dưới ánh trăng. Mai đưa hai bàn tay bưng lấy ngực rồi từ từ dìm người xuống dòng nước lạnh. Ánh trăng lấp loá trên đôi vai trần của em.
Một lát sau Mai bước lên đứng cạnh tôi lặng lẽ mặc quần áo. Xong xuôi, Mai khẽ hích nhẹ vào vai tôi:
- Chúng mình đi thôi!
Tôi vẫn chưa hết bàng hoàng trước vẻ đẹp thanh khiết, tròn đầy của cô gái giữa một đêm chiến tranh nơi góc rừng biên giới. Tiếng súng bên kia cánh đồng bỗng rộ lên. Tôi kéo Mai hối hả vượt qua khoảng dốc trống trải, lẩn nhanh vào sau những mô đá nhấp nhô như hình người đang đứng im phăng phắc trên sườn núi.
Tôi và Mai lần theo lối mòn ngược lên đỉnh núi. Ánh trăng tuy phải xuyên qua làn sương mù dày đặc nhưng vẫn soi rất rõ con đường ngược dốc nên chúng tôi đi không đến nỗi khó khăn lắm. Chỉ có điều là Mai sức yếu, lại chưa quen leo dốc núi cao gần như dựng đứng nên em đi rất chậm. Cứ đi được vài bước tôi lại phải dừng lại đợi. Cái ba lô của Mai chỉ có hơn chục bắp ngô lấy được ở bản và vài thứ nhẹ tênh nhưng em kêu mỏi vai. Tôi phải chuyển dần các thứ của em sang ba lô của tôi. Lên đến đỉnh dốc thì Mai chỉ còn đeo độc một khẩu súng trên vai.
Về đến gần vị trí trú quân thì Mai giữ tôi lại và bảo:
- Sắp sáng rồi! Chúng mình vào chỗ nào ngồi với nhau một lát. Ngày mai bộ phận của chúng em sẽ rút lui sang Nguyên Bình trước rồi. Từ hôm gặp nhau đến giờ, anh em mình chưa ngồi nói chuyện với nhau lần nào!
Tôi và Mai tạt vào một hẻm núi đá gần bên lối đi. Chúng tôi cùng ngồi dựa lưng vào một hòn đá lớn. Đang thì thầm kể đủ thứ chuyện thì Mai chợt kêu lên:
- Anh ơi! Em lạnh quá!
- Đã bảo là nước lạnh lắm lại không nghe! Khéo mà bị nhiễm lạnh, cảm ốm ra trong lúc này thì nguy.
Tôi vừa càu nhàu vừa quờ chiếc ba lô của mình tìm cái vỏ chăn choàng lên vai Mai. Mai quấn chặt cái vỏ chăn ngồi thu lu trông nhỏ bé và yếu ớt quá. Hình như Mai chưa hết lạnh, em nói giọng run run:
- Vẫn lạnh lắm! Anh... anh... ôm em đi cho ấm!
Thấy tôi lúng túng chần chừ, Mai giục:
- Ôm em thật chặt vào... đi anh...
Tôi lúng túng ngồi sát lại gần Mai. Mai mở cái vỏ chăn đang quấn quanh người cho tôi cùng đắp. Rụt rè một lúc tôi mới dám vòng tay trái luồn qua lưng Mai ôm lấy bờ vai em. Tôi hơi bất ngờ vì Mai không lạnh như em đã nói. Người Mai nóng rực.

Mai ngả đầu vào vai tôi. Em nói, giọng buồn buồn:
- Chiến tranh ác liệt quá! Bao nhiêu người ngã xuống rồi! Hôm trước, khi địch tập kích vào hang giữa lúc em đang đi lấy nước nên còn sống. Bọn chúng đánh sập cửa hang. Cứ nghĩ đến chuyện chị Nhung và mọi người vẫn còn sống mà bị đá bít mất cửa hang không ra được, chết đói, chết khát trong đó là em lại muốn khóc.
Vai Mai rung rung. Tôi biết em đang cố nén để khỏi bật ra tiếng khóc. Tôi cũng không biết nói câu gì để an ủi Mai bây giờ. Mai lại thủ thỉ:
- Em vẫn nhớ hôm trước anh và anh Lâm lên trung đoàn công tác đến chỗ em chơi. Em hứa là bao giờ chúng mình ra quân em sẽ đưa các anh đi trẩy hội Lim...
- Nhất định rồi! Mùa Xuân sang năm chúng mình cùng về quê em đi hội Lim nhé?
- Nhưng mà... chiến tranh chả biết thế nào!
Nghe giọng nói Mai của sao mà buồn thế. Hai chúng tôi cùng im lặng hồi lâu. Mai vẫn ngoẹo đầu dựa vào vai tôi. Hơi thở của em nhè nhẹ phả vào cổ tôi âm ấm. Tôi nghĩ chắc Mai mệt quá đã ngủ thiếp đi. Chợt có một tiếng nổ khá lớn dưới thị trấn vọng lên. Mai hơi giật mình. Bàn tay em lần tìm bàn tay phải của tôi nắm chặt. Tôi thấy thương Mai quá. Con gái trong chiến tranh sao mà lẻ loi và khốn khổ đến thế. Mai vẫn giữ chặt tay tôi trong tay mình như sợ tôi đột nhiên biến mất. Bàn tay nhỏ nhắn của em như có lửa. Và thật bất ngờ, Mai kéo bàn tay tôi lên áp chặt vào khuôn ngực bên trái của mình. Tôi hốt hoảng khi nhận ra khuy ngực áo của Mai đã mở từ lúc nào. Bàn tay tôi chạm vào bầu ngực mịn màng, tròn trịa, ấm nóng của Mai. Tôi run cầm cập, định rụt tay lại nhưng Mai kéo giữ chắc bàn tay tôi áp vào ngực mình. Mai cứ giữ mãi bàn tay tôi như thế. Khi định thần, bình tĩnh lại, tôi cảm nhận được trong lòng bàn tay của mình con tim nhỏ bé của Mai đang đập nhoi nhói.
Hai chúng tôi ngủ thiếp đi vì quá mệt mỏi sau bao ngày gian khổ, ác liệt.
Khi tôi sực tỉnh thì trời đã sáng bạch. Mai vẫn ngủ rất ngon. Bàn tay em giữ tay tôi hơi lỏng ra. Tôi khẽ lựa rút bàn tay ra khỏi ngực Mai. Tôi run lên khi lần đầu nhìn thấy bầu vú tròn vo, trắng hồng của người trinh nữ. Trên đó còn in hằn dấu bàn tay tôi đã giữ chặt suốt đêm qua.
Một cơn gió bắc ào vào thung lũng. Cái lạnh thốc vào hẻm núi làm Mai bừng tỉnh. Em ngước nhìn vào mắt tôi rồi nhìn xuống ngực mình. Đoạn em khẽ khàng gài lại khuy áo.
Đến lúc chúng tôi phải về đơn vị. Mai ôm chặt lấy tôi như không muốn rời.

( Đoạn này tác giả có vẻ...rất lãng mạn các cụ nhể :D )
Cụ mà cho đoạn này giống với tâm sinh lý con người, thì em thấy ko còn gì phải nói,một khoảnh khắc đẹp trong thời chiến,

Dung TOYOTA

Xe tăng
Cụ chủ làm ơn cho e xin link blog. Tks cụ

km18 yenson

Xe buýt
Cảm ơn cụ Mod...
Bài hát hay, hình ảnh lịch sử, ý nghĩa...em tìm mãi mà không được.
Tiện đây, em nổi "lòng tham": cụ Mod, các cụ khác có bản phim "Đất Mẹ" không ạ? cho em xin với (em mời chầu bia bét nhè hihihi)...bộ phim này là kỷ niệm thời thơ ấu của em. Tìm bao năm rồi không được.
Em cũng tìm bản film này mà ko dc,cụ nào có em cũng hóng

Civic to Merc.

Xe container
Ngày đó sao ko có nhiều AGS17, AGS30 trang bị đến cấp trung đội, tiểu đội thì bộ đội ta đỡ hao tổn xương máu và bắt quân thù phải trả giá gấp nhiêu lần. Hỏa lực tầm trung xa đứng cách biên giới vài ba chục km cứ nhè bên kia đường biên mà nã thì chắc chúng cũng ko tiến đc bao xa.

Nightfox78

Xe tăng
Hôm nay 17 tháng 2
Một ngày ko được phép quên các cụ ạ

km18 yenson

Xe buýt
Em đang tìm một số tiểu thuyết tình báo viết về giai đoan chống khựa này mà khó quá,em mới đọc dc cuốn " thị xã vùng biên" thôi,cụ nào có truyện nào nữa cho em xin.đa tạ các cụ

Phương Nga

Xe lăn
TQ vẫn là kẻ thù truyền kiếp của dân tộc VN. Kẻ thù khác có thể bắt tay dung thứ chứ thằng xỏ lá này luôn phải đề phòng các cụ nhỉ

Phương Nga

Xe lăn
Cụ pain kể sơ qua về trận VN mình phản kích đánh sang đất Khựa đi

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Ngày đó sao ko có nhiều AGS17, AGS30 trang bị đến cấp trung đội, tiểu đội thì bộ đội ta đỡ hao tổn xương máu và bắt quân thù phải trả giá gấp nhiêu lần. Hỏa lực tầm trung xa đứng cách biên giới vài ba chục km cứ nhè bên kia đường biên mà nã thì chắc chúng cũng ko tiến đc bao xa.
Phóng lựu AGS 17 đến đận đánh bình độ 400 ở Lạng sơn mới thấy quân ta dùng.
Năm 79 giết đâu ra :(

Chỉnh sửa cuối: