[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

coolpix8700

Xe ngựa
Mùa này trên chỗ em rau dại bắt đầu xanh!

Đĩa rau luộc

bmtbuon

Xe tải
Các bác có cách nào trị bọn ốc sên không? e trồng rau trong chậu thôi mà bọn nó phá quá

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Mợ ơi trồng cây chanh từ hạt chanh có dễ ko? quả chanh xanh mua ở ngoài chợ có lấy hạt trồng đc ko? Em hỏi thì mọi ng bảo hạt non.
Tất cả các cây đều thế dùng hạt non cây đều ko tốt, dễ nấm bệnh hơn. Cụ trồng cụ có thể mua cây nó bán sẵn. Hoặc là mua hạt giống trồng. Còn muốn có hạt sẵn từ quả thì quả phải cực già :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Các bác có cách nào trị bọn ốc sên không? e trồng rau trong chậu thôi mà bọn nó phá quá
Mùa này sắp hết mùa ốc sên và sâu xanh rồi, chuản bị sang loại sâu khác. Cách trị ốc sên đơn giản nhất nhà mà ăn dưa hấu vứt vỏ dưa hấu vào chậu đất. Vài tiếng sau nó bu kín miếng dưa hoặc vài cái lá mồng tơi vào nhưng vỏ dưa các loại nó bu kinh hơn. Xong rắc ít vôi lên bề mặt rắc vừa vừa thôi nó xót là nó chết.
có thuốc trị ốc sên nhưng mà trồng rau ăn tại nhà ko nên dùng, thuốc nó chả may dây ra đất ngấm xuống đất lên cây cối mình an ko nên. Trừ khi cụ phải cực cẩn thận thì đc.Nhà e có 2 gói ốc sên mà e ban ko dùng.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ở đâu vậy? Rau này xào thịt bò với tỏi ngon.
Phổ Yên-TN bác àh!
Trên ấy rau dại có rau muống dại, rau tầu bay, rau muối, rau tầm bóp,...
Bây giờ chúng bắt đầu lên.
Tuần trước và hôm nay em mang ít cây tía tô lên trông ở chỗ vườn hoa hồng, cây mang tuần trước đã bén rễ.
Sau bếp đã có 1 vạt lá lốt rồi.
Trước sân em đã trồng 1 hàng chè (trồng bằng hom), chờ tháng 7 sẽ gieo thêm ít hạt nữa, chè gieo hạt bền hơn, nhưng chậm có lá.
Còn mai họ sẽ mang tới trồng 5 gốc chè to em đặt từ tuần trước, vừa làm cảnh vừa lấy lá nấu nước chè xanh.
2 quả mít Thái này rất to, múi gần bằng nắm tay người lớn. Mùa này không có nắng nên tuy ngọt, nhưng vẫn sượng.

Chỉnh sửa cuối:

STF399

Xe điện
Em thấy bây giờ trồng rau bằng hệ thống thuỷ canh hay mà

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Em thấy bây giờ trồng rau bằng hệ thống thuỷ canh hay mà
Nên trồng đất hơn cụ ạ. Cá nhân e thấy thế thuỷ canh vẫn hoá học. Trồng đất dùng phân hữu cơ đến từ tự nhiên :) cá nhân e là thế

STF399

Xe điện
Nên trồng đất hơn cụ ạ. Cá nhân e thấy thế thuỷ canh vẫn hoá học. Trồng đất dùng phân hữu cơ đến từ tự nhiên :) cá nhân e là thế
Thuỷ canh sao lại hoá học vậy cụ ? Chỉ có điều ko đa dạng loại cây trồng thôi

coolpix8700

Xe ngựa
Trừ trường hợp bác chỉ lấy nước thải chăn nuôi, nuôi cá, còn thủy canh là phải dùng hóa chất hòa vào dung dịch làm phân nuôi cây.
Cách hòa và pha chỉ đúng cho 1 số cây được nghiên cứu kỹ, còn lại là người ta cứ hòa chung chung, bắt cây phải hấp thụ những thứ người ta đưa vào (và không thể sử dụng hết nên sẽ tồn dư).
Còn nguồn hóa chất ở đâu cứ lên mạng thấy ngay!

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Phổ Yên-TN bác àh!
Trên ấy rau dại có rau muống dại, rau tầu bay, rau muối, rau tầm bóp,...
Bây giờ chúng bắt đầu lên.
Tuần trước và hôm nay em mang ít cây tía tô lên trông ở chỗ vườn hoa hồng, cây mang tuần trước đã bén rễ.
Sau bếp đã có 1 vạt lá lốt rồi.
Trước sân em đã trồng 1 hàng chè (trồng bằng hom), chờ tháng 7 sẽ gieo thêm ít hạt nữa, chè gieo hạt bền hơn, nhưng chậm có lá.
Còn mai họ sẽ mang tới trồng 5 gốc chè to em đặt từ tuần trước, vừa làm cảnh vừa lấy lá nấu nước chè xanh.
2 quả mít Thái này rất to, múi gần bằng nắm tay người lớn. Mùa này không có nắng nên tuy ngọt, nhưng vẫn sượng.

Thái nguyên đúng quê mít và chè rồi :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Trừ trường hợp bác chỉ lấy nước thải chăn nuôi, nuôi cá, còn thủy canh là phải dùng hóa chất hòa vào dung dịch làm phân nuôi cây.
Cách hòa và pha chỉ đúng cho 1 số cây được nghiên cứu kỹ, còn lại là người ta cứ hòa chung chung, bắt cây phải hấp thụ những thứ người ta đưa vào (và không thể sử dụng hết nên sẽ tồn dư).
Còn nguồn hóa chất ở đâu cứ lên mạng thấy ngay!
Chất lượng rau thuỷ canh nhìn thì mơn mởn nhưng ăn vẫn nhạt rau lắm ạ.
nhà e tía tô hạt bay ra giờ lên bao cậy. Hic nhổ bỏ cũng tiếc :(

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Thuỷ canh vẫn dùng dung dịch hoà ra cho nó ăn mà. Nếu nhà cụ đất đai vừa phải cụ mua tháp trồng rau về thử hay hơn. Tháp trồng rau có chỗ ủ phân rác phía trong tháp ok hơn. Mà vẫn là rác thừa từ nhà bếp ko phải dùng đồ hoá học bón cho cây :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Sáng nay e chặt 3 cây đu đủ để dọn vườn nhà e làm giàn và sửa sân thượng lại. 1 đống quả xanh mà giờ e chưa biết làm gì với lũ này :((

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em cũng thích mô hình này lắm. muốn đầu tư trên sân thượng cho các cụ ở nhà chăm sóc. lúc nào cũng có rau sạch ăn

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
E lập thớt để các Cụ/mợ cùng chia sẻ về cách làm đất chăm rau, giống gì trồng tốt, tự trồng trên sân thượng hoặc ở ban công hay bất cứ đâu. E thì cũng mới trồng thôi kinh nghiệm chưa nhiều :) trồng thùng xốp thì dinh dưỡng các thứ ko thể bằng ngoài đất ngoài ruộng được. Nên rất mong các Cụ/mợ đang trồng rồi có kinh nghiệm chia sẻ. Rau gì mùa gì. Em mới trồng nên bị mấy quả rau trái vụ :D
E khoe chút ảnh nhà e trồng trên sân thượng trong thùng xốp ạ :)

đất nào thì phù hợp trồng rau nhỉ. em trồng bằng đất thịt mà lên chậm quá :D

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Em cũng thích mô hình này lắm. muốn đầu tư trên sân thượng cho các cụ ở nhà chăm sóc. lúc nào cũng có rau sạch ăn
Cái này chi phí ko nhiều đâu. Cái Thời gian đầu là hơi vất vả chút. Nhưng vài tháng sau nó vào guồng là đơn giản hơn cụ ạ. Cụ bắt tay làm đi :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
đất nào thì phù hợp trồng rau nhỉ. em trồng bằng đất thịt mà lên chậm quá :D
Đất thịt cụ pha với trấu hun, phân bò đã qua xử lý vôi, lân. Ủ 1 tuần rồi hẵn trồng. Lúc trồng nếu nhà có chỗ ủ cá thì cụ làm 1 thùng phân rác, 1 thùng phân từ cá 1 tuần tưới 1 lần phân cho nó ăn :) còn nếu ko ủ có điều kiện hơn thì mua thêm phân bò khô tuần ném cho nó 1 nắm to bé tuỳ thùng. :)
Nhưng mà hạn chế hoặc như nhà e ko dùng npk, npk thúc cây nhưng mà nó vô cơ. Trồng ở nhà ăn e vẫn muốn theo hướng hữu cơ :)

bón thêm phân bò khô.Phân bò đóng bao 10kg đã qUa xử lý mua ngoài hàng sợ nó ẩu 1 cái thì lên con sùng đất thì xử lý mệt mỏi. Nên e mới bảo bón thêm phân bò khô. Như nhà e thì làm 1 thùng cá. 1 thùng phân rác. Tuần tưới 1 lần là đẹp.
Cây chậm lớn là do chế độ dinh dưỡng cho cây chưa đc tốt thôi :)