[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

XecoBT

Xe tải
Không nên dùng thùng nhựa đựng sơn vì không hết sơn thì có hại cho giun. Bọn này thi thoảng nóng là bu quanh thành thùng. Xô nhựa cỡ 20L thì khoảng 50-60K.
Chuồng nuôi cho bọn này cần 2 tầng: tầng trên là nơi chúng ăn và ị; tầng 2 dưới cùng là để đựng dịch (trà) chúng tiết ra.

- Tầng trên: mợ lấy khoan hay gì đó đục thủng nhằm dịch chảy xuống thùng dưới. Giun thích hợp với môi trường ẩm nên úng là chúng chết, khô quá cũng chết. Xung quanh thùng ở phần thân trên, đục thủng các lỗ để thông hơi. Khi thức ăn phân hủy, nhiệt độ tăng cao nên cần lỗ để đối lưu. Nắp trên cũng đục đối lưu mới tốt.

Tầng dưới: thùng nhỏ hơn sao cho ôm được thùng trên. Nếu tiện thì mợ làm cái vòi để vặn lấy trà giun, đỡ phải nhấc ra nhấc vào.

2 thùng 25l và 20l là vừa. Cái ảnh ở post trước đó em dùng 3 thùng là kê cho cao thôi, lúc bỏ rau đỡ phải cúi.

Tuy nhiên, sắp tới em sẽ cải tiến chút vì mô hình thế này thì khi thu hoạch vẫn hơi lẫn giun. À khi thu hoạch phân, mợ mở nắp là giun chui tít xuống, mình hớt phần trên đem bón cây là đc.

Phiên bản 2, em sẽ mua một thùng to hơn, 250L ấy, ngăn đôi ra, ở dưới cũng ngăn. Cho giun ăn một bên, nó sẽ bò sang bên đó, bên còn lại mình thu hoạch thôi. Tấm chắn bằng gỗ hoặc bằng tấm alu, miễn sao cứng và dễ đục lỗ. Lỗ cho giun chui đường kính 1 cm là được. Em đục lỗ thông hơi trên kia có 3mm mà vẫn có con chui ra đi chơi.

Cảm ơn Cụ. Nhưng cháu cũng muốn hỏi thêm:
Giun mua ở đâu
Thức ăn của giun là những gì
Trà giun thì bao lâu có thể thu đc và để bón cho cây thì có cần chộn thêm gì nữa k.
Cảm ơn Cụ và CCCM quan tâm

minhtuan_te

Xe tăng
Rau cỏ hoa lá nhà em đây ợ

NHiều cây hoa, rau đẹp quá cụ ơi. cụ cho em hỏi cụ xây gạch các đường đi ở vườn rau thì rất thuận tiện nhưng khi trời mua to thì thoát nước như thế nào hả cụ?

Trungst

Xe tải
NHiều cây hoa, rau đẹp quá cụ ơi. cụ cho em hỏi cụ xây gạch các đường đi ở vườn rau thì rất thuận tiện nhưng khi trời mua to thì thoát nước như thế nào hả cụ?
Mình làm luống cao lên thôi cụ, còn nước mưa tự thoát

Vasia_haha

Xe hơi
Em và gia đình đang ở Hà Nội. Cũng chỉ có 01 ước ao nho nhỏ là có 01 mảnh vườn to to ở thủ đô để trồng rau, nuôi gà làm vui mỗi cuối tuần thôi ạ. Vào đây đọc/xem ảnh thấy rất nhiều cảm hứng nhưng mà nhà lại không có điều kiện :)))

My Hoa

Xe tải
EmM thích mà ban công bé quá không trồng được

zonda82

Xe container
Em cũng thích lắm mà không có đất trồng.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có vườn hoa lá, cá cảnh.

hai.tranhr

Xe container
Ôi... tuyệt vời quá Cụ ạ

Hameo

Xe tải
Em chào các cụ! Em mới vào bên này để tham khảo mọi người trồng rau, nhưng là trồng rau trên mái tôn. Em đang nhờ người thiết kế cho mảnh vườn nhỏ trên mái tôn( khoảng 15m2). Chắc ban đầu em chỉ dám trồng các cây rau gia vị và các loại rau thuốc để phục vụ cho công cuộc uống nước ép. Rất mong nhận được sự giúp đỡ và chia sẻ của mọi người. Xin chân thành cảm ơn!

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Em chào các cụ! Em mới vào bên này để tham khảo mọi người trồng rau, nhưng là trồng rau trên mái tôn. Em đang nhờ người thiết kế cho mảnh vườn nhỏ trên mái tôn( khoảng 15m2). Chắc ban đầu em chỉ dám trồng các cây rau gia vị và các loại rau thuốc để phục vụ cho công cuộc uống nước ép. Rất mong nhận được sự giúp đỡ và chia sẻ của mọi người. Xin chân thành cảm ơn!
Mới trồng thì giờ chuẩn bị thùng xốp, đất thịt, chấu, thêm ít đất vi sinh nữa trộn cho tơi rồi tiến hành trồng thôi cụ :). Thùng xốp đục phía hông thôi đừng đục đáy đỡ bẩn mà nước chảy đi hết :)

Comcon040212

Đi bộ
Bác cần thì ới em, em vừa làm xong, có vẻ ổn

minhtuan_te

Xe tăng
Em thì ko trồng rau trên mái tôn mà em trồng cây hoa và cây ăn quả. Nhưng theo em nên mua đất ng ta bán theo túi ngoài chợ vì nó đã được trộn sơ dừa, vỏ chấu, đất nghiền nhỏ, có cả các dưỡng chất, có thể cụ chộn tý đất thịt, phù xa. Trồng loại đất đó dễ dóc nước ko ngập úng, khi nhổ cây rau nó sạch rễ. Phân thì thường dùng đầu trâu hạt màu xanh, bã đậu, phân bò đã sơ chế ko có mùi.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Cụ cho em hỏi: Nếu đầu tư tháp trồng rau có đỡ vất vả hơn không nhỉ?
Làm câi gì cũng vậy thôi ạ. Ko chăm thì ko lên được. Tháp thì nhiều ô trồng 1 ô bé ý tầm 1-2 cây rau thôi. Trồng dày quá rau ko mập ạ :)

Hameo

Xe tải
Làm câi gì cũng vậy thôi ạ. Ko chăm thì ko lên được. Tháp thì nhiều ô trồng 1 ô bé ý tầm 1-2 cây rau thôi. Trồng dày quá rau ko mập ạ :)
Vâng, tại em nhìn thấy ảnh này mà thấy ham cụ ạ. Mà đầu tư ban đầu cũng đắt nữa

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Vâng, tại em nhìn thấy ảnh này mà thấy ham cụ ạ. Mà đầu tư ban đầu cũng đắt nữa

Nhà e trồng bằng thùng xốp hoặc thùng nhựa. Chứ ko trồng Tháp. Mấy lần cũng bảo mua mà e thấy tốn kém thôi toàn trồng thùng :)