[Funland] Trong nhà nên có chậu cây

BKG

Xe tăng
Bác nào có kinh nghiệm trồng hoa giấy tư vấn em cái. Cây em để ngoài ban công trước và trong Tết hoa rực rỡ, sang tháng 2 rụng dần và hết hoa, giờ mãi mới thấy nhú vài bông, toàn lá. Em thù ngày nào cũng tưới, hôm trước đọc thấy bảo không tưới 1 tuần để cho héo hẳn rồi tưới lại, em làm theo nhưng cũng không ăn thua. Nhà em là cây nhỏ trồng trong chậu ạ
Nhà e cug cây trồng chậu. Nếu không có nắng thì e nghĩ khó ra hoa lắm, e để ban công tây nam. Hoa giấy dễ nhất là giấy Thái, cứ ra hết đợt này đến đợt khác, ko cần để cằn. Chỉ cần tưới hàng ngày. Còn giấy ta thì hết hoa ko tưới, khô héo thì tưới lại là bung hoa.

latdat

Xe buýt

huyhung123

Xe điện
Cây xanh để trong nhà vừa có khoảng xanh trong không gian sống, vừa thẩm mỹ lại nếu đúng phong thủy - ngũ hành còn tốt cho gia chủ. Một số cây để trong nhà còn khả năng lọc sạch không khí, chống côn trùng, hạn chế bức xạ từ máy tính...
Em cũng mới chơi dòng cây cảnh để bàn, cụ nào có kinh nghiệm xin được chia sẻ:
1. Cây ngũ gia bì
Ngũ gia bì là loại thực vật thân gỗ, có kích thước nhỏ và dễ trồng bằng phương pháp nhân giống hoặc giâm cành. Ngày nay, cây ngũ gia bì ngày càng được ưa chuộng bởi có khả năng lọc sạch không khí, chống côn trùng, hạn chế bức xạ từ máy tính và đem đến phong thủy, sự may mắn cho gia chủ.

2. Vạn niên thanh
Cây vạn niên thanh (Dieffenbachia Amoena) là loại cây thân thảo, rể chùm mập, được xem là một chiếc “máy lọc không khí mini” trong nhà. Cây vạn niên thanh có lá màu xanh ở viền và trắng ở giữa nên rất hợp phong thủy với người tuổi Thìn (76-88-00) hoặc mệnh Thổ.

3. Cây phát tài
Cây phát tài không chỉ là cây cảnh giúp tô điểm thêm không gian trong nhà, giúp nhà bạn có màu xanh mát mà còn đem đến tài lộc, sự may mắn và thịnh vượng cho gia chủ. Và cây phát tài rất hợp phong thủy với những ai tuổi Mão (75-87-99).

4. Cây trầu bà
Cây trầu bà (Hoàng Tam Điệp) là loại thân leo, có hoa, thường mọc thành cụm leo, có khả năng thanh lọc không khí, hạn chế bức xạ từ máy tính, sóng wifi, khói thuốc nên rất thích hợp trồng trong phòng ngủ hay phòng khách. Cây trầu bà có màu xanh nên gần như không kiêng kỵ bất cứ tuổi nào, tuy nhiên hợp nhất vẫn là những người tuổi Ngọ (78-90-02)

5. Cây ngô đồng
Cây ngô đồng là loại cây thuộc họ Cẩm quỳ, còn có tên gọi khác là cây tơ đồng hay bo rừng. Cây ngô đồng thường được chọn làm cây cảnh sân nhà hoặc ban công đem lại không gian xanh mát, thoải mái. Ngoài ra, cây ngô đồng còn được dùng làm nhạc cụ nhờ vào tính truyền âm hoặc dùng như một vị thuốc Đông y để chữa bệnh đấy.

6. Cây nguyệt quế
Cây nguyệt quế là loại cây cảnh phong thủy mang ý nghĩa tốt lành: có khả năng xua đuổi tà, điềm xấu, đem lại sự may mắn, thành công và thu hút tài lộc. Chính vì thế mà cây cảnh dễ trồng này rất được nhiều gia đình ưa chuộng lựa chọn.

7. Cây hoa giấy
Cây hoa giấy có tên khoa học là Bougainvillea, là loại thân leo, thường được trồng ở cổng, ban công nhờ vào màu sắc rực rỡ của hoa. Cây hoa giấy tượng trưng cho cái đẹp và tình yêu, giúp tô điểm thêm không gian nhà bạn và còn còn được sử dụng làm dược liệu nữa.

E hỏi tí, cây nó hạn chế bức xạ từ thiết bị điện tử bằng cách nào thế ạ?

ngocquybk

Xe điện
Ban công chung cư em thấy trồng hoa giấy là dễ nhất, em khoe cây nhà em, mà trồng ít thôi em thấy đẹp, trước vợ em tham trồng rõ nhiều nhìn rối, bây giờ bỏ trồng đúng 3 chậu :D hoa giấy, hoa nhài, hồng

BMW R60

Xe tăng
Cứ trầu bà, ngũ giá bì, kim tiền là dễ sống trong nhà nhất:

Chỉnh sửa cuối:

Nook

Xe buýt

Nhà em trong ngoài đều có .

harrynh

Xe container
Ban công em thích xanh mướt nên trông luôn mùng tơi, lá to xanh, leo rất khỏe và thông minh, các cụ thử đi, cây phât triển thay đổi theo ngày, rất thú vị.

anhtrangvn

Xe tăng
Chào các cụ/mợ yêu cây xanh! Em dạo này cũng có niềm yêu thích với cây xanh. Thực ra, là em làm trong ngành công nghiệp đến hơn chục niên, liên quan đến linh phụ kiện của cái khôn phone. Đôi lúc cũng nghe người khác nhận xét là nhìn mình có vẻ hơi cứng nhắc, nghiêm túc, giống dân kỹ thuật mà em học kinh tế nên cũng muốn mình hài hòa, cân bằng hơn. :D. Thứ hai là em quan sát thấy cuộc sống ở đô thị, không gian sống hay làm việc cũng được làm chủ yếu từ bê tông, cốt thép, các vật liệu công nghiệp mà thiếu chất liệu tự nhiên, đôi khi còn khá chật hẹp, bí bách. Vì vậy gần đây em đang ấp ủ ý định tham gia vào lĩnh vực kinh doanh cây xanh trong nhà, cải tạo không gian sinh thái cho nơi sinh sống hoặc làm việc. Nó chẳng có gì mới mẻ vì người ta làm đầy rồi, nhưng như em nói ở trên, đến tuổi hiện tại em muốn làm thêm gì đó nó hài hòa, cân bằng hơn cho môi trường nhà máy, công nghiệp hiện tại mà em làm đã lâu, và em cũng có hứng khởi với món cây xanh. Tiện có topic này, cụ/mợ nào có thời gian chia sẻ với em vài điều giúp em định hình rõ hơn trong dự định của mình ạ.
1. Cảm giác của các cụ/mợ về mức độ, xu thế trong mong muốn của những người xung quanh về đưa cây xanh vào nhà hoặc công ty thế nào?
2. Những cụ/mợ đã đang sử dụng cây xanh rồi thì thấy bất cập, bất tiện gì trong quá trình trồng, chăm sóc, mà có thể phát sinh như cầu muốn người khác làm thay sẽ tiện/hiệu quả/hợp lý hơn?
3. Cụ/mợ nào chưa sử dụng cây xanh thì nếu có dự định sử dụng thì kỳ vọng nó đem lại điều gì? Cảm giác dễ chịu vì có gam mầu xanh trong nhà, trong công ty/ Có thể nó giúp thanh lọc không khí/ Vì mong muốn có thêm tài lộc/ hoặc mọi thứ tốt theo quan niệm phong thủy hay theo âm dương, ngũ hành, mệnh mạng v.v.
4. Cũng tương tự câu 3 nhưng với những cụ/mợ đã sử dụng cây xanh rồi thì còn kỳ vọng gì nữa.
Em cảm ơn các cụ/mợ nhiều ạ!

Ảnh minh họa. :D

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
Chào các cụ/mợ yêu cây xanh! Em dạo này cũng có niềm yêu thích với cây xanh. Thực ra, là em làm trong ngành công nghiệp đến hơn chục niên, liên quan đến linh phụ kiện của cái khôn phone. Đôi lúc cũng nghe người khác nhận xét là nhìn mình có vẻ hơi cứng nhắc, nghiêm túc, giống dân kỹ thuật mà em học kinh tế nên cũng muốn mình hài hòa, cân bằng hơn. :D. Thứ hai là em quan sát thấy cuộc sống ở đô thị, không gian sống hay làm việc cũng được làm chủ yếu từ bê tông, cốt thép, các vật liệu công nghiệp mà thiếu chất liệu tự nhiên, đôi khi còn khá chật hẹp, bí bách. Vì vậy gần đây em đang ấp ủ ý định tham gia vào lĩnh vực kinh doanh cây xanh trong nhà, cải tạo không gian sinh thái cho nơi sinh sống hoặc làm việc. Nó chẳng có gì mới mẻ vì người ta làm đầy rồi, nhưng như em nói ở trên, đến tuổi hiện tại em muốn làm thêm gì đó nó hài hòa, cân bằng hơn cho môi trường nhà máy, công nghiệp hiện tại mà em làm đã lâu, và em cũng có hứng khởi với món cây xanh. Tiện có topic này, cụ/mợ nào có thời gian chia sẻ với em vài điều giúp em định hình rõ hơn trong dự định của mình ạ.
1. Cảm giác của các cụ/mợ về mức độ, xu thể về mong muốn của những người xung quanh về đưa cây xanh vào nhà hoặc công ty thế nào?
2. Những cụ/mợ đã đang sử dụng cây xanh rồi thì thấy bất cập, bất tiện gì trong quá trình trồng, chăm sóc, mà có thể phát sinh như cầu muốn người khác làm thay sẽ tiện/hiệu quả/hợp lý hơn?
3. Cu/mợ nào chưa sử dụng cây xanh thì nếu có dự định sử dụng thì kỳ vọng nó đem lại điều gì? Cảm giác dễ chịu vì có gam mầu xanh trong nhà, trong công ty/ Có thể nó giúp thanh lọc không khí/ Vì mong muốn có thêm tài lộc/ hoặc mọi thứ tốt theo quan niệm phong thủy hay theo âm dương, ngũ hành, mệnh mạng v.v.
4. Cũng tương tự câu 3 nhưng với những cụ/mợ đã sử dụng cây xanh rồi thì còn kỳ vọng gì nữa.
Em cảm ơn các cụ/mợ nhiều ạ!

Ảnh minh họa. :D
- 1, 3, 4: cụ cứ xem các khu nhà có nhiều cây xanh, gần công viên...có đắt hơn các khu gần nhà xưởng...hay ko là rõ ngay.
- 2: mỗi ng 1 sở thích, thuê chăm sóc cây thg là cty, chứ nhà riêng nó cũng là 1 thú vui relax mà cụ

nhim bong

Xe tăng
Cứ trầu bà, ngũ giá bì, kim tiền là dễ sống trong nhà nhất:

Sao em trồng cây “kim tiền” thấy khó thế nhỉ? vàng lá hoài, thay đến cây thứ 3 rồi vẫn thế, tưới ít, tưới nc pha B1 cũng ko dc!

anhtrangvn

Xe tăng
- 1, 3, 4: cụ cứ xem các khu nhà có nhiều cây xanh, gần công viên...có đắt hơn các khu gần nhà xưởng...hay ko là rõ ngay.
- 2: mỗi ng 1 sở thích, thuê chăm sóc cây thg là cty, chứ nhà riêng nó cũng là 1 thú vui relax mà cụ
Vâng, em hiểu các yếu tố không gian xanh bên ngoài được nhiều người quan tâm và thậm chí trong quy hoạch xây dựng, kiến trúc có lẽ có tỉ lệ diện tích bắt buộc cho không gian xanh. Nhưng tính đến không gian xanh bên trong căn nhà của mỗi người thì có lẽ mới dừng ở yêu thích, cảm giác riêng của từng người dù em thấy số này có vẻ đang gia tăng.
Nhà riêng thì em cứ hỏi vậy thôi, em biết nó cũng là thú vui, thư giãn khi được chăm sóc, tưới tẩm và cảm nhận năng lượng sinh học từ cây xanh đem lại. Nhưng nếu nhà nào đam mê quá bố trí khá nhiều thì có thể nó cũng cần đến người chuyên chăm sóc chăng. :D

anhtrangvn

Xe tăng
Sao em trồng cây “kim tiền” thấy khó thế nhỉ? vàng lá hoài, thay đến cây thứ 3 rồi vẫn thế, tưới ít, tưới nc pha B1 cũng ko dc!
Cây kim tiền theo quan sát của em thì nó không cần nhiều nước, cũng không cần nhiều ánh sáng, cụ/mợ cố gắng điều tiết lại nước xem, tuần tước 1-2 lần, tưới lượng nhỏ chỉ đủ giữ hơi ẩm, chứ không ướt. Còn thử các kiểu mà cây vẫn không tươi tốt thì đổi cây khác hoặc thậm chí người khác chăm xem sao. :D. Biết đâu có người mát tay hơn. Vì nếu tất cả các loại cây đều không sống được thì thậm chí phải xem đến môi trường nhà cụ xem có yếu tố nào bất lợi quá đến nỗi cây xanh nó cũng khó tồn tại thì người mình có khi cũng không có được không gian, không khí rất tốt cho sức khỏe.

Chỉnh sửa cuối:

Mka2017

Xe tải
Trồng cây chanh, cây ớt,.. vừa làm cảnh vừa đưa cay được, nhiều lúc thiếu tí lá chanh mà mất cả ngon...

BMW R60

Xe tăng
K
Kim tiền là dễ nuôi nhất mà. Cả tháng ko tưới cũng đc. Có khi mợ tưới cho nó nhiều quá rồi.

anhtrangvn

Xe tăng
Nhà cháu mệnh hoả, mộc dưỡng hoả nên nhà cháu trồng khá nhiều cây. Ngoài trời thì từ tầng 2 lên tầng 4 tầng nào cũng trồng, còn trong nhà thì cũng khơ khớ. Đây là các cây trong nhà :
Cụ thích chơi tùng xương cá ạ? Cây này cụ nuôi bao nhiêu năm rồi thế?
Em mới chụp một gốc tùng xương cá khá lâu năm.

Pumzen

Xe ba gác
Cụ thích chơi tùng xương cá ạ? Cây này cụ nuôi bao nhiêu năm rồi thế?
Em mới chụp một gốc tùng xương cá khá lâu năm.

View attachment 7479163
Cây này khó nuôi phết ! Đợt vừa rồi nhà cháu để trong nhà lâu quá, khi phát hiện lá có dấu hiệu rũ ra ngả màu, nhà cháu vội đem ra ngoài trời. Hiện lá của nó đã khô chết hết, chỉ còn 2 cành phía dưới vẫn giữ được màu xanh. Chả biết cât có hồi lại hay ko.

binbin19809

Xe hơi
Nhà em cũng rất mê có màu xanh trong nhà mà cây cứ héo dần theo năm tháng