[Funland] Trong này có được bàn về giá xăng ko ạ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Đơn giản là
1. Giá cơ sở là giá trung bình của 1 chu kỳ (trước đây là 15 ngày, nay là 10 ngày) Mà đã gọi là giá trung bình thì không thể lấy 1 ngày ra so đúng không ạ ? (Mà lấy giá của 1 ngày, sao không lấy giá ngày cao nhất hoặc thấp nhất ra để chửi cho sướng mồm hơn các bác nhỉ ?)
2. Giá ở SGP thì cũng chỉ là 1 biến số/1 thành tố trong công thức mà thôi. còn những cái khác như tỷ giá, như giá vận chuyển, như thuế má, như chi phí định mức, như lãi định mức...... Và ít nhất thì cái dễ nhận thấy là tỷ giá tăng, chi phí định mức, lại định mức tăng lên rồi - Cái này báo chí nói ầm ầm; chi phí vận chuyển chắc chắn cũng tăng nhưng người ngoại đạo thì chưa chắc biết nó tăng thế nào.
Vậy sao lại chỉ lấy cái thuế giảm ra để so rồi chửi phải không ạ ?

3. Biết chỉ ra cái web minhbac. Nghĩa là cũng biết đọc nó, mà trong đó có ghi rõ, nêu rõ cách tính. Chỉ cần biết cộng trừ nhân chia là ai cũng tính ra được giá bán trong nước trong chu kỳ. Vận nhưng cũng cố không nói đến cái cách tính đó để mà tung hỏa mù cho nhiều người

4. Rõ ràng giọng điệu soi mói, chửi bới, nhưng vẫn vờ vịt rằng tôi chỉ thắc mắc thôi. Ấy là hèn.

cụ xem lại tỉ giá, quỹ bình ổn, thuế bvmt... mới ra được cùng hệ quy chiếu chứ nhòm mỗi cái giá bên kia và giá bán thì chắc ko đủ thông tin ạ
Cụ quên là tiền đồng mất giá so với usd cùng thời điểm là 5-6% rồi, sau khi qui tiền đồng lại chịu thuế theo tỉ giá đó, nên chênh lệch hơn 1k là đúng rồi.
Cái lạ ở đây là hình như cơ cấu giá có sự thay đổi thì phải, nếu 9/2021 chưa bỏ thuế bvmt mà 19k, thì nếu giờ 2022 bỏ thuế bvmt thì phải giảm đi chứ nhể, giảm bvmt từ 4k xuống tận 1k, như vậy nếu cùng hệ qui chiếu thì giá xăng hiện tại hợp lí ở mức 18k mới đúng. Kaka
tăng do tỷ giá tiền VND/USD tăng và điều chỉnh chi phí vận chuyển rồi cụ.
Giá cơ sở là giá trung bình kỳ tính giá chứ có phải giá thời điểm đâu cụ.
Cụ check lại giá trung bình kỳ tính giá có ngang nhau không?
Tỷ giá cụ nhé. E nk đang chết dở, t11 đẩy 1 phát lên gần 25, giờ rơi về 23,7, móm nặng. Tỷ giá cuối 2021 đâu đó có 23 k thôi
Không bao giờ có chuyện giá gốc giống nhau tại các thời điểm khác nhau thì giá bán cũng phải giống nhau. Còn nhiều yếu tố ảnh hưởng nữa chứ.
Tỷ giá cụ nhé. E nk đang chết dở, t11 đẩy 1 phát lên gần 25, giờ rơi về 23,7, móm nặng. Tỷ giá cuối 2021 đâu đó có 23 k thôi

thanhtrung052

Xe tăng
Lúc xăng lên đỉnh điểm thì em vác con nghiện của em đi xuyên Việt. Mỗi lần đổ xăng nhìn cái cột tính tiền mà phê :)))
Đỉnh e vẫn phải đi. Đổ 4tr mới đầy mà đc chục ngày là hết

dantruong6y

Xe máy
Vâng

Đơn giản là
1. Giá cơ sở là giá trung bình của 1 chu kỳ (trước đây là 15 ngày, nay là 10 ngày) Mà đã gọi là giá trung bình thì không thể lấy 1 ngày ra so đúng không ạ ? (Mà lấy giá của 1 ngày, sao không lấy giá ngày cao nhất hoặc thấp nhất ra để chửi cho sướng mồm hơn các bác nhỉ ?)
2. Giá ở SGP thì cũng chỉ là 1 biến số/1 thành tố trong công thức mà thôi. còn những cái khác như tỷ giá, như giá vận chuyển, như thuế má, như chi phí định mức, như lãi định mức...... Và ít nhất thì cái dễ nhận thấy là tỷ giá tăng, chi phí định mức, lại định mức tăng lên rồi - Cái này báo chí nói ầm ầm; chi phí vận chuyển chắc chắn cũng tăng nhưng người ngoại đạo thì chưa chắc biết nó tăng thế nào.
Vậy sao lại chỉ lấy cái thuế giảm ra để so rồi chửi phải không ạ ?

3. Biết chỉ ra cái web minhbac. Nghĩa là cũng biết đọc nó, mà trong đó có ghi rõ, nêu rõ cách tính. Chỉ cần biết cộng trừ nhân chia là ai cũng tính ra được giá bán trong nước trong chu kỳ. Vận nhưng cũng cố không nói đến cái cách tính đó để mà tung hỏa mù cho nhiều người

4. Rõ ràng giọng điệu soi mói, chửi bới, nhưng vẫn vờ vịt rằng tôi chỉ thắc mắc thôi. Ấy là hèn.
xin lỗi cụ. Tôi đã ghi rõ là tôi hỏi, tôi ko biết tôi hỏi, tôi tham gia otofun cũng lâu rồi và tàu ngầm chứ ko phải acc mới ngày 1 ngày 2. Tôi cũng ko chửi, tôi chỉ thắc mắc. Cụ thấy ko thoải mái cụ bỏ qua là đc chứ sao cụ nặng lời thế.
chả lẽ giờ ko hiểu ko đc hỏi? Tôi đã nói trước tôi ko ba sọc ba siệc gì, và tôi cũng có hỏi trc các cụ là có đc bàn về giá xăng ko thì mới update mà. Nhờ cụ check lại ngày tôi tạo acc giùm, chứ tôi đâu rảnh đâu kiếm chuyện cho rắc rối.
Và tiện cái web minhbach, thì nhờ cụ khai sáng giùm công thức tính giá trung bình trong kỳ chỗ nào chứ tôi google và tìm trong web này ko có. Tôi kiến thức có hạn. Mong cụ thông não. Tôi ko gây war, chỉ muốn có thêm kiến thức, nên mong cụ ko nói nặng lời, còn nếu việc nói kiểu khó nghe như vậy vốn dĩ là tính cách của cụ thì cụ vui lòng bỏ quả post này của tôi.

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Cảm ơn các cụ giải đáp ạ. Em cũng chỉ nghĩ là sẽ căn cứ vào giá SGP ngày đó mà ko nhớ ra là tính trung bình giá 10 ngày và tỷ giá $. Thanks các cụ đã thông não 😄
Iêm nông dân, ứ bít vĩ mô, cơ mờ cũng thấy có cái khác khi lấy SGP để so sánh:

- VN quê em còn phải vác, chở cả mấy trăm km để bán với giá giống như ngay tại cửa cảng.

:D

dantruong6y

Xe máy
Iêm nông dân, ứ bít vĩ mô, cơ mờ cũng thấy có cái khác khi lấy SGP để so sánh:

- VN quê em còn phải vác, chở cả mấy trăm km để bán với giá giống như ngay tại cửa cảng.

:D
À. Ý em là cùng một mức giá gốc ở SGP, sau đó còn giảm thêm 3k/1l xăng mà giá vẫn ko chênh nhau bao nhiêu, chứng tỏ tỷ giá Qđ quá lớn 🥵. Và cả trung bình 10 ngày nữa cụ ạ

ar3a

Xe điện
xin lỗi cụ. Tôi đã ghi rõ là tôi hỏi, tôi ko biết tôi hỏi, tôi tham gia otofun cũng lâu rồi và tàu ngầm chứ ko phải acc mới ngày 1 ngày 2. Tôi cũng ko chửi, tôi chỉ thắc mắc. Cụ thấy ko thoải mái cụ bỏ qua là đc chứ sao cụ nặng lời thế.
chả lẽ giờ ko hiểu ko đc hỏi? Tôi đã nói trước tôi ko ba sọc ba siệc gì, và tôi cũng có hỏi trc các cụ là có đc bàn về giá xăng ko thì mới update mà. Nhờ cụ check lại ngày tôi tạo acc giùm, chứ tôi đâu rảnh đâu kiếm chuyện cho rắc rối.
Và tiện cái web minhbach, thì nhờ cụ khai sáng giùm công thức tính giá trung bình trong kỳ chỗ nào chứ tôi google và tìm trong web này ko có. Tôi kiến thức có hạn. Mong cụ thông não. Tôi ko gây war, chỉ muốn có thêm kiến thức, nên mong cụ ko nói nặng lời, còn nếu việc nói kiểu khó nghe như vậy vốn dĩ là tính cách của cụ thì cụ vui lòng bỏ quả post này của tôi.
Vừa rồi chi phí định mức điều chỉnh tăng, cao hơn năm ngoái. Thêm nữa là tỷ giá tăng, premium tăng.

longphúc

Xe tăng
Nhiều thời điểm nó kỳ lắm