[Funland] Trồng Cây vú sữa

Mzc

Xì hơi lốp
Cụ ở Sơn La thì ko nên trồng vú sữa, vú sữa hợp với khí hậu nóng ẩm trong Nam. Ngoài bắc trồng lâu lớn lắm, chưa kể cụ ở Sơn La thì khí hậu mát mẻ hơn thì cây càng khó phát triển.
Cụ nói thế nào chứ em trồng nơi cao hơn Sơn La quả vẫn ra ầm ầm, cây to lắm ăn mãi chả hết. Nói chung vặt chín cây ăn cũng ok, dù k đẹp to như bán ngoài chợ. Có thể do em k vặt bớt quả non, để nhiều quá.
Em thấy cây này nên tưới thường xuyên.

RealM16

Xe hơi
Đúng là e có nghe mọi người nói sâu róm nhiều. Năm ngoái cây của e có dính 1 ổ mà ko nhiều, e lâý xịt muỗi xịt cho mấy nhát là hết. Ko bít sau này thì thế nào. Mà e nghĩ chỗ nào ẩm nhiều thì sẽ bị. Chỗ e hướng chính Tây, trồng để chống nóng nên khả năng sâu cũng khó sống
Ôi đúng là sâu róm ở cây sử quân tử nhiều dã man bác ạ. Ko hiểu sao mọi người cứ trồng quanh nhà, gần cổng. Lông sâu róm bay vào quần áo hay vào người thì kinh khủng. Em trồng 2 bụi xa xa hàng rào mà ko báo h em dám lại gần luôn. Nên trồng mai xanh thái, mai hoàng yến, lan tỏi, những loại này ít sâu mà nhiều hoa. Còn ko làm dàn hoa giấy là khoẻ nhất.

Vú sữa cụ chủ nên mua loại ươm từ hạt, mua loại cây to ươm được 3-4 năm trồng thêm 3-5 năm nữa cho nhanh lên tán, còn ko mua cây to hẳn 10-15 củ có quả ngay.
Còn ko thì làm cây vải, nhãn, xoài, mít hay bưởi cũng có bóng mát. Chỉ có điều quét lá hơi mệt :P

Dxttb

Xe tải
Cụ nói thế nào chứ em trồng nơi cao hơn Sơn La quả vẫn ra ầm ầm, cây to lắm ăn mãi chả hết. Nói chung vặt chín cây ăn cũng ok, dù k đẹp to như bán ngoài chợ. Có thể do em k vặt bớt quả non, để nhiều quá.
Em thấy cây này nên tưới thường xuyên.
E ở Miền Tây mấy năm e biết vú sữa Lò Rèn, mít Thái loại triết cành cắm xuống đất tầm 6-8 tháng là có trái ăn rồi, ngoài Bắc thì có mà mút mùa

• Vodka
Reactions: Mzc

Mzc

Xì hơi lốp
E ở Miền Tây mấy năm e biết vú sữa Lò Rèn, mít Thái loại triết cành cắm xuống đất tầm 6-8 tháng là có trái ăn rồi, ngoài Bắc thì có mà mút mùa
À thế thì chịu rồi. Cây trồng từ bé vài năm mới có quả chứ cụ :)) . Ăn xổi thế thì ngoài Bắc có mấy cây đc vậy đâu :))

namphong12

Xe container
Ôi đúng là sâu róm ở cây sử quân tử nhiều dã man bác ạ. Ko hiểu sao mọi người cứ trồng quanh nhà, gần cổng. Lông sâu róm bay vào quần áo hay vào người thì kinh khủng. Em trồng 2 bụi xa xa hàng rào mà ko báo h em dám lại gần luôn. Nên trồng mai xanh thái, mai hoàng yến, lan tỏi, những loại này ít sâu mà nhiều hoa. Còn ko làm dàn hoa giấy là khoẻ nhất.

Vú sữa cụ chủ nên mua loại ươm từ hạt, mua loại cây to ươm được 3-4 năm trồng thêm 3-5 năm nữa cho nhanh lên tán, còn ko mua cây to hẳn 10-15 củ có quả ngay.
Còn ko thì làm cây vải, nhãn, xoài, mít hay bưởi cũng có bóng mát. Chỉ có điều quét lá hơi mệt :P
Sử quân tử rất dễ trồng, phát triển nhanh, hoa đẹp.

RealM16

Xe hơi
Vâng nhà cháu dính 1 lần nó ở trên cao ko xịt được nó nhân bản với tốc độ chóng mặt. Sau nó bò khắp nhà sang cả nhà hàng xóm nên đành phải thi hành án tử với nó để diệt bọn sâu dóm
Dàn này thì ko có bệnh, ko có sâu. Quả thì cũng đẹp mà còn đc ăn. Nó là nhót ngọt. Làm khung giàn sắt cứng thì nó mát quanh năm. Tháng 3 thì ăn nhoè
.
Nhiều quả quá cụ êi. Em trồng 3 năm mà chưa thấy có quả, hay mua phải cây nhót đực nhỉ.

Mzc

Xì hơi lốp
Em thấy đẹp nhất là trồng leo lên dây như ở toà nhà IPH, trồng cho bám vào những cây cao để che bớt và làm xanh thân cây cũng rất đẹp.

RealM16

Xe hơi
Nhiều sâu róm lắm cụ. Em thấy trong mớ hoa leo đã trồng cây này là sai lầm nhất. Bọn lan tỏi, mai xanh thái, lan hoàng dương, mai hoàng yến... hoa đẹp, gần như ko có sâu
.

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có cụ nào trồng bơ ngoài Bắc k ạ? Cháu trồng 1 cây 6 năm rồi mới bói hoa mà hôm lễ rồi về rụng sạch sẽ. Có cần bơm thuốc hay gì k ạ? Cháu rút kinh nghiệm năm sau.

namphong12

Xe container
Nhà em hướng tây nên phải làm giàn leo cho mát. Em đổi đến mấy loại cây rồi. Từ đậu biếc, sử quân tử, tigon, giờ là huỳnh đệ.
Mai em chụp cho các cụ xem

namphong12

Xe container
Nhiều sâu róm lắm cụ. Em thấy trong mớ hoa leo đã trồng cây này là sai lầm nhất. Bọn lan tỏi, mai xanh thái, lan hoàng dương, mai hoàng yến... hoa đẹp, gần như ko có sâu
.
Em ở miền nam thì không có sâu. Nhưng mùa mưa thì bẩn thôi rồi. Vàng khè cả sân.

Dxttb

Xe tải
Nhiều quả quá cụ êi. Em trồng 3 năm mà chưa thấy có quả, hay mua phải cây nhót đực nhỉ.
Cụ giống e, nhót ngọt trồng 3 năm rồi cũng toàn lá, suốt ngày tỉa cành cũng mệt. Trong khi trồng nho cùng đợt đã thu hoạch 2 vụ, mỗi vụ cả chục cân rồi.

RealM16

Xe hơi
Có cụ nào trồng bơ ngoài Bắc k ạ? Cháu trồng 1 cây 6 năm rồi mới bói hoa mà hôm lễ rồi về rụng sạch sẽ. Có cần bơm thuốc hay gì k ạ? Cháu rút kinh nghiệm năm sau.
Bỏ ra bói ít đậu nếu ko tưới hay phun thuốc đậu quả cụ ạ. Từ năm 3 trở lên nó tự đậu quả thôi. Về cơ bản phải chống cọc vì ở ngoài bắc mưa bão, bơ dễ chùm nên rất hay bị đổ.

Nhà bạn em đất rộng nó trồng đủ loại cây ăn quả. Có 1 cây chay phê lòi, bơ thì có 2 cây, lên rất cao to. Quả ngon thôi rồi. Đến mùa mấy thằng xúm vào leo hái như thanh niên, đem chia mỗi nhà 1 ít. Ực ực
Đấy nhắc mới nhớ, cụ phongt2qh nghiên kíu cây chay, bóng mát quả đẹp ăn ngon, quê em người ta vẫn trồng từ xưa, giờ Hà Nội đang hót mấy năm nay. Chay xanh hoặc ương ưởng thái mỏng phơi khô, đến mùa đông kho cá thì ối dồi ôi luôn

Chỉnh sửa cuối:

RealM16

Xe hơi
Cụ giống e, nhót ngọt trồng 3 năm rồi cũng toàn lá, suốt ngày tỉa cành cũng mệt. Trong khi trồng nho cùng đợt đã thu hoạch 2 vụ, mỗi vụ cả chục cân rồi.
Chắc mình chăm ko đúng cách cụ ạ. Cây cóc thái e trồng 4 năm ko thấy hoa dù cũng tỉa cành cắt gọt trong khi mua cây khác bé tí đã có hoa.
Trồng nho cũng mát mà cụ khéo chăm thế tha hồ ăn. Khi nào nó cỗi hay bị sâu cụ chặt đi nhá, chứ em thấy thường người ta kiêng trồng nho trước nhà vì khi nó héo chết thì trong nhà gặp chuyện ko may.

RealM16

Xe hơi
Không biết có phù hợp với khí hậu miền nam Không?
Giàn huỳnh đệ nhà em nó giày đặc luôn rồi.
Cây này tốt um, ra hoa bất kể các mùa trong năm đó cụ. Mùa đông rét em thấy đầy hoa, nó có cả màu hồng tím nữa đấy, em trồng 2 màu thấy màu vàng siêng ra hoa và nhanh tốt hơn. Nhưng mà chả thơm gì cả.
Làm vài chậu nguyệt quế hay dành dành kép ra hoa quanh năm thơm khắp ngõ cụ ạ.

RealM16

Xe hơi
Nói lại bảo mê tín chứ cc trồng thêm dàn thiên lí hay lá mơ cho đồng bộ, vừa mát vừa có ăn :))
Em rải tất cả các loại từ hoa giấy, huỳnh đệ, mai xanh thái, lan tỏi, đậu biếc, mai hoàng đế, cúc leo đến hồng leo, nhót chua nhưng thấy lá mơ là thắm tình đoàn kết nhất vì cả xóm sang xin :))

xegiacmo

Xe container
Nhà em vất hạt ra 1 đống quả , mới hiểu tại sao bơ rẻ thể ( giờ chặt mất rồi )
Còn vú sữa trồng cây bé mà mấy nâm lên to ( có lẽ giờ công nghệ ghép nó nhanh cho trái )