[Funland] Trồng cây leo gì trên sân thượng

Omshanti

Xe hơi
Chủ thớt: phía dưới cụ có định trồng gì không, nếu giàn leo phủ kín thì không có nắng cho cây bên dưới. Sử quân tử ở miền Bắc chỉ nở vào hè , lưu ý giàn này nhiều sâu ăn lá to dã man, em đã từng trồng và phải bỏ. Cụ trồng giàn hoa giấy loại nhiều màu ( ghép ý) cũng đẹp nhưng phải chăm quét sân vì hoa rụng.

conversehn

Xe tăng
Nhà em đang thử trồng nho & chanh leo
Khuyên chân thành cụ không nên trồng nho vì lá rụng nhiều
Chanh leo ok nhà em đã có quả, lá bản to rất ít rụng lá

LuckyCar

Xe container
Sử quân tử e mới trồng được gần 1 tháng, lúc mua hoa tươi tốt, hết lứa hoa đó chưa thấy ra thêm mà cây cũng chưa thấy lớn, cảm giác vẫn như hôm mới mua ý :( Mà ban công nhà e rất nhiều nắng. Ah đợt đầu còn đầy sâu róm, giờ ko thấy nữa.
Sử Quân tử có cần chăm sóc gì đặc biệt ko các cụ ?
Sử quân tử nhà em trồng ban công được 5-6 tháng rồi, lớn nhanh, xanh tốt, mỗi tội chả thấy hoa đâu cả.

Cụ làm lưới che nắng
Lan cần có gió ấy cụ ơi
Nếu lưới che nắng thì phải mấy tầng lưới à? Không hiệu quả. Còn nhìn cái ảnh kia là nhà tầng phải 4-5 trở lên và rất thoáng --> gió quá to với yêu cầu của Lan --> trồng 10 chết 9, cây còn lại cũng quặt quẹo. Cụ trồng đi thì biết, em gửi cụ xem cái ban công hoa hồng của em cho cụ xem

phuongan

Xe điện
Sử quân tử e mới trồng được gần 1 tháng, lúc mua hoa tươi tốt, hết lứa hoa đó chưa thấy ra thêm mà cây cũng chưa thấy lớn, cảm giác vẫn như hôm mới mua ý :( Mà ban công nhà e rất nhiều nắng. Ah đợt đầu còn đầy sâu róm, giờ ko thấy nữa.
Sử Quân tử có cần chăm sóc gì đặc biệt ko các cụ ?
Nhà em cũng trồng cây này, lớn nhanh lắm, đặc biệt thích leo, chỉ leo hướng lên trên. Cây này sống khỏe, ăn tạp, ưa nước, cần bón phân thường xuyên cụ ạ.
(k/n cá nhân).

4banhxequay

Xe điện
Gấc thì đi dọn lá cũng mệt,mà chưa chắc đã tồn tại vì nắng và gió! Cây gấc vốn dĩ cần nhiều nước,nắng vừa phải.Tuy nhiên cứ nghĩ 100k một quả gấc chín thì....=))
Em cũng trồng gấc được 2 năm rồi, năm ngoái chăm sóc được nên cũng có chục quả. Năm nay lười, không khăm bón, lại bị bọ xít phá hoại nên được có 4 quả. Gấc cũng không phải dọn lá lắm đâu. Tưới thì em làm quả tưới tự động rồi. Đang nghiên cứu cây gì con gì hiệu quả hơn

aquatichung

Xe tải
Nếu lưới che nắng thì phải mấy tầng lưới à? Không hiệu quả. Còn nhìn cái ảnh kia là nhà tầng phải 4-5 trở lên và rất thoáng --> gió quá to với yêu cầu của Lan --> trồng 10 chết 9, cây còn lại cũng quặt quẹo. Cụ trồng đi thì biết, em gửi cụ xem cái ban công hoa hồng của em cho cụ xem
Cụ cho tui ngắm ké ban công với hoa hồng nhé.

6659

Xe hơi
sân nhà cụ rộng đẹp quá, Nhà em ko có sân nên trồng cây leo ngoài ban công, Leo từ tầng 5 xuống tầng 3 rồi, Nhưng cây nhà em còn ăn đc. Rau Muống đấy cụ :))

Cây này lại leo ngược à cụ ? @@

6659

Xe hơi
Chủ thớt: phía dưới cụ có định trồng gì không, nếu giàn leo phủ kín thì không có nắng cho cây bên dưới. Sử quân tử ở miền Bắc chỉ nở vào hè , lưu ý giàn này nhiều sâu ăn lá to dã man, em đã từng trồng và phải bỏ. Cụ trồng giàn hoa giấy loại nhiều màu ( ghép ý) cũng đẹp nhưng phải chăm quét sân vì hoa rụng.
Ở dưới e để sân chơi cho F1 vs bạn F1, thành ra sẽ k làm gì, chủ yếu cần bóng mát
Sâu thì k ổn rồi, vì 2 bố con giống nhau khoản sợ sâu
thanks cụ

A_hi_hi

Xe buýt
Vâng
Cụ post lên xem học hỏi nhé
E cũng có tầm 100 lan với vài chục hồng
Anh e giao lưu

mazda3_pro

Xe lăn

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Thiên lý có mọc nổi ở chỗ nhiều nắng gió không cụ ơi? em tính làm cái nhà 5 tầng, trên tầng thượng làm cái giàn nhưng ở Đà Nẵng rất nhiều nắng, sợ nó không sống nổi.
Chắc được cụ ơi! Vì khí hậu trong đó không đến mức khắc nghiệt như ngoài này!