[Funland] Trồng bưởi trong chậu

kites1

Xe điện
Em thấy bưởi mà nuôi bằng đất với phân thì phải có nắng nhiều mới được, còn cái loại mà nuôi bằng cơm thì cũng cần nắng, nhưng ko thì cũng vẫn sống khỏe.
Em bổ sung thêm là cái loại nuôi bằng cơm nắng nhiều quá lại ko tốt, nhiều khi thích sống trong bóng...dâm, ơ bóng râm :D
Bưởi nuôi bằng cơm, đa số là hàng giả cụ ơi.

VT Entertainment

Xe buýt
Bưởi nuôi bằng cơm, đa số là hàng giả cụ ơi.
Thì bây giờ cũng toàn hàng giả mới đẹp đấy mợ ạ. Mợ thấy bưởi Tết đấy, nếu cứ nuôi bưởi thật thì chả ai buồn chơi đâu, toàn phải cắt ghép lung tung cả, bao công sức, vất vả lắm mới được đẹp thế đấy!
(em nhớ đọc đâu đấy là mợ, nếu nhầm em xin lỗi ạ)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Khoét lỗ trồng thẳng xuống đất sẽ dễ chăm và tốt hơn. Còn trồng chậu thì phải chăm bón nhiều và phải biết cách nữa cây mới tốt được.
Em nghĩ trồng tốt, cách chăm sóc thôi ah, như em trồng khế trong chậu, quả sai trĩu luôn.
Cụ ấy cần bóng mát, nên chả sợ đâu ah...

Supercub_90

Xe điện
Trồng cây trong chậu để lấy bóng mát thì không khả thi rồi vì không đủ đất để tán to. Cụ có thể trồng cây vối, dễ sống, chịu hạn chịu úng tốt, không rụng lá, thi thoảng hái mấy búp non pha nước uống cũng vui.

mamtom7981

Xe buýt
Không biết sân nhà cụ thế nào? chứ nếu được thì cụ nên cho rễ nó xuyên qua vầ xuống đất, trồng trên chậu thì nó không to được, lại phải chăm bón thường xuyên, không chế số quả chứ không thì chết cây.
Cách khác để lấy bóng mát là làm cái giàn như cái xương của ô ấy ạ, cắm cạnh chậu và cho cây leo lên: Nho hay mướp đắng .... cũng khá mát vào mùa hè

ubisapro

Xe trâu
Em nghĩ trồng tốt, cách chăm sóc thôi ah, như em trồng khế trong chậu, quả sai trĩu luôn.
Cụ ấy cần bóng mát, nên chả sợ đâu ah...
Khế trồng dễ hơn bưởi mợ ạ. Mà e có nói ko trồng được đâu? Để trồng ra cây to, bóng mát thì e chưa thấy. Chứ bưởi cảnh kiểu chơi tết, chăm khéo thì trồng chậu vẫn được. Nhưng khó đấy :D. Nhà e có cây bưởi trồng đất để tự nhiên, năm e tống 1-2 lần phân vào mà cũng hên xui, do thời tiết. Như năm vừa rồi cây nhà e được gần 30 quả; để chơi qua tết luôn vì e trồng ngay trước cửa nhà. Còn năm kia thì được 15-16 quả gì đó. Năm nay bưởi đang ra hoa nhưng e thấy có vẻ ít quả :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Khế trồng dễ hơn bưởi mợ ạ. Mà e có nói ko trồng được đâu? Để trồng ra cây to, bóng mát thì e chưa thấy. Chứ bưởi cảnh kiểu chơi tết, chăm khéo thì trồng chậu vẫn được. Nhưng khó đấy :D. Nhà e có cây bưởi trồng đất để tự nhiên, năm e tống 1-2 lần phân vào mà cũng hên xui, do thời tiết. Như năm vừa rồi cây nhà e được gần 30 quả; để chơi qua tết luôn vì e trồng ngay trước cửa nhà. Còn năm kia thì được 15-16 quả gì đó. Năm nay bưởi đang ra hoa nhưng e thấy có vẻ ít quả :D
Nếu trồng lấy bóng mát thì dễ hơn trồng có quả :)
Nhà em có cây bưởi tốt lút luôn cũng đẹp, mỗi tội quả chán, ăn ko ngon...

ubisapro

Xe trâu
Nếu trồng lấy bóng mát thì dễ hơn trồng có quả :)
Nhà em có cây bưởi tốt lút luôn cũng đẹp, mỗi tội quả chán, ăn ko ngon...
Mợ trồng chậu bé xem nó có tốt lút được ko. Hay lại chỉ loanh quanh ra ngoài viền chậu được chút? :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ trồng chậu bé xem nó có tốt lút được ko. Hay lại chỉ loanh quanh ra ngoài viền chậu được chút? :D
Nhà em trồng chỗ đó cũng gẫn như chậu, vì là nền cái bếp cũ, nền nông, đổ đất vào, trồng cây lên, hixx. Nhưng mặt tiền rộng :)

ubisapro

Xe trâu
Nhà em trồng chỗ đó cũng gẫn như chậu, vì là nền cái bếp cũ, nền nông, đổ đất vào, trồng cây lên, hixx. Nhưng mặt tiền rộng :)
Bưởi thì thường rễ đến đâu, tán đến đó mợ ợ. Thế nên trồng chậu mà ra tốt um, cành xoè ra được thì e thấy khó :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bưởi thì thường rễ đến đâu, tán đến đó mợ ợ. Thế nên trồng chậu mà ra tốt um, cành xoè ra được thì e thấy khó :D
Nhà em thì tốt um, hixx. Chỉ có quả chán, an ủi có bóng mát :)

Supercub_90

Xe điện
Nhà em thì tốt um, hixx. Chỉ có quả chán, an ủi có bóng mát :)
Nếu cây nhà mợ trồng từ hạt thì đợi qua chừng dăm vụ quả sẽ ngon hơn. Em thích trồng bưởi hạt, nhìn cây nó thanh thoát và đẹp, hợp với trồng cảnh quan. Chiết, ghép nhìn nó cứ lùn tịt, chỉ được cái mau có quả ăn.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cây nhà mợ trồng từ hạt thì đợi qua chừng dăm vụ quả sẽ ngon hơn. Em thích trồng bưởi hạt, nhìn cây nó thanh thoát và đẹp, hợp với trồng cảnh quan. Chiết, ghép nhìn nó cứ lùn tịt, chỉ được cái mau có quả ăn.
Cây nhà em cây chiết được tặng từ khi làm nhà, 18 năm rồi cụ ơi :))
Cậy có quả ngon nó ngon từ năm đầu, dở nó dở cả đời luôn á.

Mesocsic

Xe điện
E để ít ô quá mà trồng mấy cây khác rồi ah. Đang băn khoăn lấy bóng mát thì trồng lộc vừng vào ang nước hay bưởi chậu đất
Bóng mát thì làm giàn Tùng cây leo giàn chứ cụ

mezo

Xe tải
Bóng mát thì làm giàn Tùng cây leo giàn chứ cụ
em có cái sân thượng vừa làm giàn đang tham khảo trồng gì cho mát .Dưa leo thì mọi người khuyên ko trồng vì chỉ đc 1 vụ xong lại phải dỡ giàn sang mùa trồng mới ,nên trồng su su hoặc mướp,nho.Lần đầu tiên e thấy trồng tùng cây leo giàn ,để e tham khảo

kites1

Xe điện
Cây nhà em cây chiết được tặng từ khi làm nhà, 18 năm rồi cụ ơi :))
Cậy có quả ngon nó ngon từ năm đầu, dở nó dở cả đời luôn á.
Nói tới bưởi ngon / dở, em lại nhớ đến năm trước. Em đi chợ, thấy người ta mua bưởi, nên hỏi có ngon không.Egười ấy trả lời là bưởi rất ngon. Em tìm mua thì hết rồi .

Năm sau, em nhất định trở lại đúng cái chợ đó, mua về cho được mấy trái bưởi, cùng nhãn hiệu. Đến chừng bổ ra, eo ôi, nó chua lòm và lại đắng. Em bổ 1 trái, còn 3 trái kia, cứ để đó, và chờ cho nó chín thêm, biết đâu có thể ăn được. Cho đến khi không thể ăn được nữa, vì vẫn chua và đắng, đành mang đi bỏ.

putinobama

Xe tải
Nói tới bưởi ngon / dở, em lại nhớ đến năm trước. Em đi chợ, thấy người ta mua bưởi, nên hỏi có ngon không.Egười ấy trả lời là bưởi rất ngon. Em tìm mua thì hết rồi .

Năm sau, em nhất định trở lại đúng cái chợ đó, mua về cho được mấy trái bưởi, cùng nhãn hiệu. Đến chừng bổ ra, eo ôi, nó chua lòm và lại đắng. Em bổ 1 trái, còn 3 trái kia, cứ để đó, và chờ cho nó chín thêm, biết đâu có thể ăn được. Cho đến khi không thể ăn được nữa, vì vẫn chua và đắng, đành mang đi bỏ.
e thì ko quan trọng quả, vì có trồng vài cây bưởi vườn sau rồi. Sân trước nắng lên trồng cây chỉ lấy lá ạ