Trốn Tết chúng em đi Lào

typn2003

Xe hơi
Trước Tết khoảng 2 tháng cả hội tụ tập bàn nhau xem Tết này nên đi đâu, quyết định được đưa ra là Lào, đi bằng xe tự lái. Thế là chia nhau tìm hiểu thông tin xem thủ tục cho người và xe như thế nào, những địa điểm nên đến, ăn uống ra làm sao (cả hội chưa đứa nào biết nước Lào nó như thế lào :))).
Chờ đợi mãi cũng đến ngày khởi hành, chúng em chọn 2h chiều ngày mùng 2 Tết xuất hành gồm 3 gia đình 3 xe tổng cộng là 13 người, quên 13,5 người chứ (vì con số 13 người mà đoàn em lăn tăn suốt, nhưng có 1 bà bầu nên đấy là hơn 13 người rồi).

Cả hội đi 3 xe, 2 KIA morning, 1 KIA forte

Làm kiểu ảnh cả đoàn trước khi xuất ngoại

Gặp bác Dmax30T, trước Tết bác có gọi điện hẹn hò cùng đi Vientian, nhưng hôm gặp bác ở Nước Sốt thì bác lại đi nam Lào. Cảm ơn bác Dmax30T rất nhiều vì đã tư vấn cho chúng em.

typn2003

Xe hơi

Những chặng đường đầu tiên trên đất Lào

Sông Mêkong, bên kia là Thái Lan

Dự định ăn trưa ở Laksao, nhưng không có hàng quán nào mở cửa, hình như ở Laksao quán ăn toàn của người Việt, Tết nên đóng cửa hết nên phải ghé tạm vào một quán bên đường làm mấy gói mì tôm với bánh trưng và bánh mỳ từ nhà mang theo.

Okane

Xe container
Cụ chụp cho e hình cô gái Lào đi tông Lào xem họ ăn mặc dư lào 1 cái :-??

typn2003

Xe hơi

Đường phố ở Vientiane khá là vắng vẻ

Vườn phật ở Vientiane toàn bằng ximăng với gạch thôi

Chỉnh sửa cuối:

typn2003

Xe hơi

Quảng trường Thạt Luông

Chỉnh sửa cuối:

Phương Nga

Xe lăn
Cụ chú thích vào ảnh cho chúng em được biết thêm thông tin nhé. Chúc mừng cụ có chuyến đi thú vị và an toàn (b)

typn2003

Xe hơi

Cổng chiến thắng Patuxay, bọn em qua đây vào buổi tối nên ảnh không đẹp lắm

Bọn em vào cái chùa này chẳng hiểu tên là gì, thấy ngoài cổng bán toàn mật ong không hiểu có phải mật ong rừng không

Chỉnh sửa cuối:

typn2003

Xe hơi

Ăn tối ở khu phố Tây, toàn đồ nướng. Con cá nướng trên tưởng cá sông Mê kông hóa ra là cá rôphi

Chỉnh sửa cuối:

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Hôm nào em cũng phải đi Lào mới được, phải xem các bạn sống thế nào để mình còn học tập.

cascader

Xe tải
Nhà em đi chiều mồng 2 ! Các cụ về hôm nào vậy ? có đi Luông không ?
Luông có vụ hoàng hôn đẹp phê luôn , góp với các cụ tý nha :

Chỉnh sửa cuối:

Quách Tỉnh

Xe buýt
Hôm nào em cũng phải đi Lào mới được, phải xem các bạn sống thế nào để mình còn học tập.
Mợ Giaothong bố trí đi Lào với Hội em thì tốt quá, khoảng đầu tháng 4 bọn em khởi hành đúng dịp Tết té nước Lào mợ ạ.

Quách Tỉnh

Xe buýt
Em quen với một cụ làm ở BKAV và có kể sơ về chuyến đi này, không biết có phải không?

Đi Lào có khá nhiều cái mới mà cụ kể ít thế này, khi nào Hội em đi chơi về bổ sung thêm ảnh và lời kể cho Nhật ký hành trình xôm hơn cụ nhé :)

Smiley

Đi bộ
Em là thành viên trong đoàn của cụ TYPN2003. Để em bổ sung thêm thông tin giúp cụ TYPN2003 kể chuyện hầu các cụ ạ.

Khởi hành từ 2h chiều ngày 2 hai tết, lên xe bọn em phóng tít luôn theo đường hồ chí minh. Thi thoảng phải dừng lại tí ti vì đoàn có nhiều trẻ con, chúng nó khả năng "nín nhịn" chưa tốt bằng người lớn ;). Đến khoảng 9h tối tụi em đến được khu Nước Sốt. (Ảnh ở Nước sốt thì các cụ ngó rùi, em không pót nữa). Lúc ở nhà, ngó nghiêng tham khảo thì em cũng nghĩ cái khu nước sốt này nó ngon lành cành đào. Ai dè cũng hơi mất tí cảm tình. Phòng nghỉ không được khang trang lắm, toilet nằm ở ngoài phòng, còn phòng thì ẩm mốc và có mùi khó chịu, gối bẩn, tủ bẩn... hic híc. Tuy nhiên, giờ ấy lúc ấy bọn em chỉ có cách là ngủ lại để sáng hôm sau lên làm thủ tục ở cửa khẩu.

Hôm sau 8h là chúng em có mặt ở cửa khẩu. Tưởng cũng nhanh chóng thôi vì đã nắm tình hình tương đối từ khi ở nhà. Nhưng té ra vẫn có vướng mắc. Đoàn chúng em có tới 3 hộ chiếu quá hạn, quyển nhiều nhất là 3 tháng... hic hic. (Các cụ nhớ nhé, trước khi đi đâu cần kiểm tra lại hộ chiếu của mình. Bét nhất là thời hạn phải còn đủ cả 6 tháng, dù là đi đường bộ hay hàng không). Các anh cán bộ cửa khẩu bẩu: không được, nguyên tắc là.....xxx. Thế xong rồi, sau một hồi năn nỉ kèm theo vấn đề "đầu tiên" bọn em cũng qua được. Dzưng mà nghĩ bụng... chắc chỉ sang được Lào thôi. Thái thì tèo rồi. Mọi người đã lên kế hoạch để 3 chủ nhân của 3 quyển hộ chiếu kia sẽ làm gì ở Lào khi cả đoàn sang Thái. Nhưng ơn zời... bọn em toàn ở hiền và gặp lành thôi. Trước mắt là qua được Lào cái đã.

Chỉnh sửa cuối:

Smiley

Đi bộ
Sang đến đất Lào, khoảng 400km từ cửa khẩu Cầu Treo về Vientien đường chỉ thế này thôi các cụ:

Ở nhà em đã tham khảo và biết mặt đường này ở Lào thô nháp hơn đường Việt Nam. Sang đến nơi thì đúng như vậy, em xuống ngó, sờ tận nơi thấy thành phần chính trên bề mặt là sỏi. Đường như vậy xe chạy rất bám lốp. Các em kiểu Lexuz, Camry cứ lướt thoải mái với 1.4 hoặc hơn. Còn mấy em Kia Morning bé bỏng của tụi em thì cũng vít tới 80 - 90km/h. (Hơn cũng được, nhưng lúc đó cảm giác sẽ bổng bềnh như ngồi xe kiểu Harry Porter). Đường đẹp, rộng, vắng, nắng ấm, tâm tư phấn khích nên chúng em phóng bon bon. Để em thêm vài cái ảnh phong cảnh trên cung đường này hầu các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Mời cụ chủ thớt làm tí bia Lào, rồi post bài tiếp cho anh em chiêm ngưỡng :>

Quách Tỉnh

Xe buýt
Em kê salon để chờ mợ smiley kể tiếp nhá.