Trốn Tết chúng em đi Lào

giaonguyen

Xe đạp
Thủ tục ra sao hả bác e cũng máu đi lắm bác hồi âm cho e vấn đề xuất cảnh của cả người và xe nhé Cám ơn bác

dungden

Xe tải
cụ lắm chuyện quá.con nhà lính tính nhà quan.

dungden

Xe tải
Đi em buổi sáng mà các cụ chạy 80-90km/h, lại còn sang tận Lào học hỏi văn minh đem về Vịt quốc thì em thấy các cụ quá giỏi! Em chạy em buổi sáng về đến NĐ em đã sốt 39,5 độ rồi!
Cụ này con nhà lính tính nhà quan.Cụ không thấy vợ chồng củ khoai nó còn đi 2 cái xe đạp à.Con buổi sáng là víp lắm rồi.

cascader

Xe tải
Các cụ có gặp một xe jeep và 2 chiếc Xít đờ ca ở ngã ba nậm cắn không ?
Em gặp họ trên đèo họ nói vừa giao lưu với một nhóm oto fun xong , em đoán là các cụ !
Nhà em gặp họ trước khi đến đây :

Xe jeep đây ợ :

Đội này đến đây phải tìm chỗ nghỉ do một xe xít đờ ca bị hỏng ! Còn em chạy típ đến 3h sáng thì đến Luông !
Mượn tạm cái ảnh của đội này cho các cụ xem :

Chỉnh sửa cuối:

cascader

Xe tải
Bọn em thực ra bị nhà cụ týp phờ nờ dụ dỗ leo lên Luông. 2 xe morning mà leo lên 200, xuống 200 cây toàn đường đèo quanh co, cả trăm cây chẳng có nhà dân. Bọn trẻ con ngồi sau say xe hết cả lượt. Xuống đến nơi mới thấy đúng là điếc không sợ súng.
Các cụ nài phải đào tạo lại cho lũ trẻ đi chứ , đội hình nhà em 5 nhõn từ 4 đến 12 tuổi mà chả thấy cu nào say , cười phe phé !
Đấy là chạy một phát từ cửa khẩu Lóng sập về Luông hơn 700km toàn rừng núi không !
Còn hôm về rít 17h hôm trước từ Uni thai về Viêng ăn cơm rồi đến Cầu treo , nghỉ 2 tiếng rít tiếp về Hn : 18h00 hôm sau. Vẫn đòi đi tiếp , giống với chã chán đừng hỏi !

Bọn chúng gồm có 5 nhưng thiếu một do không hỉu sao không có ảnh , đây ợ :

Đầu dàn :

Cậu này thứ hai ( còn một bằng dư lày dưng kô có ảnh nào )

2 đứa nhỏ nhất :

Chỉnh sửa cuối:

xe365vn

Xe container
cụ đưa xe biển VN sang Lào thì cần thủ tục gì ah?

typn2003

Xe hơi
cụ đưa xe biển VN sang Lào thì cần thủ tục gì ah?
Đơn giản thôi, cụ ra 16 Cao Bá Quát xin tờ đơn và tờ khai transit xe. Nếu xe cá nhân thì xác nhận của phường, còn nếu xe công ty thì cụ ký và đóng dấu rồi nộp tại 16 Cao Bá Quát cùng 50.000 VNĐ, sau 4 ngày là cụ có giấy phép liên vận.

typn2003

Xe hơi
Cổng vào thác Kuang Si

Ăn trưa luôn tại đây

Chỉnh sửa cuối:

typn2003

Xe hơi
Trong thác thì nó như thế này

typn2003

Xe hơi
Sau 2 đêm ở Luông, bọn em quay về Việt Nam theo đường số 7 qua cửa khẩu Nậm Cắn có dừng lại ở Cánh đồng Chum:

Trẻ em Lào ở các bản vùng cao (cũng giống Việt Nam)

Mua vé vào cánh đồng Chum

typn2003

Xe hơi

Đường vào cánh đồng Chum vẫn còn bom mìn chưa được rà phá nên phải đi đúng lối đi đã được rà bom mìn

Trong này toàn chum với vại. Lúc đầu em tưởng chum bằng đá, nhưng hình như đó là hợp chất cát, sỏi và chất kết dính

Hầu như toàn bộ ảnh em đưa lên đây là do bác này chụp ạ

typn2003

Xe hơi
Định chạy luôn về Việt Nam nhưng không kịp, tối bọn em phải ngủ lại thị trấn Nonghet cách cửa khẩu 12km

Định mua cái này:

Sáng hôm sau lên cửa khẩu Nậm Cắn trời mù mịt sương:

Ở cửa khẩu Nậm Cắn rất đông người Việt làm thủ tục sang Lào, chắc hết Tết sang Lào phá nốt rừng ở Lào

Về đến Việt Nam

minhduc11

Xe hơi
Không có cái ảnh nào bên Udon à?

typn2003

Xe hơi
Tổng kết chuyến đi:
- Thủ tục transit xe: Đến 16 Cao Bá Quát xin tờ khai, lấy xác nhận của phường đối với xe cá nhân, đóng dấu công ty nếu là xe doanh nghiệp, đem đến nộp tại 16 Cao Bá Quát cùng bản photo: đăng ký xe, đăng kiểm, bảo hiểm dân sự, bằng lái xe và 50.000 VND, sau 3 ngày làm việc là bác nhận được giấy tờ cho phép transit xe qua Lào.
- Hộ chiếu cho người phải còn hạn ít nhất 6 tháng, nếu ít hơn vẫn đi được thôi nhưng sẽ tốn tiền hơn rất nhiều lần làm hộ chiếu.
- Đổi tiền: Đổi tại Hà Trung hoặc tại cửa khẩu, em thấy đổi tại cửa khẩu được lợi hơn tại Hà Trung, hoặc các bác sang đến Lào cũng có rất nhiều điểm đổi tiền kể cả đổi từ VNĐ sang Kip.
- Bọn em đi từ 2h chiều ngày mùng 2 Tết xuất phát từ Hà Nội, đến 10h30 tối thì đến Khu Nước Sốt, ngủ lại đấy sáng hôm sau đi cửa khẩu Cầu Treo cách khu Nước Sốt khoảng 15km. Tới cửa khẩu thì mang toàn bộ giấy tờ xe và giấy transit xe qua khu làm thủ tục. Đoàn em có 3 người Hộ chiếu chỉ còn hạn có 2-4 tháng, mà phải mất 1.000k ở cửa khẩu Cầu Treo bên VN và mất 800k bên Lào (tiền VN). Sang bên Lào các bác mất 10k kip Lào 1 người (27.000 VND), 01 xe mất 30.000 kip ngày thường (thứ bẩy, chủ nhật: 70.000 kip), sau đó các bác ra mua bảo hiểm cho xe. Hôm đó bọn em không mua được bảo hiểm cho xe do thằng bán nó nghỉ, may mà cả mấy ngày chạy bên đó không bị CA Lào hỏi.
- Qua cửa khẩu chạy khoảng 30km là đến thị trấn Lak sao có khá nhiều hàng quán của người Việt, rất tiếc là em đi vào dịp Tết nên chẳng có hàng quán nào mở cửa, đành phải ăn mì tôm + bánh trưng mang từ nhà theo. Chạy tiếp khoảng 60km là đến ngã ba nối với QL13. Từ ngã ba này đến Vientiane đường rất đẹp, chạy thoải mái, có biển hạn chế tốc độ nhưng thấy các bạn Lào chạy tít lắm nên em cũng đú theo. Do mất nhiều thời gian ở cửa khẩu vì mấy quyển hộ chiếu nên mãi đến 7h tối ngày mùng 3 Tết mới đến Vientiane, tìm chỗ thuê KS. Ngày 4 Tết thuê tuk tuk chơi ở Vientiane.
Mùng 5 Tết thuê xe sang U Don Thani - Thái Lan chơi, cũng vì 3 quyển hộ chiếu nên phát sinh thêm 2.500 bạt (khoảng 2.4 triệu VND) cho cả cửa khẩu Lào và Thái.
9h sáng Mùng 6 Tết lên đường đi Vang Vieng, đường từ Vang Viêng có nhiều chỗ đang làm nên đi khá chậm, 2h chiều mới đến Vang Viêng thấy ở đây cũng bình thường nên chạy tiếp đến ngã ba Phou Khoun. Ngủ đêm ở Phou Khoun sáng hôm sau quyết định đi Luôngprabang. Sau hơn 4h leo đèo cho đoạn đường 130km cũng lên đến Luông.
Ở Luông 2 đêm rồi về VN theo đường cũ đến ngã ba Phou Khoun, rẽ vào QL 7. Đến 4h chiều thì đến cánh đồng Chum. Vào cánh đồng Chum xong chạy tiếp đến thị trấn Nonghet ngủ đêm ở đây, sáng hôm sau lên đường ra cửa Khẩu Nậm Cắn về Việt Nam.
Từ Nậm Cắn chạy về QL 1 cả 3 xe bị bắn tốc độ ở Tương Dương - Nghệ An. Đoạn này có biển hạn chế tốc độ 40 nhưng không có biển hết hạn chế. Công An Nghệ An bắn tốc độ ngay sau bắt đầu biển hạn chế 40 ở chiều đường ngược lại, em nhìn thấy thằng ngồi bắn trong xe ô tô lúc nó đưa máy ra bắn xe em, nhưng nghĩ hết biển hạn chế rồi nên vẫn đi tiếp, may mà trong đoàn có mấy nhà báo nên sau hơn 1 giờ nói chuyện cũng thoát. Đến 11h đêm ngày 11 Tết về đến Hà Nội kết thúc chuyến đi 9 ngày với tổng số 2.140km

Ti tach

Xe buýt
Các cụ nài phải đào tạo lại cho lũ trẻ đi chứ , đội hình nhà em 5 nhõn từ 4 đến 12 tuổi mà chả thấy cu nào say , cười phe phé !
Đấy là chạy một phát từ cửa khẩu Lóng sập về Luông hơn 700km toàn rừng núi không !
Còn hôm về rít 17h hôm trước từ Uni thai về Viêng ăn cơm rồi đến Cầu treo , nghỉ 2 tiếng rít tiếp về Hn : 18h00 hôm sau. Vẫn đòi đi tiếp , giống với chã chán đừng hỏi !

Bọn chúng gồm có 5 nhưng thiếu một do không hỉu sao không có ảnh , đây ợ :

Đầu dàn :

Cậu này thứ hai ( còn một bằng dư lày dưng kô có ảnh nào )

2 đứa nhỏ nhất :

E cũng có được 1 chuyến đi các điểm như Các Bác, có khác đôi chút:
- Đi về 6,5 ngày
- Đi độc mã 4 mạng
- Thành viên nhỏ nhất là 28 tháng
- Ở Vangvieng 1 chiều và đêm rất ấn tượng
- Xem văn hóa khất thực khắp đất Laos
Xin phép cụ chủ thới góp vài ảnh:
Phút thư giãn bên bờ sông Mekong sau Vườn phật( Vat xiengkhuan) tại Vientian của 2 thành viên lớn nhất và nhỏ nhất đoàn

2 thành viên nhỏ tuổi nhất đoàn có một buổi chiều tối ấn tượng tại Vangvieng

Cảnh từng đoàn sư đi khất thực vào buổi sáng gặp ở khắp đất Lào( ảnh tại Luong Prabang)
3 thượng đế của đoàn trên núi Phu sỉ - Luong Prabang ngắm mặt trời lặn (trời nhiều mây nên ko rx)
http://img192.imageshack.us/i/img4754z.jpg/
Đến đỉnh cánh đồng chum trên xe đẩy vì đi bộ mỏi quá!!!

Chỉnh sửa cuối:

ntdx

Xe hơi
co bac nha bao nao cung doan voi cu ma ho chieu chi con han 1-3 thang trong tuan nay co di gia han ko nhi?
e nghe noi dau nam 2011 trien khai ho chieu dien tu ko biet den dau roai

joyride

Xe điện
Từ Nậm Cắn về mà đoàn cụ chủ không ghé cánh rừng săng lẻ để biết thế nào là cảm giác "Mảnh trăng cuối rừng"

congtuanhtrang

Xe buýt
Trước Tết khoảng 2 tháng cả hội tụ tập bàn nhau xem Tết này nên đi đâu, quyết định được đưa ra là Lào, đi bằng xe tự lái. Thế là chia nhau tìm hiểu thông tin xem thủ tục cho người và xe như thế nào, những địa điểm nên đến, ăn uống ra làm sao (cả hội chưa đứa nào biết nước Lào nó như thế lào :))).
Chờ đợi mãi cũng đến ngày khởi hành, chúng em chọn 2h chiều ngày mùng 2 Tết xuất hành gồm 3 gia đình 3 xe tổng cộng là 13 người, quên 13,5 người chứ (vì con số 13 người mà đoàn em lăn tăn suốt, nhưng có 1 bà bầu nên đấy là hơn 13 người rồi).

Cả hội đi 3 xe, 2 KIA morning, 1 KIA forte

Làm kiểu ảnh cả đoàn trước khi xuất ngoại

Gặp bác Dmax30T, trước Tết bác có gọi điện hẹn hò cùng đi Vientian, nhưng hôm gặp bác ở Nước Sốt thì bác lại đi nam Lào. Cảm ơn bác Dmax30T rất nhiều vì đã tư vấn cho chúng em.
bác cho hỏi đi lào có phải xin visa ko bác