[Funland] Trò mới của Bảo hiểm mà ai cũng mắc phải

koala2023

Xe tải
1 năm là 200 tỷ với Be, 250 tỷ với Grab. Riêng 2 thằng này la 450 tỷ/năm. Thật là kinh khủng
Đối với 1 doanh nghiệp có hàng ngàn nhân viên thì vài trăm tỷ có đáng gì, còn chả đủ trả lương.

Mà đã nói rồi, đây là tiền bảo hiểm để trả cho các tai nạn hi hữu xảy ra. Nếu 1 cuốc đóng 3K bảo hiểm thì 450 tỷ tương đương tiền thu của 150 triệu chuyến. Giả sử tỷ lệ tai nạn là 0.1% thì sẽ có 150 ngàn chuyến xảy ra tai nạn. Như vậy trung bình 450 tỷ kia chỉ đủ trả cho mỗi tai nạn 3 triệu đồng thôi. Nếu tỷ lệ tai nạn là 0.01% thì trung bình mỗi tai nạn 30 triệu. Chỉ khi nào 150 triệu chuyên ko tai nạn gì thì mới nói doanh nghiệp có lợi nhiều.

Xe Thánh

Xe buýt
Mua BH có 3K thì các cụ cũng tiếc làm gì. MUa BH là hình thức chia sẻ rủi ro. Nếu chẳng may chuyến xe đó có vấn đề gì thì các cụ được bảo hiểm, ko tốt hơn à. Còn các cụ ko sao thì coi như tiền này để chia sẻ cho người bị rủi ro.
Vấn đề là nó phải rõ ràng thông báo cho kh có muốn mua bh hay không.

thongnv

Xe điện
Đối với 1 doanh nghiệp có hàng ngàn nhân viên thì vài trăm tỷ có đáng gì, còn chả đủ trả lương.

Mà đã nói rồi, đây là tiền bảo hiểm để trả cho các tai nạn hi hữu xảy ra. Nếu 1 cuốc đóng 3K bảo hiểm thì 450 tỷ tương đương tiền thu của 150 triệu chuyến. Giả sử tỷ lệ tai nạn là 0.1% thì sẽ có 150 ngàn chuyến xảy ra tai nạn. Như vậy trung bình 450 tỷ kia chỉ đủ trả cho mỗi tai nạn 3 triệu đồng thôi. Nếu tỷ lệ tai nạn là 0.01% thì trung bình mỗi tai nạn 30 triệu. Chỉ khi nào 150 triệu chuyên ko tai nạn gì thì mới nói doanh nghiệp có lợi nhiều.
Phần chi trả bảo hiểm lại rất ít so với 450 tỷ. Vậy nên nó mới cố ẩn cái phí đó

Mzc

Xe điện
Mua BH có 3K thì các cụ cũng tiếc làm gì. MUa BH là hình thức chia sẻ rủi ro. Nếu chẳng may chuyến xe đó có vấn đề gì thì các cụ được bảo hiểm, ko tốt hơn à. Còn các cụ ko sao thì coi như tiền này để chia sẻ cho người bị rủi ro.
Giống như vụ em tvhk ấy nhỉ.

BinhminhSG

Xe buýt
Riêng cái bảo hiểm này, e là ng đã trải qua trực tiếp, em thấy ổn ạ. Đợt tháng trước có 1 hôm e đi nhậu về đặt grap ô tô. Ông Grap bị tai nạn. Ngay trong đêm bên Grap đã gọi và hướng dẫn em liên quan đến bảo hiểm (nếu đi khám quá 200k sẽ được thanh toán khi có hóa đơn; chi phí quá 20tr thì cần xác nhận của công an). Tai nạn ko ai muốn, nhg nếu có bảo hiểm thì cũng đỡ đấy ạ. Tất nhiên là tùy quản điểm của mỗi người nhưng BH là thứ mà mua mà ko ai muốn phải dùng đến. Còn bản thân e nghĩ ko có j quá đáng nếu trong chi phí cước xe bao gồm phí bảo hiểm.
Em tưởng mỗi chiếc xe lăn bánh trên đường đều bắt buộc mua BH tai nạn rồi chứ nhỉ?
Còn bảo hiểm chuyến đi bên hàng không là đền bù hủy chuyến, không phải là bảo hiểm tai nạn (mặc định hãng bay phải mua cho cả khách, phi hành đoàn lẫn tàu bay rồi).
Cái bảo hiểm của Be, Grab này không hiểu là gì? Nếu là tai nạn thì nếu khách đã tham gia BHYT, BHNT thì có thừa không? Có phải hãng kinh doanh vận tải cố tình kiếm thêm hay không?

thongnv

Xe điện
Em tưởng mỗi chiếc xe lăn bánh trên đường đều bắt buộc mua BH tai nạn rồi chứ nhỉ?
Còn bảo hiểm chuyến đi bên hàng không là đền bù hủy chuyến, không phải là bảo hiểm tai nạn (mặc định hãng bay phải mua cho cả khách, phi hành đoàn lẫn tàu bay rồi).
Cái bảo hiểm của Be, Grab này không hiểu là gì? Nếu là tai nạn thì nếu khách đã tham gia BHYT, BHNT thì có thừa không? Có phải hãng kinh doanh vận tải cố tình kiếm thêm hay không?
cụ nói rất đúng ạ
vậy cho nên Be, Grab mới cố tình ẩn giấu nó đi

bmwp0wer

Xe tăng
Cũng bình thường mà cụ làm quá lên thế, 1 là giá cước nó đã hiện lên cho cụ xem (cứ cho là giá cược đã + bảo hiểm), cụ thấy rẻ thì đi, thấy đắt thì đi truyền thống, chứ bên truyền thống còn chả có BH gì mà phát giá tùy hứng nữa là.
Chuyện cross sale này là bình thường trong kinh doanh, 1 chiêu trò thôi, nhưng vụ này thì e thấy hợp lý, giả sử có chuyện gì trên đường di chuyển thì sao? lúc đó cụ lại đc nhận BH chuyến đi cũng là ok mà. Quan trọng nhất là cái này, chính sách ra sao thôi.
Nói thế thì bảo hiểm chồng bảo hiểm. Bản thân cụ cũng có bhyt, lỡ có sao thì vẫn có bên chi trả rồi còn gì. Còn đã là dạng bh ko bắt buộc của ptgt thì KO ĐC PHÉP auto bật, nút mặc định phải off để KH hiểu, nắm rõ charge tiền.

bonongcoc

Xe buýt
Thằng Shopee nó cũng có cái này từ mấy tháng gần đây nhưng mình chọn hay không thôi.
Mình thì thấy ít nhưng với nhà cc thì sl nhiều nên tổng là 1 khoản đáng kể đấy ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Taxi công nghệ ở VN nếu ko bị xếp vào KD vận tải thì ko bắt buộc mua BH chuyến đi như taxi truyền thống là giá cước đã bao gồm BH. Như vậy là bọn be với grab này đang lập lờ để bán bh à.
Đúng là em không để ý.

buicongchuc

Xe ba gác
Với kiểu làm BH ở VN, lỡ có sảy ra rủi ra mà không biết mà đòi thì BH họ bơ luôn. Em từng đi xe khách (mua vé trong bến) bị tai nạn năm 2007, em bị cũng nhẹ thôi nhưng nhiều người bị nặng (đa số, có thể 90% không mua vé khi lên xe), alo bảo hiểm, lằng nhằng mãi, thấy mất thời gian quá nên em bỏ.

sskkb

Xe tăng
Bẩm các cụ,
Các cụ đi Be (ứng dụng gọi xe như Grab) hoặc Grab, thì khi đặt xe, mặc định được tích mua bảo hiểm cho chuyến đi.
Như vậy, người dùng bị ép mua bảo hiểm mà không hề hay biết (vì muốn không mua bảo hiểm cho chuyến đi, thì phải vào tận trong lựa chọn, để bỏ tích đi)
Theo thông tin em nhận được, Năm 2022, Be có doanh thu bảo hiểm cho chuyến đi là 200 tỷ, Grab có doanh thu bảo hiểm cho chuyến đi là 250 tỷ.
Các cụ để ý nhé
Cái này có gì lạ đâu cụ. Cụ mua vé máy bay, từ loại cùi bắp đến loại 5* nó đều chọn sẵn bảo hiểm cho chuyến đi, không thích thì bỏ đi thôi. Đi 1 chuyến, chẳng may gặp tai nạn, có bảo hiểm nó giúp được chút nào hay chút đó. Không có bảo hiểm thì lại có vài kẻ thối mồm gào lên là hãng vận chuyển vô trách nhiệm với hành khách

Chỉnh sửa cuối:

thongnv

Xe điện
Thằng Shopee nó cũng có cái này từ mấy tháng gần đây nhưng mình chọn hay không thôi.
Mình thì thấy ít nhưng với nhà cc thì sl nhiều nên tổng là 1 khoản đáng kể đấy ạ.
ông Shopee này mặc định nó ko tích, và nó hiện rõ ràng luôn cho mình nhìn
ông Be, Grab cố tình che dấu, tìm mãi mới ra và nó mặc định tích sẵn. Thế có a cay ko

thongnv

Xe điện
Quan trọng nhất là:
1. Shopee mặc định không tích sẵn Bảo hiểm. Be và Grab mặc định tích sẵn
2. Shopee để ngay bên ngoài, nhìn là thấy ngay. Be và Grab cố tình che giấu bên trong, tìm mãi mới ra

thongnv

Xe điện
em gẩy lên cao tí
nay nóng quá

thongnv

Xe điện
Tối nay mát trời

BinhminhSG

Xe buýt
Cái này có gì lạ đâu cụ. Cụ mua vé máy bay, từ loại cùi bắp đến loại 5* nó đều chọn sẵn bảo hiểm cho chuyến đi, không thích thì bỏ đi thôi. Đi 1 chuyến, chẳng may gặp tai nạn, có bảo hiểm nó giúp được chút nào hay chút đó. Không có bảo hiểm thì lại có vài kẻ thối mồm gào lên là hãng vận chuyển vô trách nhiệm với hành khách
Cụ nên tìm hiểu thêm về bảo hiểm chuyến bay.