[CCCĐ] Trở lại Nhật Bản

safenoodles

Xe cút kít
Dạ đây là máy quẹt thẻ tự động mở ba ri e ở các bãi đỗ xe. Bên Nhật ít xài tiếng Anh lắm nên mới sang cũng hơi khó khăn. Nhưng vừa nhìn vừa đoán thì cũng ra. Bên này nếu ko có tiền mặt thì cũng ko phiền gì vì có thể dùng thẻ mọi lúc mọi nơi trừ máy bán hàng tự động. Nhật có một điểm cộng nữa là tất cả các cửa hàng đều refund tiền thuế ngay cho người nước ngoài nếu mua gì có giá trị từ 5000 yên ( khoảng hơn 900k vnd ) trở lên. Thế nên giờ sang Nhật mua hàng giá cả khá rẻ, chỉ có chi tiêu dịch vụ thì đắt
Em chưa được đi Nhật bao giờ, em sẽ tiết kiệm để đi vào năm sau, cụ ạ.

Không Đặt Tên

Xe đạp
Hôm nay mưa trắng trời chỗ em cụ ạ. Nhật thì nhiều kỷ niệm vui, còn buồn thì em may mắn là ít có.
Đây là chỗ em hay đi câu vào cuối tuần, cá to và dễ câu lắm.

Ranfer

Xe buýt
em thấy ô tô nhật nhỏ và cứ cụt cụt ấy Cụ nhỉ? Đúng là tiết kiệm vào máu 🩸! Cụ post tiếp cho ace , để em nhớ lại lần đi Nhật cách đây 15 năm 😀!

em thấy ô tô nhật nhỏ và cứ cụt cụt ấy Cụ nhỉ? Đúng là tiết kiệm vào máu 🩸! Cụ post tiếp cho ace , để em nhớ lại lần đi Nhật cách đây 15 năm 😀!
Cũng có xe to dài. Nhưng ít tiền thì mua xe nhỏ thôi cụ. Chứ họ cũng thích xe to đẹp lắm.

Kagashi

Xe hơi
Xe của họ gọi là K-car kích thước nhỏ nhưng không gian chứa đồ lớn hơn, họ dùng cho gia đình lẫn vận chuyển như mấy con Van nhà mình, em còn gặp họ đi mấy con này mở cốp sau lên bán hàng như kiot nhỏ, bento cơm hộp các kiểu

PNTJSC

Xe tải
Cụ đi kiểu thư giãn hưởng thụ này sướng hơn đi tour nhỉ. E cũng muốn đi mà chưa có xèng. Để xem cụ kể các chi phí thông thường ra để dự trù 1 chuyến

dx82

Xe tải

Maz6666

Xe buýt
Thế cụ gặp Thủy thủ mặt trăng hay nữ hoàng băng giá? 🤣🤣🤣

Chỗ này có phải là chỗ bán hàng outlet không cụ nhỉ? Hôm e đi vẫn còn lạnh, mây mù nhiều chả nhìn thấy núi Phú Sỹ đâu :(
Siêu thị tiện ích cụ à, em thấy có Lawson, 7 Eleven, Family mart

sonnv2211

Xe hơi
Nhật bản sạch đến mức làm cho em thấy khó sống đc ở đó. Đi cả buổi ko tìm thấy chỗ hút thuốc, hì
E sống mấy năm ở Nhật, làm gì đến mức đó đâu cụ. Ở Tokyo, quanh các ga tàu chỗ nào cũng có chỗ hút thuốc, không thì cửa hàng tiện lợi, thậm chí trên đường phố bọn Nhật cũng hút và xả tàn thuốc đầy.

sonnv2211

Xe hơi
Em cũng đang tính làm chuyến sang đó tìm hiểu xem vì sao tỷ lệ sinh của người Nhật cứ ngày càng sụt giảm
Dạ đây là máy quẹt thẻ tự động mở ba ri e ở các bãi đỗ xe. Bên Nhật ít xài tiếng Anh lắm nên mới sang cũng hơi khó khăn. Nhưng vừa nhìn vừa đoán thì cũng ra. Bên này nếu ko có tiền mặt thì cũng ko phiền gì vì có thể dùng thẻ mọi lúc mọi nơi trừ máy bán hàng tự động. Nhật có một điểm cộng nữa là tất cả các cửa hàng đều refund tiền thuế ngay cho người nước ngoài nếu mua gì có giá trị từ 5000 yên ( khoảng hơn 900k vnd ) trở lên. Thế nên giờ sang Nhật mua hàng giá cả khá rẻ, chỉ có chi tiêu dịch vụ thì đắt
Cụ nhầm rồi, Nhật có xài tiếng Anh, nhưng mà là tiếng anh kiểu Nhật. Nhật có 1 bảng chữ cái riêng để phiên âm tiếng nước ngoài. Cụ mà nghe người Nhật nói tiếng Anh thì cực kỳ buồn cười. Ví dụ Internet thì người ta sẽ đọc là In ta nét tộ, Aeon Mall sẽ là I ông mô rự,... Còn máy bán hàng tự động vẫn dùng thẻ bình thường. Cụ chỉ cần làm 1 cái thẻ đi tàu, nạp tiền vào là mua nước ở máy bán hàng tự động thoải mái.

sonnv2211

Xe hơi
Vì nó rẻ, và Nhật đánh thuế xe theo công suất của xe. Xe động cơ càng lớn thì thuế càng cao. Thêm nữa, người Nhật thích sự tiện dụng, xe hơi ở Nhật chủ yếu dùng để đi siêu thị, đi chơi gần nhà nên xe không cần đẹp, k cần mạnh mẽ. Nếu phải đi chơi xa họ sẽ đi tàu hoặc máy bay. Đến từng nơi họ sẽ thuê xe tự lái. Dịch vụ cho thuê xe tự lái có ở khắp nơi, rất thuận tiện và chi phí cũng phải chăng.

Chào các cụ, em đã về nước. Sẽ thu xếp hầu chuyện các cụ tiếp. Chuyến bay về vừa rồi có kỷ niệm nhớ đời, lần đầu tiên em gặp: không biết do lỗi khâu làm thủ tục của mặt đất, hay do khâu bốc xếp hàng hóa bị sót lọt thế nào mà trong hành lý ký gửi bị thừa ra hai va li vô chủ. Đầu tiên cứ nghĩ đơn giản, kiểm tra check lại là xong, nhưng hóa ra không đơn giản vậy. Họ check lại toàn bộ danh sách hành khách kèm mã hành lý vẫn ko ra. An ninh lên tận máy bay đếm thủ công số lượng từng hành khách xem có thừa thiếu khách so với danh sách khách lên máy bay hay ko, vẫn ko ra. Cuối cùng là họ lại phải dỡ toàn bộ hành lý ký gửi đã xếp trong khoang máy bay mang vào nhà ra kiểm tra lại toàn bộ, dù hành khách đã on board hết và máy bay chuẩn bị di chuyển ra taxi way. Thành ra chuyến bay bị delay mất 6 tiếng mà hành khách vẫn cứ phải ngồi nguyên trên máy bay ko được quay trở lại nhà ga. Cũng lần đầu tiên em được ăn bữa trưa trên máy bay khi máy bay vẫn còn đậu trên sân bay :D . Cảm giác ngồi nguyên trên máy bay 6 tiếng đồng hồ chờ đợi thực sự là mệt mỏi. Thế mới biết khoa học , tỉ mỉ chìn chủ như người Nhật mà vẫn có thể xảy ra sai sót bất kỳ lúc nào

Chỉnh sửa cuối:
Một lí do nữa là vì nhà cửa bên Nhật rất nhỏ, chật chội nên xe nhỏ sẽ phù hợp . Đi bên đó có thể nhìn thấy rất nhiều kiểu xe đỗ vừa khít luôn trong ga ra, gương hậu còn phải cụp. Chắc ra vào xe bằng cửa hậu quá. Bên Nhật mà Lexus, Prado có khi còn chạy ít hơn ở Việt Nam. Không hiểu vì người Nhật tiết kiệm hay vì ko tiện lợi. Đường xá bên Nhật thì nhỏ hơn đường nhà mình nhiều, nhưng bố trí thì cực kỳ khoa học

Cụ đi kiểu thư giãn hưởng thụ này sướng hơn đi tour nhỉ. E cũng muốn đi mà chưa có xèng. Để xem cụ kể các chi phí thông thường ra để dự trù 1 chuyến
Khoảng chừng 50tr là cụ có chuyến đi chừng 10 ngày vui vẻ thoải mái. Còn chi phí thì vô cùng. Chuyến em về tưởng chừng máy bay bị quá tải bởi quá trời hàng xách tay. Dân Việt mình mua sắm kinh thật, chắc một phần vì yên tâm chất lượng hàng mua ở Nhật một phần vì Nhật đang có rất nhiều chương trình kích cầu nên giá cả khá rẻ

KenKing

Xe tải
Lâu rồi mới thấy Chã dịch chuyển. Chúc chã có chuyến đi thật thú vị! Em vào hóng gái Nhật.:-*

E sống mấy năm ở Nhật, làm gì đến mức đó đâu cụ. Ở Tokyo, quanh các ga tàu chỗ nào cũng có chỗ hút thuốc, không thì cửa hàng tiện lợi, thậm chí trên đường phố bọn Nhật cũng hút và xả tàn thuốc đầy.
Rất ít chỗ hút thuốc lá công cộng, chỗ nào hút thì thấy họ quây lại như cái chòi bằng ni lông hoặc có thùng rác hình trụ. Cả chuyến đi em gặp duy nhất một nhóm duy nhất nghênh ngang hút thuốc lá trên phố thì hóa ra đó là nhóm du khách Thái lan. Bọn em đi có thằng vật quá phải làm vài hơi nhả khói vào chai lavie, đến khổ :D. Cơ mà kỷ cương nghiêm thế cũng hay, dân mình ở nhà bệ rạc thế nào ko biết nhưng sang đó ý thức như tây luôn :D . Khách sạn bọn em ở quy định rõ nếu hút thuốc trong phòng phạt 500$ nên đếch thằng nào dám vi phạm

sonnv2211

Xe hơi
Rất ít chỗ hút thuốc lá công cộng, chỗ nào hút thì thấy họ quây lại như cái chòi bằng ni lông hoặc có thùng rác hình trụ. Cả chuyến đi em gặp duy nhất một nhóm duy nhất nghênh ngang hút thuốc lá trên phố thì hóa ra đó là nhóm du khách Thái lan. Bọn em đi có thằng vật quá phải làm vài hơi nhả khói vào chai lavie, đến khổ :D. Cơ mà kỷ cương nghiêm thế cũng hay, dân mình ở nhà bệ rạc thế nào ko biết nhưng sang đó ý thức như tây luôn :D . Khách sạn bọn em ở quy định rõ nếu hút thuốc trong phòng phạt 500$ nên đếch thằng nào dám vi phạm
Đấy là cụ ít đi thôi, trước e ở Nhật, e đã đi từ Hokkaido, Tokyo cho tới đảo Kochi. Khách sạn Nhật thì có lần e ở 2 tháng trời. Khi checkin bác yêu cầu phòng hút thuốc thì nó sẽ xếp cho phòng hút thuốc, còn nếu không nó sẽ có phòng hút riêng. Vì bọn Nhật hút thuốc lá cực nhiều nên gần như là cửa hàng tiện lợi nào cũng có chỗ hút. Chắc bác đi du lịch nên k biết, ở Tokyo bên ngoài các ga tàu điện lớn đều có khu vực hút thuốc. Nó ở giữa đường lớn, rất rộng, xung quanh bao bằng kính. Nếu bác đi quanh Ikebukuro, Shinjuku thì thấy bọn trẻ trâu Nhật xả tàn đầy. Xuống mấy ga tàu ở Saitama thì ngập tàn thuốc luôn ấy.