[Funland] Tro bay nhà máy nhiệt điện???

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ép làm gạch good đó cụ, cơ mà cũng không dễ mua đâu, có mối thì đc.
tro với xỉ nhiệt điện chỗ em hình như thừa thì phải cụ ạ..

tro em ko rõ.. còn sỉ thì đã từng mua 90k 1 khối. để san nền cũng tốt..

giờ chỗ em làm nhà toàn dùng sỉ nhiệt điện

tuyetchinh29

Xe buýt
Cụ nào quan tâm thì sẽ đọc đến tận trang cuối.
Những nhiệt điện kiểu cũ như Phả Lại, Uông Bí cũ... tro còn ko có để bán, những nhà máy dùng lò tầng sôi thì tro xỉ của họ ko có nhiệm vụ gì khác ngoài làm vật liệu san lấp hoặc có cho cũng ít người lấy- tro xỉ nhé các cụ, còn tro bay là vđề khác.
Cụ nào quan tâm inbox em, em làm nghề môi trường, vài năm trước ở đv trực tiếp ra cái thông tư về tro xỉ nhiệt điện đây, quê em cũng ở Phả Lại luôn.

Vanvan273k

Xe tăng
Tro bay nhà máy nhiệt điện dùng để làm gì? Việt Nam có nhiều nhà máy nhiệt điện chạy than, họ xử lý vấn đề này như thế nào? Mời các cụ múa phím !
Cụ ấy hỏi một đằng mà các cụ mở rộng nhiều quá. Tro bay (fly ash) khác với tro, xỉ, tro xỉ.
- Tro bay nhà máy nhiệt điện được dùng trong lĩnh vực vật liệu, chủ yếu là trong vật liệu xây dựng. Ngoài ra được sử dụng trong một số lĩnh vực khác như môi trường, nông nghiệp.
- Việt Nam có nhiều nhà máy nhiệt điện chạy than, họ xử lý vấn đề này như thế nào? Tro bay là một loại chất thải, các nhà máy nhiệt điện không có chức năng xử lý loại chất thải này - họ có trách nhiệm tách chúng ra từ nguồn khói, khí thải thải (theo quy định được ghi trong giấy phép hoạt động). Họ có thể bán nếu chứng minh nó là một nguyên liệu thứ cấp (có chứng nhận chất lượng, có đầu mục ngành nghề trong giấy phép kinh doanh) hoặc trả tiền để đơn vị nào được phép vận chuyển và xử lý.
Không liên quan nhưng trong này cũng nhiều cụ quê HD nhỉ.

boyuct

Xe hơi
Nhiều cụ chả biết đoé gì toàn đọc báo phát biểu.
Tro bay giờ rơi vào tình cảnh cho ko đc mà vứt đi thì ko xong. Kkk
Cụ nào đủ tiềm lực thì xây nhà máy gạch tro bay gần nhà máy nhiệt điện ấy r xin mua cực rẻ nhà máy bán cho vội. Nhưng nguồn ra gạch quá ít luôn.
còn bán tro bay á. Phí vận chuyển nó đắt gấp mấy lần nên ko mấy ai thèm.
giờ tro bay nhiều nhà máy cho ko ai lấy vì chi phí vận chuyển rất lớn thành ra làm ra sản phẩm lỗ. Chất đống như núi dân nó còn biểu tình kìa các cụ. Kkk
E trong nghề nên e nắm bắt đc nhé.
ngày xưa phải mua là nhà máy nhiệt điện đốt sỉ than còn nhiều nên bán đc. Giờ đốt ra tro bay Nên bán ko mấy ai mua thừa đầy
Các cụ nên biết sỉ than mới có giá trị còn tro bay phế phẩm thật sự
Tro bay, tên tiếng Anh là Fly Ash. Được dùng nhiều trong xi măng, bê tông nhựa.
Trong xi măng , loại thông thường thì Tro bay chiếm khoảng 10% , còn lại là Clinker và một ít các chất phụ khác.

Cụ ở QN thì cụ thử đánh xe tải lên khu tro bay của nhà máy nhiệt điện Mông Dương rồi múc thử xem , chỉ sợ 5 phút sau trên người chi chít lỗ. Các đại ca còn tranh nhau kìa, ở đó mà vứt đi ko xong. kkk

duytrong

Xe lăn
Tro bay nhà máy nhiệt điện dùng để làm gì? Việt Nam có nhiều nhà máy nhiệt điện chạy than, họ xử lý vấn đề này như thế nào? Mời các cụ múa phím !
CT Cao cường ở Phả lại sản xuất tro bay cách nay cỡ 20 năm rồi, chuyên cung cấp đê4 làm phụ gia chống thấm cho Bê tông, nhất là dùng cho các đập thuỷ điện, cụ thich nghiên cứu thì về Phả lại nhé.

duytrong

Xe lăn
Ko có tro bay thì nhà máy thủy điện Sơn La k thi công được, và có cũng tốn thêm một mớ tiền
Nên khi xây thủy điện Sơn La người ta tuyển hàng triệu tấn tro bay làm phụ gia
Chuẩn cụ, CT Cao cường gần nhà em toàn chuyển bằng xe đầu kéo lên Sơn la...với sang cả Lào.

duytrong

Xe lăn
Mua khó thế sao báo chí vẫn kêu là đầy bãi thải đấy thôi. Do người ta không hiểu chuyện nên phán bừa đấy. Đơn giản là để đẩy chỗ rác đó đi thì đầu tiên là bán, không hết thì cho không, vẫn còn thì hỗ trợ vận chuyển, sau cùng là trả tiền (phải cao hơn chi phí vận chuyển) tùy thuộc nhà máy điện đang ở tình trạng nào.
Rất nhiều, nhưng công nghệ để tách, lọc được thành phần tro bay ra đủ tiêu chuẩn để bán mới là vấn đề cụ ạ.

X0000

Xe điện
Quê cháu ngày xưa đầy, tro và xỉ toàn để đóng gạch bi
Ngày đó cái ống khói nó chưa xử lý. cả thị xã (nay là thành phố bụi bẩn).
Cụ chắc ở khu 210 nhỉ. Phải nói là xưa chưa xử lý được bụi thì ống khói của nhà máy gây bụi lắm, các cụ nhà em còn tháng được 1-200K tiền độc hại kèm lương hưu. Những cỡ đến năm 200X thì hết tiền đó
Có nguyên cái hồ to đùng dân toàn đi vớt than qua lửa, hồi đó công nghệ cũ nên đốt than không cháy hết

duytrong

Xe lăn
Trên đây có vài cụ nhầm tro với xỉ ấy. Xỉ thải ra từ nhà máy luyện thép chứ không phải nhiệt điện. Tuy cơ chế tạo cường độ cùng là phản ứng Puzzolan nhưng xỉ cho cường độ sớm hơn nhiều. Giá xỉ đắt hơn và được mấy ông xi măng thu gom về làm chất độn cho xi măng PCB hết.

Tro thì ngoài Bắc không biết, trong em chất đống xài không kịp. Ở trong Nam bọn em giá tro mấy năm nay chỉ có 300 đồng/kg. Chỉ là tiền vận chuyển từ mấy nhà máy Vĩnh Tân 1,2,3 Duyên Hải 1,2 về Sài Gòn.
Có thời điểm thì xỉ ron rất đắt và nhiều người mua, sau xỉ bột cực đắt vì trộn vào đất làm ghạch tuy len rất tiết kiệm than mà ghạch lại đẹp, chín đều...giờ thì ở Phả lại xỉ gì cũng hiếm, họ mua ngay từ nhà máy rồi, không còn để mà bơm lên hồ chứa như trước nữa.

altis30

Xe điện
Để mua được tro bay và xỉ của nhà máy nhiệt điện ko phải dễ đâu
Mua trực tiếp của nhà máy thì quá khó, chỉ mua được qua trung gian thôi cụ, mà cũng phải đến tận nhà máy xếp lốt để lấy hàng :D

duytrong

Xe lăn
Cụ nào quan tâm thì sẽ đọc đến tận trang cuối.
Những nhiệt điện kiểu cũ như Phả Lại, Uông Bí cũ... tro còn ko có để bán, những nhà máy dùng lò tầng sôi thì tro xỉ của họ ko có nhiệm vụ gì khác ngoài làm vật liệu san lấp hoặc có cho cũng ít người lấy- tro xỉ nhé các cụ, còn tro bay là vđề khác.
Cụ nào quan tâm inbox em, em làm nghề môi trường, vài năm trước ở đv trực tiếp ra cái thông tư về tro xỉ nhiệt điện đây, quê em cũng ở Phả Lại luôn.
Cụ ở chỗ nào Phả lại đới, em cũng Phả lại đây.

honglong1

Xe điện
Rất nhiều, nhưng công nghệ để tách, lọc được thành phần tro bay ra đủ tiêu chuẩn để bán mới là vấn đề cụ ạ.
Không cần tách, tách ra tốn phí, có rất nhiều loại tro sử dụng công nghệ mới hoặc than nhập thì LOI rất thấp. Cái tiền để tách thì cho đơn vị dùng tro có phải lợi cả đôi đường không. Đừng có nghĩ dùng cho các trạm trộn, dự án tiêu thụ được nhiều tro bay nhé. 1 năm cả nước sẽ có khoảng 20 tr tấn tro bay và tiếp tục tăng hàng năm trong khi chỉ 1 phần nhỏ dùng tại trạm trộn còn lại phần lớn thì ra sao?

honglong1

Xe điện
Cụ nào tay to giờ về Phả lại mà tranh, đừng có mơ nhé.
Sao trong đầu cụ chỉ nghĩ đến phả lại 1,2 nhỉ. Cùng lắm chỉ bằng 5% sản lượng tro bay cả nước hiện tại. Phả lại bán hết không sao, nhưng còn hàng chục cái khác đầu ra không đơn giản. Mấy công ty như VFC,famil. sơn hải, sông đà cao cường không biết giờ còn hoạt động nữa không?

Vuachuot

Xe máy
Cụ hỏi khó quá.. em nhường cụ dưới

NewPeace

Xe điện
Tro xỉ ở 1 số NMNĐ tiêu thụ chậm có 2 vấn đề, thành phần tro xỉ hoặc do cách thức vận chuyển. Trước kia đốt than cám Hòn Gai 6a thì unburn carbon cao đến 18-20% nên mấy ông XM, trạm bê tông ko dùng thẳng được hoặc lò hơi CFB thì tro thải ra lẫn đá vôi, bây giờ các NMNĐ đã cải tiến chế độ đốt, trộn than nên unburn carbon thấp dưới 8% cả rồi, đến bãi xỉ của NĐ Hải Phòng, Uông Bí giờ bên mua còn vào đấy xúc kia chứ đợi tại silo không đủ. Riêng NMNĐ Vĩnh Tân chất lượng tro bay thì ổn nhưng chưa xuất được bằng đường thuỷ nên giá thành cao, khi mà Vĩnh Tân 2 làm xong cảng xuất tro xỉ tại cảng dầu hiện nay thì có lẽ sẽ ổn. Tiêu chuẩn 12249-2018 đã quy định pháp lý cho việc dùng tro bay làm VL san lấp rồi, Bộ XD cũng đã ra 1 mớ định mức liên quan. Các bác đến Duyên Hải Trà Viinh mà xem cảnh xem tec bom đứng đợi lấy tro bay tại si lô khi mà sà lan đang lấy tro xỉ tại cảng. Đồng bằng sông Cửu LOng thấp, nền đất yếu là nơi tiêu thụ tốt tro xỉ đẻ san nền.

thngaylangthang

Xe ngựa
Mua trực tiếp của nhà máy thì quá khó, chỉ mua được qua trung gian thôi cụ, mà cũng phải đến tận nhà máy xếp lốt để lấy hàng :D
Việc này ngắn gọn thế này :D
Đắt chỗ buôn/buồn chỗ bán
Như hàng nông, thổ sản, quặng thô, than thổ phỉ ... xuất sang TQ.
Trông zời, trông đất trông ... và trông ,,, :D

KatKik

Xe điện
Ko có tro bay thì nhà máy thủy điện Sơn La k thi công được, và có cũng tốn thêm một mớ tiền
Nên khi xây thủy điện Sơn La người ta tuyển hàng triệu tấn tro bay làm phụ gia
Ko có tro bay thì thay bằng thứ khác (puzolan), giờ tại VN hết ct dùng RCC rồi.

Maus

Xe điện
Chỉ chuyện tro bay mà cũng nhiều anh vào định hướng kinh thật.

Chắc Vĩnh Tân thành núi tro rồi.