[Funland] Tripod & Ballhead - Cùng phân tích ưu và nhược điểm

chuotlang

Xe lừa
Em vừa chuyển xèng mua chân Benro C2192T của Hoằng Quân, sử dụng cùng với ball Joby X có sẵn, khi nào nâng cấp máy thì thay Ball sau có được không các cụ. Vì muốn mua Markins Q3, mua luôn thì oải quá.
<br />
<br />
Cũng đc thôi bác à, Benro của bác là dòng 2, hình như chịu dc 8kg thì phải, tốt nhất nên mua 3 khúc cho vững, vì loại 4 khúc yếu hơn, nó chỉ đc cái là rut 1 thanh ra làm mono thôi
Q3 mua ở VN cũng có, ở Saigon họ gửi ra, giá đâu hơn 300$

BiK

Xe điện
Em định đưa mấy cái ảnh test cái tripod của em lên để các bác oánh giá cái tripod, nhưng chỉ biết đưa ảnh chụp toàn cảnh mà không biết làm thế nào lấy được cái ảnh zoom 100% lên để thể hiện cái chi tiết mình muốn đánh giá. Bác Chuotlang và các bác chỉ em với, em dùng ACDSee hoặc DPP của Canon. Thanks các bác

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em định đưa mấy cái ảnh test cái tripod của em lên để các bác oánh giá cái tripod, nhưng chỉ biết đưa ảnh chụp toàn cảnh mà không biết làm thế nào lấy được cái ảnh zoom 100% lên để thể hiện cái chi tiết mình muốn đánh giá. Bác Chuotlang và các bác chỉ em với, em dùng ACDSee hoặc DPP của Canon. Thanks các bác
Em ko dùng 2 phần mềm đó nên chả biết chỉ bác ntn
Tripod thì bác mua theo serie thôi, ball cũng vậy mua theo số, miễn sao là nó chịu đc cái gear của bác là đc, gió to, độ hếch lên xuống
Chứ ko nên thử với kiểu phơi sáng Len ngang song song với mặt đất, vì góc đó là chịu lực khá nhẹ lạ cân đối

BiK

Xe điện
Em tự tìm ra cách save được file ảnh sau khi crop đúng tỷ lệ 100% rồi. Em sẽ đưa ảnh lên đây. Em chụp bằng Lens Canon 70-200 f/2.8, tắt IS. Gắn lên tripod và ballhead. Tất cả ảnh đều được chụp ở chế độ lens chúc xuống or hếch lên với góc khoảng từ 30 đến 45 độ (để test độ chịu lực và ổn định của cả bộ tripod), em cố tình không chụp khi lens nằm ngang vì biết điều đó cũng chưa đánh giá được hết khả năng của tripod:

Ảnh này khoảng cách từ chân máy đến điểm lấy nét khoảng 13 mét. Zoom đến 200mm. Chúc xuống khoảng 30 độ. Toàn cảnh:

Cropped 100%

Ảnh này với khoảng cách cũng thế nhưng chúc xuống khoảng 20 độ. Toàn cảnh:

Cropped 100%

Ảnh này ghếch máy lên khoảng 45 độ, khoảng cách đến cái bóng đèn còn khoảng 3 mét, nhưng em đưa hết center column lên để test độ ổn định, chiều cao tối đa của tripod của em là 164cm.

Cropped 100%

Em chưa bàn đến giá tiền. Các bác cũng đừng quan tâm đến nội dung các bức ảnh. Bác Chuotlang và các bác cứ đánh giá ảnh giúp em để em xem có đáng tiền đầu tư không. Thanks các bác nhé.

chuotlang

Xe lừa
@BiK

Bác chơi ảnh ko nên Up bằng Upanh, chất lượng kém và bung rất chậm, 1 phút rồi mà em chưa xem đc cái nào

chuotlang

Xe lừa
Vậy à bác, thế dùng host nào giờ ?
Dân Vịt mình hay dùng Photobucket và Flickr bác à

Trên cơ bản chất lượng ngang nhau, Acc Pro Flickr đắt hơn tý

Nhưng em ko thích dùng Flickr vì dòng Code IMG nó hơi dài và quảng cáo cho Album, lại ko xem đc Exif trực tiếp

mozs

Xe đạp
cảm ơn cụ... thông tin rất hữu ích với người mới như em

Miss Audi

Xe hơi
Thank bác, trước cháu dùng 1 cái tripod mà hình như hàng fake, nhẹ hều và lỏng lẻo lắm ạ...

letuannha

Xe tăng
Các bài của cụ Chuột rất hữu ích.