[Funland] Trình độ khoa học cơ bản của người Thái

DIT

Xe điện
Nói số đông quần chúng ấy chứ. Còn tầng lớp trung liu khá giả quan chức đương nhiên là chuộng đồ đồ Âu Mỹ Nhật hơn rồi.
Genz xài tiền cha mẹ hoặc mới đi làm tiền đâu mà khá giả. Hỏi 100 bạn tuyệt nhiên ko ai biết hàng thái là hàng gì. Hỏi mấy người trên 40 thì họ mới biết. Nhưng giờ tầng lớp đó ở thành thị cũng ko ai xài nữa. Dưới quê thì ko biết nữa

DurexXL

Xe lăn
Thái lọ thì uy danh từ thời Chiêu Tăng Chiêu Sương đem binh sang nhà Đại Việt. Bọn này là thuỷ tổ của thủy quân lục chén Thái lọ bây giờ đây, hồi đó hành quân sang bằng tàu hải binh, giao lưu xong với Mr Huệ nhà Đại Việt, bọn hải binh Thái này còn 1 dúm đi bộ về. Chuẩn là tổ nghề thủy cuân lục chén ngày nay

X0000

Xe điện
Em đã bảo là cái gì cũng mở mõm chê được mà. Mình không có tàu sân bay đâu nhưng chê TSB Thái với tàu Liêu Ninh của TQ kinh lắm, nào là cũ, chạy diesel, bla bla xong rồi vác tàu Mỹ ra khè. Đến chịu cái tính đố kỵ của dân tộc này, chỉ nhìn thấy cái để chê mà không chịu nhìn ra những cái hay ho trong đó.
Xong rồi còn sợ các bạn Thái tốn tiền bảo dưỡng, sợ TQ mua tàu cũ Ukraine về không đánh nhau được. Trong khi nó mua về để tập dượt và nghiên cứu là chính.
Thông minh lắm bạn ơi. Thế tại sao, bao nhiêu nước giàu có và là cường quốc biển mà người ta ko mua tàu sân bay???

Nikola.Tesla

Xe buýt
Thông minh lắm bạn ơi. Thế tại sao, bao nhiêu nước giàu có và là cường quốc biển mà người ta ko mua tàu sân bay???
Ôi không đến lượt bạn khen mình đâu bạn ôi. Còn mua hay không mua tùy vào chiến lược của mỗi nước, giàu nghèo chỉ là một khía cạnh thôi. Đâu phải cứ giàu là phải mua TSB và nghèo là không cần mua TSB. Mình nói đơn giản thế bạn hiểu chứ?

TamchieumoI

Xe buýt
Thông tin phải rõ ràng, ngày nào, số lượng bao nhiêu. Thông thường những mẫu mới khả năng cao sẽ nhập linh kiện có sẵn để tạo mẫu thử nghiệm .khi nào chính thức sx mẫu xe đó mới tiến hành sx các linh kiện. Vd mẫu vf3 chắc chắn phải nhập linh kiện anh hàng xóm để test mẫu trước .
[/QUOT
Yêu cầu của cụ cao quá…mấy anh nhập robot phẫu thuật về liên kết khai thác trong Bạch Mai tới tận khi anh Quốc Anh ra toà thì bên điều tra mới công bố số liệu Hải quan kìa…

victory_1980

Xe điện
Thái Lan giờ toàn dậm chân tại chỗ để chờ VN.

DIT

Xe điện
Ồi cụ nhầm, điều hoà, ô tô em thấy NTD toàn chọn xài hàng Thái thôi dù nó đắt hơn hàng cùng phân khúc lắp ráp VN. Giàu nữa thì mới chọn hàng nhập Mỹ, Nhật, EU :D
Hoa quả thực phẩm VN nhà trồng dc đầy mà chả hiểu sao thấy nhập hàng Thái đầy chợ :D
Thái có hãng máy lạnh, ôtô nào à🤨🤨 hay ý cụ là máy lạnh, ôtô lắp ở thái. Lắp ở Thái Lan hay VN cũng là hàng hàn , hàng nhật mà 😁😁. Hay cụ nghĩ cùng 1 model chất lượng lắp ở thái hơn vn😂😂😂

X0000

Xe điện
Ôi không đến lượt bạn khen mình đâu bạn ôi. Còn mua hay không mua tùy vào chiến lược của mỗi nước, giàu nghèo chỉ là một khía cạnh thôi. Đâu phải cứ giàu là phải mua TSB và nghèo là không cần mua TSB. Mình nói đơn giản thế bạn hiểu chứ?
Oh thế à, tưởng bạn khen Thái nó mua TSB chứ nhỉ
Thái mua được vì trình độ KHCN nó cao

DIT

Xe điện
Co sao đâu VN cũng lắp ráp mà. Khổ cái cùng là lắp ráp nhưng dân VN vẫn ưng hàng Thái lắp hơn cơ. :))
Đang mong VN dc lắp ráp iphone mỏi mắt ko xong đây :))
Dân vn trên 40 tuổi thì đúng hơn , cụ hỏi mấy người tầm dưới 40 tuổi xem nó có lựa sp lắp ráp ở đâu ko hay họ xem sp của hãng nào. Cái huyền thoại lắp ráp ở thái tốt hơn vn là do hồi xưa kém hiểu biết nên nghĩ vậy. Chứ giờ thông tin đầy đủ thì họ thừa biết sp tốt hay xấu là do tiêu chuẩn của từng model, ko liên quan lắp ráp ở đâu. Chứ lắp ráp cùng 1 model mà chất lượng khác nhau giữa các nước thì hãng đó phá sản rồi .
Còn iphone thì tầm năm sau có hàng lắp ráp vn. Các đối tác của nó đang xây nhà máy . hiện tại đã có AirPods/AirPods Pro, iPad lắp ráp vn rồi đó

Nikola.Tesla

Xe buýt
Oh thế à, tưởng bạn khen Thái nó mua TSB chứ nhỉ
Thái mua được vì trình độ KHCN nó cao
Ôi bạn ôi đừng tưởng. Nói cái gì phải nghĩ trước chứ cứ tưởng thế thì chết. Đừng lo cho các bạn khác nữa, lo thân mình tốt đi đã.

DIT

Xe điện
40 tuổi mới là lứa tuổi chín chắn có thu nhập ổn định và mua hàng ác nhất đấy.
Cứ xem top ô tô bán chạy nhất ở VN gần đây thì thấy tuyền hàng nhập Thái ko à :))
Có model nào vn và thái cùng lắp ráp mà người việt chọn thái lắp ráp ko cụ

DIT

Xe điện

DIT

Xe điện
Thì e nói rồi mà, dân nghèo vs dân chạy taxi thì nta cứ nhè hàng nào rẻ nhất mà xài thôi, chứ mà cùng model cùng giá tiền chắc chắn nta sẽ chen nhau mà chọn hàng Thái lắp.
Làm gì có chuyện xe cùng model mà lắp ráp ở 2 quốc gia khác nhau bán ở 1 nước . cụ nói chuyện ko thể xảy ra😂😂😂😂

X0000

Xe điện
Ôi bạn ôi đừng tưởng. Nói cái gì phải nghĩ trước chứ cứ tưởng thế thì chết. Đừng lo cho các bạn khác nữa, lo thân mình tốt đi đã.
Mình có thể đọc hơi nhầm 1 tí bạn nhé, nhưng nếu bạn theo trào lưu khen Khoa học cơ bản của Thái tốt, thì thôi, của bạn tất, mình không ý kiến

rachfan

Xe container
Danh sách đó thiếu nhiều lắm, có riêng Lenin đâu.
Toàn những nhà khoa học, nghệ sĩ hàng đầu của văn hoá Soviet cũng như thế giới nhé:
Viện sĩ Sakharov,
Cellist huyền thoại Rostropovich, ông vua Piano Horowitz, các huyền thoại piano của Liên Xô Richter, Gilels, toàn NSND LX số 1, thầy của họ Neuhaus, rồi thần đồng Evgeny Kissin, nhạc trưởng Moscow Virtusos Spivakov, rồi đạo diễn NSND Ryazanov (phim Sự mỉa mai của số phận.... ), tóm lại văn hoá LX Nga là toàn do các nhân vật gốc Do Thái làm nên đến 90%.

9chị thì từ Lenin đứng đầu, tới các lãnh đạo trong BCT, chủ tịch Soviet tối cao,.., Từ Chủ tịch đầu tiên của Liên Xô Sverdlov cho tới t hủ tướng đương nhiệm Mikhail Mishustin .

Về kinh tế thì các tỷ phú, nhà tài phiệt nắm trọn kinh tế Nga toàn Do Thái hết, từ Abramovich tới Berezovsky......
Tôi đã nói rằng người Do thái giỏi về kinh doanh, trong khi người Nga không giỏi chuyện đó, và hệ quả là ở Nga người gốc Do thái chiếm vị trí thống soái trong kinh doanh. Thế nhưng ở các lĩnh vực khoa học, văn học và nghệ thuật thì lại là chuyện khác.

Ở đây có 1 cái tôi thấy cần tranh luận, không chỉ với cụ. Một số năm nay, có 1 kiểu là 1 số người muốn tâng bốc sự giỏi giang của người Do thái nên tính là Do thái tất cả các nhân vật có khi chỉ có 1 chút ít dòng máu Do thái trong người. Cái đó, tôi khẳng định là quá mức.

Như trường hợp nghệ nhân cello Rostropovich. Ông là con của cha người Nga, mẹ Do thái, sinh ra, lớn lên và được giáo dục hoàn toàn trong môi trường Nga. Vậy thì "yếu tố Nga" trong người Rostropovich phải ít nhất 70% và phải tính ông là người Nga chứ không phải Do thái.

Trường hợp không phải ở Israel, chỉ có thể tính là Do thái nếu cả cha và mẹ đều là Do thái. Còn nếu cha hoặc mẹ không phải Do thái thì không thể tính là Do thái được.

Xét như vậy thì

- Những nhân vật cả cha và mẹ đều là Do thái thì hiển nhiên là Do thái: Lev Landau, W. Horowitz, E. Kissin, Marc Chagall, B. Pasternak, V. Spivakov vv

- Những người có cha hoặc mẹ là người Nga và lớn lên, sinh sống tại Nga, thì phải tính là người Nga chứ không phải Do thái: Rostropovich, Ryazanov, Ilya Ehrenburg hay Vysotsky. Số người này rất nhiều, Lenin cũng là 1 trường hợp.

- Có 1 số "đại nhân" người Nga rất hay bị nhầm là Do thái nhưng thực ra không phải: Swiatoslav Richter (gốc Đức, không phải Do thái), Viện sĩ Sakharov (đấu tranh cho quyền của người Do thái nhưng bản thân không phải Do thái) vv

- Văn hóa Nga là Pushkin, Lev Tolstoy, Dostoevski, Tchaikovski, M. Gorky, tất cả là người Nga thực thụ. Thế kỷ 20 có rất nhiều nghệ sĩ Nga gốc Do thái, nhưng chỉ 2 cái tên Nga đã hơn tất cả cộng lại, là Rachmaninov và Prokofiev. Cho nên cái mà cụ nói "90% văn hóa LX Nga là Do thái làm nên" là quá phóng đại, mặc dù phải công nhận người Do thái đã đóng góp rất nhiều vào văn hóa/khoa học của Nga và L xô.

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nước bạn đi trước chúng ta vài chục năm về kinh tế nên về trình độ khoa học kỹ thuật họ hơn ta cũng là điều dễ hiểu thôi.

Nếu xét về góc độ nhân chủng học thì người VIệt Nam cũng không thua kém người Thái, nhưng về mặt kinh tế, giáo dục thì nước bạn đang hơn chúng ta độ vài chục năm.

Nhưng Việt Nam cũng đang dẫn đuổi theo bạn thôi, tốc độ nhanh dần đều. Trước đây mình nghèo nên phải lo cho cái ăn cái mặc hàng ngày trước, những cái khác sau. Bây giờ dần dần khấm khá lên thì những thứ khác thay đổi cũng nhanh lắm cụ ạ. Tính toán là khoảng cách 30 năm, những cũng có thể ngắn hơn hoặc dài hơn tùy thuộc vào tình hình tăng trưởng kinh tế và ổn định chính trị của hai nước nữa các cụ ạ. So với cách đây 20 năm thì Việt Nam chúng ta quả thực tiến bộ rất nhanh so với bạn Thái Lan.

Người Thái từng rất coi thường Việt Nam nhưng đến gần đây kể cả trên mặt trận thể thao họ cũng tôn trọng người Việt Nam. Người đàn bà thép của bóng đá Thái Lan thậm chí còn thưởng tiền cho đội bóng đá nữ Việt Nam.

namphong12

Xe lăn
Nước bạn đi trước chúng ta vài chục năm về kinh tế nên về trình độ khoa học kỹ thuật họ hơn ta cũng là điều dễ hiểu thôi.

Nếu xét về góc độ nhân chủng học thì người VIệt Nam cũng không thua kém người Thái, nhưng về mặt kinh tế, giáo dục thì nước bạn đang hơn chúng ta độ vài chục năm.

Nhưng Việt Nam cũng đang dẫn đuổi theo bạn thôi, tốc độ nhanh dần đều. Trước đây mình nghèo nên phải lo cho cái ăn cái mặc hàng ngày trước, những cái khác sau. Bây giờ dần dần khấm khá lên thì những thứ khác thay đổi cũng nhanh lắm cụ ạ. Tính toán là khoảng cách 30 năm, những cũng có thể ngắn hơn hoặc dài hơn tùy thuộc vào tình hình tăng trưởng kinh tế và ổn định chính trị của hai nước nữa các cụ ạ. So với cách đây 20 năm thì Việt Nam chúng ta quả thực tiến bộ rất nhanh so với bạn Thái Lan.

Người Thái từng rất coi thường Việt Nam nhưng đến gần đây kể cả trên mặt trận thể thao họ cũng tôn trọng người Việt Nam. Người đàn bà thép của bóng đá Thái Lan thậm chí còn thưởng tiền cho đội bóng đá nữ Việt Nam.
Thái Lan 300 năm không có chiến tranh rồi. Người Thái còn kiếm tiền từ chiến tranh Việt Nam.
Chúng ta chỉ cần không bị cấm vận thôi. Thì đã cho người Thái ngửi khói rồi.

namphong12

Xe lăn
Suy cho cùng, 100 năm hay 300 năm ko có chiến tranh cũng ko phải tự nhiên từ trên trời rơi xuống, mà cũng do cái "tài" của các đời vua Thái thôi.
Đường lối kinh tế, cấm vận/ ko bị cấm vận cũng thế, chả có cái gì tự nhiên xảy ra mà ko có nguyên nhân, đều do khả năng lèo lái, sự lựa chọn của những người cầm lái vận mệnh đất nước cả.
Vậy thì kinh rồi.

Mua tàu sân bay chắc là ý của đại tướng quân rồi.