[Funland] Triều Tiên có nghèo thật không ?

VnStarOne

Xe máy
Thế em mới bảo là hạnh phúc, giàu nghèo là do góc nhìn đấy cụ, thằng Hàn giàu thật nhưng nó đâu có sướng đâu. Trẻ con VN bây giờ cũng không có tuổi thơ thoải mái và hòa đồng như ngày xưa nữa.
Vì mình sống trong đầy đủ vật chất, thiết bị công nghệ rồi nên mình nghĩ không có là không được là nghèo là không hạnh phúc, chứ người vốn đã không có sẵn rồi thì họ vẫn sống bình thường đấy thôi, dân Butan vẫn được công nhật là hạnh phúc nhất thế giới, nên là sống trong chăn mới biết chăn có rận, mình phải sang đó sinh sống thì mới biết được người dân họ có hạnh phúc hay không

Songocu

Xe buýt
Thời điểm hiện tại KHKT của CHDCND Triều Tiên đạt ngưỡng cao top thế giới, việc bị bao vây cấm vận nên muốn tồn tại - Tự chủ bắt buộc họ phải ưu tiên tiềm lực nghiên cứu trang bị ''đồ chơi' tốn kém, đạt được là các sp CN quốc phòng .Bên cạnh sự giúp đỡ kỹ thuật cùng một số nguyên liệu thiết yếu xăng dầu, phân bón..,của Nga, TQ thì trình độ khoa học của họ cũng ở mức cao. Có thể họ thiếu rượu vang, thịt bò bittet, bơ ,pho mát, thời trang, hưởng thụ..,nhưng lương thực thiết yếu lúa gạo, cá, trứng, thịt, bia..,thì với trình độ KH, tư duy quản lý dự án như thế với các nông trang tập thể, HTX..,các thành tích thể thao đội U20 nữ CHDCND Triều Tiên lần thứ 3 vô địch Word Cup, bóngđá nam có cầu thủ Han Kwang Song thi đấu tại Ý, đều đều thanm gia và có HCV tại các kỳ Olimpic - nhận định ''nghèo thiếu ăn'' hơi phi logich.

Chỉnh sửa cuối:

minhhai985

Xe lăn
Thế em mới bảo là hạnh phúc, giàu nghèo là do góc nhìn đấy cụ, thằng Hàn giàu thật nhưng nó đâu có sướng đâu. Trẻ con VN bây giờ cũng không có tuổi thơ thoải mái và hòa đồng như ngày xưa nữa.
Vì mình sống trong đầy đủ vật chất, thiết bị công nghệ rồi nên mình nghĩ không có là không được là nghèo là không hạnh phúc, chứ người vốn đã không có sẵn rồi thì họ vẫn sống bình thường đấy thôi, dân Butan vẫn được công nhật là hạnh phúc nhất thế giới, nên là sống trong chăn mới biết chăn có rận, mình phải sang đó sinh sống thì mới biết được người dân họ có hạnh phúc hay không
Mồm cụ bảo do góc nhìn, nhưng cụ lại áp thằng Hàn ko sướng, trẻ VN ko coa tuổi thơ thoải mái, cụ nhìn nhiều góc quá :))

Tung Anh 1401

Xe máy
Nghèo thì chắc chắn là nghèo rồi, làm gì có thằng nào không nghèo khi bị bao vây, cấm vận, rồi thì dồn quá nhiều tiền phát triển vũ khí như vậy. Nhưng sướng hay khổ thì chưa chắc, vì sướng khổ nó là cảm nhận của dân họ. 10 thằng như 1, nhà nào cũng ăn cơm với rau và trứng thì họ không thấy họ khổ, phải thằng ăn bò nhập thằng ăn cơm cà thì mới biết được. Cho nên cá nhân em nghĩ dân TT sẽ không thấy họ khổ. Cũng như người Bhutan họ rất hạnh phúc dù cuộc sống của họ theo góc nhìn của mình là nghèo khổ.

beef mập

Xe buýt

có kênh này hay cập nhật đời sống bên đó này,cũng gọi là khá ổn.

Chauthanh11

Xe điện
Triều Tiên dân số khoảng 25tr người , nhưng quân đội chiếm 1,25tr tức khoảng 5% dân số rồi .
Các cụ thử tưởng tượng nếu VN mình có khoảng 5tr bộ đội thì cũng là gánh nặng về kinh tế đấy , chưa kể mất từng đấy lao động . 5% dân số ở độ tuổi sung sức nhất không làm ra của cải vật chất nhiều thì kinh tế phát triển thì có lẽ quá khó .
Triều Tiên có thể giống VN những năm 1980 , chết đói thì khó , nhưng giàu thì có lẽ không thể .

VnStarOne

Xe máy
Mồm cụ bảo do góc nhìn, nhưng cụ lại áp thằng Hàn ko sướng, trẻ VN ko coa tuổi thơ thoải mái, cụ nhìn nhiều góc quá :))
Từ góc nhìn của tôi là như vậy, chỉ có mỗi góc nhìn của tôi chứ lấy đâu ra mà nhiều, tôi không nhìn hộ người khác được, cụ xem kiểu gì mà ra nhiều góc nhìn vậy

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Chiến sỹ cuốc tế bảo Vn 1987 đói còn giờ Triều Tiên không đói, lấy con số ra so nhé: năm 1987 sản lượng thóc quy đổi đầu người của VN là 280kg, 2021 sản lượng ngũ cốc của Triều Tiên 4,8 triệu tấn cho 25 triệu dân tính ra chưa đến 200kg! Tiếng Việt hay tiếng nước nào thì con số nó cũng vậy thôi. Yêu TT thì cũng đừng tự nhục thế nhé!
Cụ nên đọc lại tất cả các còm của em với cụ kia trước khi tranh luận nhé.
PS:
Phần thiếu cụ nghĩ TT không mua thêm à?
Phần tự nhục : dân TT có tự nhục hay không thì em không rõ, nhưng với việc chế tạo được tên lửa đạn đạo, vũ khí hạt nhân, tàu ngầm thì khối nước phải ngước nhìn. Thường thì những người tự nhục thường hay mặc cảm, tự ti về bản thân ;))

Chỉnh sửa cuối:

Dream Thai

Xe điện
Ngày xưa có ít nguy hiểm cụ ơi.
Giờ con cái ra đường có trăm ngàn mối nguy: xe cộ đông, đi lại ẩu va chạm (ngày xưa ngã xe đạp thì ko chết được, làm gì nhiều xe ô tô to như bây giờ), đặc biệt giờ bọn trẻ trâu có rất nhiều trò nghịch ngu + nguy hiểm, ko biết thế nào mà lần.
Bọn Hàn em thấy chả hạnh phúc như cụ nói, mấy thằng Hàn sang làm việc bên em, được em dẫn đi bia hơi, chả chó, karaoke tay vịn, mát xa a-z mà nó phấn khích lắm, khen bên này vui không muốn về...em bảo bên này bọn tao thế này chưa phải là vui nhất. Nó bảo bên nó đi làm toàn tối mịt mới về, bọn tao trẻ thì đẹp trai nhưng già thì xấu hoắc vì phải lao động nhiều.
Làm nhiều mà làm gì, khi ta sinh ra ở trên đời, đâu phải để cật lực làm, mà để tận hưởng cuộc sống.
Từ góc nhìn của tôi là như vậy, chỉ có mỗi góc nhìn của tôi chứ lấy đâu ra mà nhiều, tôi không nhìn hộ người khác được, cụ xem kiểu gì mà ra nhiều góc nhìn vậy
Khi cụ có 10 tỷ thì cụ sẽ có lựa chọn tiếp tục cày hay dừng lại đi chơi :)

Nhưng khi cụ ở nhà thuê đi wave tàu thì cụ chỉ có 1 lựa chọn là cày tiếp :(

nemoulsa

Xe tải
Triều Tiên dân số khoảng 25tr người , nhưng quân đội chiếm 1,25tr tức khoảng 5% dân số rồi .
Các cụ thử tưởng tượng nếu VN mình có khoảng 5tr bộ đội thì cũng là gánh nặng về kinh tế đấy , chưa kể mất từng đấy lao động . 5% dân số ở độ tuổi sung sức nhất không làm ra của cải vật chất nhiều thì kinh tế phát triển thì có lẽ quá khó .
Triều Tiên có thể giống VN những năm 1980 , chết đói thì khó , nhưng giàu thì có lẽ không thể .
Chắc quân đội nó ngoài thời gian rèn binh ra thì vẫn lao động sản xuất chứ nhỉ.

akara

Xe hơi
Vấn đề là tiền đâu để tận hưởng cuộc sống thì cụ không nói?
Ngày xưa có ít nguy hiểm cụ ơi.
Giờ con cái ra đường có trăm ngàn mối nguy: xe cộ đông, đi lại ẩu va chạm (ngày xưa ngã xe đạp thì ko chết được, làm gì nhiều xe ô tô to như bây giờ), đặc biệt giờ bọn trẻ trâu có rất nhiều trò nghịch ngu + nguy hiểm, ko biết thế nào mà lần.
Bọn Hàn em thấy chả hạnh phúc như cụ nói, mấy thằng Hàn sang làm việc bên em, được em dẫn đi bia hơi, chả chó, karaoke tay vịn, mát xa a-z mà nó phấn khích lắm, khen bên này vui không muốn về...em bảo bên này bọn tao thế này chưa phải là vui nhất. Nó bảo bên nó đi làm toàn tối mịt mới về, bọn tao trẻ thì đẹp trai nhưng già thì xấu hoắc vì phải lao động nhiều.
Làm nhiều mà làm gì, khi ta sinh ra ở trên đời, đâu phải để cật lực làm, mà để tận hưởng cuộc sống.

lta500

Xe buýt
Bộ đội vẫn lao động, vẫn làm ra của cải vật chất chứ cụ. Có phải 100% trực đánh nhau đâu mà gánh nặng kinh tế. Cụ xem các tập đoàn quân đội của mình họ làm ra có khi còn nhiều hơn dân thường ấy chứ.

STElectrics

Xe lăn
thôi đừng đánh nhau. Hàn tạch chắc VN cũng "no" lắm. mà em vẫn nhớ cụ Park hang son
Hàn - Triều oánh nhau, bên nào thắng cũng đều không tốt cho các nước đang được LG, Samsung, Huyndai,v..v... đầu tư. Triều mà thắng họ sẽ quốc hữu hóa hết và kết cục các công ty quốc doanh ntn chúng ta cũng đều biết. Hàn mà thắng khéo họ rút bớt nhà máy về đầu tư cho miền Bắc nước họ bớt nghèo đói thì cũng tèo. Tốt nhất giữ nguyên trạng.

hoangtugio23

Xe hơi

Em chỉ thắc mắc là Triều Tiên xây đường ở Bình Nhưỡng rất to và đẹp nhưng sao chẳng thấy cái xe nào đi cả đêm lẫn ngày???

haitotbung

Xe tải
không rõ đói hay không.
Nhưng buổi tối chụp ảnh vệ tinh tối om om thì không thể giàu được.

dongkijote

Xe điện
Những comment như thế này thật đáng ghét. Nó vừa thể hiện sự vô văn hoá, vừa thể hiện sự nông cạn, mà lại hay làm trò ra vẻ ta đây. Thảo luận,tìm hiểu để nâng cao trí thức bị gọi là "lo chuyện", tưởng ai cũng chỉ ăn rau muống giống mình chắc?
Fun mà nặng nề thế?

vandatAT

Xe container
Duyệt bình đẹp và hùng hồn nhất thế giới :D

vicky615

Xe hơi
Xưa đói bỏ mẹ ra lấy đâu hạnh phích? 🤣chắc cả xã hội có riêng nhà cụ hạnh phúc thôi?😀