[Funland] Triều Tiên có nghèo thật không ?

cusao

Xe lăn
Em đây trải qua trọn vẹn thời bao cấp đây cụ. Bảo thích hay muốn quay trở lại thời kỳ đó thì không. Nhưng Chưa bao giờ em thấy oán thán gì thời kỳ đó cả. Trái lại càng ngày em càng cảm thấy may mắn và trân trọng thể chế vì nhờ bao cấp mà cả gia đình đã không bị bỏ đói ngày nào. Còn được sống trong hoà bình, được học hành miễn phí, thầy cô đa số tận tuỵ, có tâm. Sách, truyện phong phú, chất lượng và rẻ, ai cũng có thể tiếp cận.

em chả quên ngày nào cả. Vì có quá nhiều kỷ niệm, ký ức đáng nhớ, hàng xóm láng giềng thân thiết tối lửa tắt đèn. Không định so sánh đâu nhưng thực sự có những thứ mà thời này có nhiều tiền cũng không thể nào có được như thời bao cấp
Vâng, em cũng như bác, rất trân trọng và không oán thán thời ký đó mà chỉ muốn lý giải rằng khó khăn gian khổ con người ta nhớ mãi, tiện nghi sung sướng lại mau quên hơn

Nguoimoivao3

Xe tăng
những điều cụ vừa nói là lấy thông tin ở đâu vậy ?
đói đến ăn còn k có mà bày đặt thể thao với nhà ở miễn phí,đàn ca sáo nhị miễn phí .cụ nói bất chấp thế có thấy ngượng mồm k ?
tôi nói sự thật thực tế sao phải ngượng hà cụ?

Đố cụ tìm thấy một người BTT nào vô gia cư đấy.

để tôi tìm lại bài chi tiết về BTT mà một người bạn tôi đi tham quan BTT về kể lại

hd-vt

Xe container
Em đố cụ không có cảm xúc, tình cảm thực sự mà cụ khóc được đấy :D
Lãnh tụ mất mà dân khóc xưa thì có cụ Hồ, sau có bác Giáp, bác Trọng. Từ rầy trở đi thì chắc không còn nữa rồi..
Công nhận. :D
Cụ làm em nhớ clip đóng phim, nhân vật vào bv thăm người thân vừa khuất núi.
Để diễn cảnh đau khổ cùng cực, nên nhờ người đá vào z.ái bên ngoài, rồi ôm bụng mở cửa vào phòng, mặt nhăn nhúm khóc không ra lời. Xuất sắc.
Mỗi khi em nhớ cái clip ấy đều cười toác miệng, chất. :))

• Vodka
Reactions: XPQ

Nguoimoivao3

Xe tăng
Vâng, em cũng như bác, rất trân trọng và không oán thán thời ký đó mà chỉ muốn lý giải rằng khó khăn gian khổ con người ta nhớ mãi, tiện nghi sung sướng lại mau quên hơn
Thực sự có những niềm hạnh phúc, mà nếu người chưa từng trải qua khó khăn gian khổ thì sẽ không bao giờ cảm nhận được. Giống kiểu như ông Hoàng đế ngày nào cũng cao lương Mỹ vị mà chưa từng cảm thấy ngon miệng , cho đến khi bị bỏ đói nhiều ngày thì thấy bát cơm rau dân dã nó ngon biết chừng nào.

Em vẫn còn nhớ như in cảm giá mc sung sướng hạnh phúc dường nào khi gia đình mua đưoejc cái thùng phi đựng nước. Lúc đó chỉ mơ có thêm 2 cái Xô con để xách nước cho cân. Rồi thì 2 cái Xô con cũng có ngày nào e cũng xách nước trong Hân hoan, luôn cảm thấy có nước có Xô để xách nước là đã quá sung sướng.
Rồi đến lúc xây được cái bể xi măng thay cho cái thùng phi, khỏi phải nói mấy chị em đã Hân hoan thế nào vv

nemoulsa

Xe tải
tôi nói sự thật thực tế sao phải ngượng hà cụ?

Đố cụ tìm thấy một người BTT nào vô gia cư đấy.

để tôi tìm lại bài chi tiết về BTT mà một người bạn tôi đi tham quan BTT về kể lại
Về mặt lý thuyết cụ nói em thấy đúng nhé.
Chỉ anh em XHCN thì mới làm được điều này, ấy là cắt đất cho dân, khám bệnh, giáo dục miễn phí. Bản chất CNXH nó là ưu việt, nhưng để làm được nó thì khó vô cùng.
Nhưng nếu như ae Triều Tiên làm được thì cũng đáng nể nhé.
Vì như ở VN hiện tại, lớp trẻ đang quay cuồng vì mãi không mua nổi 1 căn chung cư, và dự kiến 10 năm, 20 năm nữa thì cũng vẫn thế.
Ae tư bản thì homeless đầy đường,

Thắng Formosa

Xe tăng
Dân nghèo mà không ai phải vô gia cư. Chính quyền bao cấp nhà ở cho mọi người dân. Ai cũng được khám chữa bệnh miễn phí. Việc học hành là miễn phí với tất cả người dân. Không những thế thể thao học đường rất phát triển, học sinh ai cũng được học một moin nghệ thuật hay đàn hát miễn phí vv . Điều mac đến những nước giàu như Âu Mỹ còn chưa đạt tới, chứ chưa nói đến ĐL ...

Giàu như Mỹ mà vô gia cư đầy đường,nhiều dân nghèo sống đúng kiểu dưới đáy xã hội đúng nghĩa. Thì là chỉ giàu với một số người thôi .
Vâng cụ, e so họ nghèo so với ta, chứ người dân họ ở đó từ xưa tới nay cảm thấy bình thường mà. Dân họ đâu than vãn gì đâu, nay TT mở cửa cho người dân chơi mạng xã hội, thấy mấy Vlogger quay người dân lên 99% đi bộ nhưng nét mặt lúc nào cũng vui tươi, chắc khỏe.

Emily in the Moon

Xe đạp
Em chẳng biết nó có nghèo ko, nhưng thấy bảo bị cấm kinh lắm, còn ko cả được phép xem phim Mỹ

Vn-Index

Xe buýt
Em có thắc mắc là nếu không bị cấm vận, Triều Tiên vẫn phát triển mô hình xã hội này + được mua bán trao đổi thoải mái vs thế giới bên ngoài thì họ có giàu (ít nhất là no đủ)có được không nhỉ? Còn về hạnh phúc bên trong em nghĩ họ hơn nhiều nước.
Không cấm vận, mở cửa giao lưu thì mô hình lại giống TQ, VN thôi cụ, anh Ủn sẽ không duy trì được độc tài cho dòng họ nữa

Vn-Index

Xe buýt
Vâng cụ, e so họ nghèo so với ta, chứ người dân họ ở đó từ xưa tới nay cảm thấy bình thường mà. Dân họ đâu than vãn gì đâu, nay TT mở cửa cho người dân chơi mạng xã hội, thấy mấy Vlogger quay người dân lên 99% đi bộ nhưng nét mặt lúc nào cũng vui tươi, chắc khỏe.
Chỉ là 1 số dân ưu tú ở thủ đô họ thôi, cụ phải nhìn rộng ra cả đất nước chứ, chưa kể thông tin ra ngoài là bị kiểm duyệt. Em hỏi thật cụ có thích sống trong 1 đất nước như vậy không ạ? Họ gần như như 1 đất nước đóng cửa, thì dân trí sao phát triển được

BMW R60

Xe tăng
Em cũng nghĩ như cụ! Triêu tiên họ bưng bít thông tin thì cũng khó phán. Chứ cứ nhìn ngay ở ta. Lên các vùng cao Tây bắc, dân tộc thiểu số họ toàn đi bộ, ở nhà tạm, ăn uống bình thường. Đâu có bia hơi, vang ngoại, xì gà.. Đâu có nhà lầu xe hơi, du lịch...Chủ nhật cùng vợ đi bộ xuống chợ chén thịt ngựa, uống rượu.. Say ngoắc cần câu rồi ngủ cạnh vợ bên vệ đường..Mai lại lên rẫy trồng cây thảo quả, nuôi gà vịt...Họ đâu biết đến internet... Chắc họ rất hạnh phích chứ ..

nemoulsa

Xe tải
Em cũng nghĩ như cụ! Triêu tiên họ bưng bít thông tin thì cũng khó phán. Chứ cứ nhìn ngay ở ta. Lên các vùng cao Tây bắc, dân tộc thiểu số họ toàn đi bộ, ở nhà tạm, ăn uống bình thường. Đâu có bia hơi, vang ngoại, xì gà.. Đâu có nhà lầu xe hơi, du lịch...Chủ nhật cùng vợ đi bộ xuống chợ chén thịt ngựa, uống rượu.. Say ngoắc cần câu rồi ngủ cạnh vợ bên vệ đường..Mai lại lên rẫy trồng cây thảo quả, nuôi gà vịt...Họ đâu biết đến internet... Chắc họ rất hạnh phích chứ ..
Đời sống anh em đồng bào giờ cũng khá lắm rồi cụ ơi.
Em mới đi công tác hơn 2 tháng Tây Bắc về.
Anh em đồng bào giờ đã biết xây sửa nhà, tivi tủ lạnh đầy đủ, đầu tư cả giàn hát karaoke. Anh em nào năng động xuống thị trấn đi làm Nhà máy, tháng cũng được chục củ, chạy Exciter vè vè nhé.
Tất nhiên, ae nghèo vẫn chiếm đa số, nhưng chủ yếu do ae không muốn giàu lên để còn nhận tiền + đồ viện trợ, còn những ae nào nó quyết tâm thoát nghèo là hầu như cũng có cuộc sống cơ bản cả chứ không đến nỗi nào đâu.

ctth

Xe tải
Cứ cấm internet có khi lại ngon, tình cảm bà con làng xóm, mất điện thắp đèn dầu, đào giếng, chăn nuôi. Mất mùa thì vào rừng sâu đào củ mài
Săn bắt hái lượm.. tự cung tự cấp, dệt vải đóng khố, nấu rượu, nuôi lợn
Tối đến không biết làm gì thì làm chuyện đó, đỡ phải hô hào sinh đẻ
Sinh sản tăng thì tha hồ mà cung cấp lực lượng lao động

duongctt

Xe tăng
Cứ cấm internet có khi lại ngon, tình cảm bà con làng xóm, mất điện thắp đèn dầu, đào giếng, chăn nuôi. Mất mùa thì vào rừng sâu đào củ mài
Săn bắt hái lượm.. tự cung tự cấp, dệt vải đóng khố, nấu rượu, nuôi lợn
Tối đến không biết làm gì thì làm chuyện đó, đỡ phải hô hào sinh đẻ
Sinh sản tăng thì tha hồ mà cung cấp lực lượng lao động
Thế hóa ra các tiến bộ khoa học của loài người chính là tác nhân kèo lùi sự phát triển của xã hội à bác? :(
Nhân tiện, giờ này bác vác mai vào rừng đào bới gì thì nên mang theo cái máy gì thu phát đc GPS nhé, để đội tìm kiếm cứu nạn cứu hộ dễ tìm hơn =)) Trên kênh NatGeo có phim về mấy thằng Mẽo ăn no rửng mỡ bỏ phố vào rừng săn bắn, hái lượm. Thằng nào thằng đó đói mờ mắt :D

hd-vt

Xe container
Thế hóa ra các tiến bộ khoa học của loài người chính là tác nhân kèo lùi sự phát triển của xã hội à bác? :(
Nhân tiện, giờ này bác vác mai vào rừng đào bới gì thì nên mang theo cái máy gì thu phát đc GPS nhé, để đội tìm kiếm cứu nạn cứu hộ dễ tìm hơn =)) Trên kênh NatGeo có phim về mấy thằng Mẽo ăn no rửng mỡ bỏ phố vào rừng săn bắn, hái lượm. Thằng nào thằng đó đói mờ mắt :D
:)) Nói thật với cụ, giờ em hay vào xem hội này đấy ạ, gọi là trở về tuổi thơ hoặc hòa tan hội nhập vào...thiên nhiên, hay phết. Đây là cái thiếu của dân...cua cày đường nhựa. \m/

Vococo

Đi bộ
Em gửi các cụ link page TT do Ad bên Đại sứ quán mình tại TT lập. Quả thật các bác cứ hô dân họ bị cấm dùng Internet. Là "Ai đó" cấm chứ nhỉ? Nếu bác nào lang thang bên mạng xã hội của anh cả Tung của sẽ gặp kha khá người TT xài đó ạ.
https://www.facebook.com/truekoreanews

Chỉnh sửa cuối:

HVC

Xe buýt
1 đất nước kiểu phong kiến mà quyền lực kiểu cha truyền con nối thì giàu thế đếch nào được. Nếu giàu và dân ăn no mặc ấm thì chẳng phải cấm dân giao du với bên ngoài. Đói nghèo rồi tự thủ dâm tinh thần với nhau thôi.

Vococo

Đi bộ
Em thì thấy họ cũng làm khá tốt trong điều kiện bị cấm vận về mọi mặt rồi.

TN1805

Xe điện
Làm gì có Vlogger được tự do đăng ...toàn video được Nhà nước TT kiểm duyệt cho đăng thì Vlogger mới được đăng.
Cho nên hình ảnh các cụ nhìn thấy về TT và con người TT trên mạng XH đều là những hình ảnh đã được Nhà nước TT kiểm duyệt, không phải hình ảnh tự nhiên, chân thực.
=))

TN1805

Xe điện
Em gửi các cụ link page TT do Ad bên Đại sứ quán mình tại TT lập. Quả thật các bác cứ hô dân họ bị cấm dùng Internet. Là "Ai đó" cấm chứ nhỉ? Nếu bác nào lang thang bên mạng xã hội của anh cả Tung của sẽ gặp kha khá người TT xài đó ạ.
https://www.facebook.com/truekoreanews
Dân TT vẫn vào mạng được....cũng không phải là không thể, nhưng mạng internet ở TT thực chất chỉ là mạng intranet nội bộ của đất nước TT mà thôi, vì các "gate" kết nối ra bên ngoài bị Nhà Nước TT kiểm duyệt hết rồi...:))

ctth

Xe tải
Cụ nào cho cháu hỏi để định cư sang Triều Tiên thì cần những điều kiện gì ạ