[Funland] Triều Tiên có nghèo thật không ?

Đông86

Xe điện
Thế giới còn mỗi 2 cụ, Cu3 và TT, chậm thay đổi, vẫn duy trì mô hình kinh tế tập trung bao cấp thi chắc chắn đất nước thì nghèo, dân thì khổ. Tương lai mù mịt.

koash

Xì hơi lốp
số liệu này từ năm 2011 mà cũng có thể ko xác minh được nguồn cụ ạ. Điện, năng lượng nói chung nó cũng giống như sự giàu có ở TT nó ko phân bổ đồng đều. Những chỗ cần thì sẽ ko bao giờ được phép mất điện còn đại bộ phận nhân dân thì hoàn toàn khác. Thời gian e ở bển (TT) thì thấy dân cực kỳ thiếu thốn, nó giống kiểu nông thôn VN những năm 90 ấy, cả gia đình chỉ thắp chung 1 bóng điện to ở phòng khách, điện đóm phập phù, nhất là vào mùa đông khi ko có thủy điện. Các tòa nhà chung cư cao tầng (kiểu cũ) ở TT ko có thang máy, dân phải đi bộ lên xuống để tiết kiệm điện. Thành phố buổi đêm tối mù mịt, đèn đường lờ mờ như con đom đóm. Ảnh dưới e chụp tháp chủ thể, biểu tượng của TT thì sáng trưng, còn xung quanh tối om.
View attachment 8800438
View attachment 8800441
Thì xung quanh phải tối om mới có điện cho cái tháp kia "tỏa sáng " chứ

thunm

Xe buýt
Triều tiên có họ hàng nhà ku Un là giàu. Đó là điều chắc chắn

danleduc

Xe container
Thế giới còn mỗi 2 cụ, Cu3 và TT, chậm thay đổi, vẫn duy trì mô hình kinh tế tập trung bao cấp thi chắc chắn đất nước thì nghèo, dân thì khổ. Tương lai mù mịt.
Dân Cuba sống có thể còn thiếu thốn, nhưng theo em họ khá thoải mái và tự do.
Như các cụ thấy, có nhiều Youtuber người Việt Nam đã sang Cuba làm các nội dung về cuộc sống người dân Cuba, ở khắp nơi trên đất nước Cuba, bao gồm cả Thủ đô Havana, điều này nói lên điều gì ?
Đó là Cuba tuy còn mặt nào đó hạn chế, nhưng họ vẫn cởi mở với người nước ngoài, và họ không kiểm soát người nước ngoài chặt chẽ đến độ kinh dị như Bắc TT.
Đố các cụ Youtuber VN sang được Bắc TT để làm nội dung về cuộc sống thường nhật của dân TT đấy.
:))

Em thì chả tin anh em Triều Tiên nghèo như những thông tin đồn ra hay của phe Hàn Quốc tuyên truyền.
Nghèo mà anh em có vũ khí hạt nhân, rồi nghiên cứu gắn vào đầu tên lửa, phóng được từ tên lửa dưới tàu ngầm đến Mỹ cũng phải khiếp hồn. Đây là công nghệ đỉnh của đỉnh, nghèo không thể nào nghiên cứu ra được. Ngoài ra nó cũng phóng được vệ tinh lên quỹ đạo, chứng tỏ trình độ của anh em Triều cũng không phải đơn giản.
Triều Tiên bị cấm vận thi thoảng nó kêu vài câu cho Liên Hợp Quốc có việc làm, với nếu dỡ lệnh cấm thì tốt, không thì thôi chả sao, rảnh rỗi nó lại mang Hạt nhân ra thử nghịch với thử tên lửa làm anh em hàng xóm lao đao.
Ý kiến của các cụ như thế nào?
Nói cái mồm thì ai mà chả nói được, cứ cho youtuber vô review là chuẩn xác nhất. Chả có quốc gia nào trên TG cấm đi lại tự do, cấm phát tán hình ảnh ra bên ngoài. Ở ngoài thì chỉ có đồn đoán rồi 1 số ông ngậm tiền tâng bốc :(

Dxttb

Xe tải
Như các cụ thấy, có nhiều Youtuber người Việt Nam đã sang Cuba làm các nội dung về cuộc sống người dân Cuba, ở khắp nơi trên đất nước Cuba, bao gồm cả Thủ đô Havana, điều này nói lên điều gì ?
Đó là Cuba tuy còn mặt nào đó hạn chế, nhưng họ vẫn cởi mở với người nước ngoài, và họ không kiểm soát người nước ngoài chặt chẽ đến độ kinh dị như Bắc TT.
Đố các cụ Youtuber VN sang được Bắc TT để làm nội dung về cuộc sống thường nhật của dân TT đấy.
Nó có đói nghèo thì nó mới dấu, pv nước ngoài vào đấy chụp ảnh quay phim đều bị kiểm duyệt gắt gao, kiểu nào mà ko nằm trong khuôn khổ cho phép thì đố nhà báo, khách du lịch nào mang ra khỏi đc biên giới. Mà đi đâu làm gì đều cần sự chỉ định, cam chạy bằng cơm giám sát 24/7. TT mà ngon lành ko đói nghèo thì sao ko để pv, khách du lịch quảng cáo miễn phí cho. Logic rất giản đơn!

Ông bà già xưa nói chả bao giờ sai cả: "Tốt khoe, xấu che". Nước mình cũng trải qua thời kỳ như thằng TT này mà, cũng toàn hô hào khẩu hiệu, cũng toàn thủ dâm với nhau, từ nhỏ đã được nhồi nhét LX giàu hơn Mỹ, khoa học kỹ thuật hơn Mỹ, khối quân sự Vacxava mạnh gấp nhiều lần NATO. Nên bây giờ cứ quốc gia nào còn tem phiếu như Cuba, TT thì vĩnh viễn là còn nghèo khổ, vì đơn giản dân không bao giờ có ý chí làm giàu, ngày chỉ mong hết 8 tiếng làm việc qua nhanh nhất có thể:(

Nghèo nhưng không đói. ( Kinh tế Triều hiện nay giống Vạn Niên những năm 1998 - 2005 )
1 số ngành còn phát triển hơn cả Vạn Niên.
Nó cũng chả rảnh nghịch thử tên lửa & hạt nhân.
Hàn - Mỹ thi thoảng tập trận & ném truyền đơn sang nhà thì nó thử tên lửa & hạt nhân để bảo vệ bản thân nó.
Chứ Hàn - Mỹ cứ giữ nguyên hiện trạng thì nó nghịch làm gì.
Chắc bạn còn ít tuổi nên chưa biết thời kỳ tem phiếu nhỉ? Thời kỳ mà người dân không bao giờ có cơ hội mong muốn làm giàu. Giàu cái gì khi mà nhăm nhe trông hết giờ, vì có làm nhiều hơn thằng khác thì tới tháng cũng có bao nhiêu tem phiếu như nhau. Dân không giàu thì đất nước èo uột là đúng rồi. Chả có quốc gia nào mà dùng tem phiếu mà đủ ăn cả, Cuba tự do hơn nên nhiều người biết nghèo hơn, còn thằng TT dấu nên ít biết hơn, còn làm biếng thì 2 thằng như nhau:(

Hungpede

Xe tải
"Họ" muốn như vậy đấy, tại sao thì ai cũng biết nhưng người ở đó ko dám nói ahihi!

koash

Xì hơi lốp
Nó có đói nghèo thì nó mới dấu, pv nước ngoài vào đấy chụp ảnh quay phim đều bị kiểm duyệt gắt gao, kiểu nào mà ko nằm trong khuôn khổ cho phép thì đố nhà báo, khách du lịch nào mang ra khỏi đc biên giới. Mà đi đâu làm gì đều cần sự chỉ định, cam chạy bằng cơm giám sát 24/7. TT mà ngon lành ko đói nghèo thì sao ko để pv, khách du lịch quảng cáo miễn phí cho. Logic rất giản đơn!
Họ giàu , bắc sâm giàu, rất giàu, nhưng sợ các nước sang kiếm ăn (xklđ) nên họ cố gắng bưng bít sự giàu có ấy đó cụ

Dxttb

Xe tải
3 đời nhà Ủn ăn bò kobe, bú xì gà.. sống sa hoa hơn cả vua chúa trên sự đói khổ của nhân dân TT... Sức nào mà nhả ^^

Tommytep

Xe tăng
Em ko nghĩ họ hạnh phúc đâu. Nhìn mặt ai cũng trầm ngâm.

Tính cách của loài người là luôn muốn khám phá thế giới bên ngoài nhờ tính cách này mà loài người mới phát triển được. Dân họ dù có brain wash, dù có chu cấp đầy đủ thế nào, cung cấp thông tin kiểm duyệt thế nào thì họ cũng sẽ luôn muốn biết thế giới ngoài kia ra sao. Càng che đậy họ càng tò mò, nên họ sẽ không bao giờ cảm thấy thoải mái. Đó là phẩm chất của loài người rồi.
Cụ nhận xét chuẩn! Người TT đại đa số nhìn rất lam lũ, lầm lũi và có phần u uất; thể chất thì có thể khoẻ mạnh do môi trường nhưng nhìn mặt mũi, nhất là đàn ông thường hốc hác, giống như những năm 90 ở ta. Đàn ông thì 1 mẫu đầu đinh, phụ nữ thì phi dê tóc xoăn, con gái tóc tém. Nam giới hầu hết đều mặc bộ đồ kaki bộ đội, hoặc đồ tối màu, nữ thì thì quần áo lùng thùng, màu nó kiểu cũ chứ ko rực rỡ và đa dạng như ở mình. Bển chị em phải đi bộ hoặc xe bus, tàu điện, ko đc đi xe máy xe đạp ra đường (tuyệt nhiên ko thấy), nên chân hơi thô, ko dài và nuột như chị em HQ.
Chắc bạn còn ít tuổi nên chưa biết thời kỳ tem phiếu nhỉ? Thời kỳ mà người dân không bao giờ có cơ hội mong muốn làm giàu. Giàu cái gì khi mà nhăm nhe trông hết giờ, vì có làm nhiều hơn thằng khác thì tới tháng cũng có bao nhiêu tem phiếu như nhau. Dân không giàu thì đất nước èo uột là đúng rồi. Chả có quốc gia nào mà dùng tem phiếu mà đủ ăn cả, Cuba tự do hơn nên nhiều người biết nghèo hơn, còn thằng TT dấu nên ít biết hơn, còn làm biếng thì 2 thằng như nhau:(
Về nông thôn TT thấy vẫn làm kiểu hợp tác xã, cả đống người xúm vào làm 1 mảnh ruộng cụ ạ. Xe tải thì vẫn còn loại đốt than, đốt củi để cho nó chạy, trình độ nông nghiệp lạc hậu nên vào mùa đông ko cấy trồng gì đc vì ko có nhà kính. Mùa đông ở bên đó lạnh kinh khủng mà dân thường ko có điều kiện mà dùng sưởi, sưởi điện thì chắc chắn ko rồi còn phổ biến là hệ thống sưởi bằng nước nóng đun củi. Hồi e họp hành ở khách sạn buổi chiều mà lạnh buốt hết người.

Chỉnh sửa cuối:

Đông Gioăng

Xe tăng
Em thì chả tin anh em Triều Tiên nghèo như những thông tin đồn ra hay của phe Hàn Quốc tuyên truyền.
Nghèo mà anh em có vũ khí hạt nhân, rồi nghiên cứu gắn vào đầu tên lửa, phóng được từ tên lửa dưới tàu ngầm đến Mỹ cũng phải khiếp hồn.
Em cũng chả tin. Em khẳng định bọn nghèo kiết xác là bọn Thụy Điển, Na Uy, Hà Lan, Phần Lan, Đan Mạch, Thụy Sỹ, v.v.... bọn này không có hạt nhân, chết đói nhiều nên dân số thấp cực

Lelong1411

Xe tăng
Bế quan tỏa cảng thì làm sao mà giàu cho nổi.
Ông cán bộ Triều ra LHQ cãi là không đưa lính sang Nga đánh thuê, nhưng 1 số clip nó lại quay được cờ Nga + Triều cắm ở nơi chiến sự, dăm chú lính Triều đang bi bô tiếng mẹ đẻ ở Nga.
mấy cái clip đó ko ai xác thực đc. Tuy nhiên kể cả là thật thì cũng chẳng vấn đề gì, khi nào Bắc Sâm cắm cờ ở đất U mới là chuyện to. Chứ lính Tây ở U ko đến 1 vạn thì cũng đến 8 ngàn. Lính triều ở Nga thoải mái. Cơ mà ông nào h vẫn nghĩ TT ko nghèo thì hơi… viễn tưởng. Bế quan tỏa cảng, chả chơi bởi vs ai, nguồn lực tập trung hết vào tên lửa thỉnh thoảng làm vài thứ trưng lên báo lấy thành tựu thì giầu sao nổi.

ngocthuong

Xe hơi
TT chắc chỉ có thủ đô là phát triển chứ chắc vùng khác như kiểu thời bao cấp ấy, tiếc là hình ảnh ko có mấy trên internet mà khám phá.

trungthu2020

Xe tăng
Vậy là làm màu tầm quốc gia rồi

vdtour

Đi bộ
Chắc bạn còn ít tuổi nên chưa biết thời kỳ tem phiếu nhỉ? Thời kỳ mà người dân không bao giờ có cơ hội mong muốn làm giàu. Giàu cái gì khi mà nhăm nhe trông hết giờ, vì có làm nhiều hơn thằng khác thì tới tháng cũng có bao nhiêu tem phiếu như nhau. Dân không giàu thì đất nước èo uột là đúng rồi. Chả có quốc gia nào mà dùng tem phiếu mà đủ ăn cả, Cuba tự do hơn nên nhiều người biết nghèo hơn, còn thằng TT dấu nên ít biết hơn, còn làm biếng thì 2 thằng như nhau
Cụ nên đi khám mắt hoặc cách đọc hiểu tiếng Việt.
Chắc cụ nick cũ : Không Sợ Vợ nên nghĩ mình nhiều tuổi hơn người khác.
TT 2 năm nay nó làm ăn với Nga, cần lương thực thì Nga có, cần xăng dầu, Nga cũng có. Đổi lại TT nó bán đạn pháo, tên lửa cho Nga.
TT mà biếng thì nó đã chả có tên lửa đạn đạo, tàu ngầm, vũ khí hạt nhân ... Chỉ có cái bọn ở đâu đó được Hàn, Mỹ , PT cho đi phẫu thuật thẩm mỹ làm trắng, min, phẳng .... nên đổi ấn cho Triều Tiên là Chí Phèo thôi.

PS: Tôi chỉ còm nốt còm này về Triều Tiên trong thớt này, sau thì nhường tất cho cụ.
@yadih : cụ cũng nên đọc kỹ lại còm của em trước + Em bị cấm còm trong thớt chứ không phải dỗi

Chỉnh sửa cuối:

yadih

Xe hơi
Cụ nên đi khám mắt hoặc cách đọc hiểu tiếng Việt.
Chắc cụ nick cũ : Không Sợ Vợ nên nghĩ ai cũng như mình nhiều tuổi lắm nhỉ.
TT 2 năm nay nó làm ăn với Nga, cần lương thực thì Nga có, cần xăng dầu, Nga cũng có. Đổi lại TT nó bán đạn pháo, tên lửa cho Nga.
TT mà biếng thì nó đã chả có tên lửa đạn đạo, tàu ngầm, vũ khí hạt nhân ... Chỉ có cái bọn ở đâu đó được Hàn, Mỹ , PT cho đi phẫu thuật thẩm mỹ làm trắng, min, phẳng .... nên đổi ấn cho Triều Tiên là Chí Phèo thôi.

PS: Tôi chỉ còm nốt còm này về Triều Tiên trong thớt này, sau thì nhường tất cho cụ.
Từ từ đã lào, cứ ở lại chơi việc gì phải dỗi =)). Triều Tiên là được của ló đấy,đèn đóm sáng choang thế kia đường phố hoành tá tràng nhân dân phấn khởi vui vẻ ai cũng cười toe toét, không thể lào nghèo được.

koash

Xì hơi lốp
Cụ nhận xét chuẩn! Người TT đại đa số nhìn rất lam lũ, lầm lũi và có phần u uất; thể chất thì có thể khoẻ mạnh do môi trường nhưng nhìn mặt mũi, nhất là đàn ông thường hốc hác, giống như những năm 90 ở ta. Đàn ông thì 1 mẫu đầu đinh, phụ nữ thì phi dê tóc xoăn, con gái tóc tém. Nam giới hầu hết đều mặc bộ đồ kaki bộ đội, hoặc đồ tối màu, nữ thì thì quần áo lùng thùng, màu nó kiểu cũ chứ ko rực rỡ và đa dạng như ở mình. Bển chị em phải đi bộ hoặc xe bus, tàu điện, ko đc đi xe máy xe đạp ra đường (tuyệt nhiên ko thấy), nên chân hơi thô, ko dài và nuột như chị em HQ.

Về nông thôn TT thấy vẫn làm kiểu hợp tác xã, cả đống người xúm vào làm 1 mảnh ruộng cụ ạ. Xe tải thì vẫn còn loại đốt than, đốt củi để cho nó chạy, trình độ nông nghiệp lạc hậu nên vào mùa đông ko cấy trồng gì đc vì ko có nhà kính. Mùa đông ở bên đó lạnh kinh khủng mà dân thường ko có điều kiện mà dùng sưởi, sưởi điện thì chắc chắn ko rồi còn phổ biến là hệ thống sưởi bằng nước nóng đun củi. Hồi e họp hành ở khách sạn buổi chiều mà lạnh buốt hết người.
Thế nhưng suốt ngày mài 🔪 dọa hàng xóm anh nhỉ, dân đói kệ mịa dân,
May cho anh nam sâm trước đây không được anh bắc sâm giải phóng, nếu không thì 😂😂😂😂

koash

Xì hơi lốp
Từ từ đã lào, cứ ở lại chơi việc gì phải dỗi =)). Triều Tiên là được của ló đấy,đèn đóm sáng choang thế kia đường phố hoành tá tràng nhân dân phấn khởi vui vẻ ai cũng cười toe toét, không thể lào nghèo được.
Dân bắc sâm đang sống sung sướng hạnh phúc nhưng phải giả nghèo giả khổ, không thì các dân Thailand, Bangladesh kéo sang xklđ hết
Dân bắc sâm rất nhìn xa trông rộng 😂😂😂