[Funland] Trí thông minh nhân tạo (AI) đang xâm chiếm trái đất như thế nào?

JonSnow421

Xe hơi
Ngày mai, 28/5 Microsoft sẽ tổ chức sự kiện Microsoft Innovation Summit 2019 với nội dung trọng tâm xoay quanh AI và machine learning, cũng như cách để áp dụng công nghệ cloud và AI cho các doanh nghiệp với yêu cầu chuyển đổi số (digital transformation). Cụ có nhu cầu thì tham gia nghe thử ạ. Năm ngoái em đi, bổ não lắm. Sự kiện này dành cho doanh nghiệp, cho IT chứ ko phải cho tào lao. Các đại diện doanh nghiệp IT lớn đảm bảo sẽ có mặt đủ.
Năm nay cụ đi ko? Em mới được MS xác nhận hôm giữa tuần trước. Mai đi chơi cả ngày vs các chuyên gia MS đây :D
Ngoài việc nghe các diễn giải nói về AI và cách áp dụng cho doanh nghiệp, còn có thể tham dự các buổi nói chuyển nhỏ vào buổi chiều dành cho lập trình viên, mình có thể lựa đúng chủ đề quan tâm (em đang soạn cả đống câu hỏi để hỏi đây nè). Càng ngày MS càng đỉnh, đúng là doanh nghiệp hàng đầu thế giới.

edc

Xe lăn
Nói thật với cccm chứ em hơi lowtech tí, mới phát hiện ra và cài đặt em trợ lý ảo Cortana của Microsoft dùng thử. Tối qua đang nằm cạnh vợ thì ẻm bô bô nhắc tối mai đi nhậu với hội đồng niên cấp 3 (trong hội này có nyc) nên vợ tra hỏi cả đêm. Sợ vãi linh hồn công nghệ, sớm nay dậy tắt cmnl trợ lý ảo vs chả thật. Thời đại của trí thông minh nhân tạo, nửa mừng nửa lo cccm nhỉ? T___T
Bọn nó nghĩ ra cái cụm từ " Trí Thông Minh Nhân Tạo" để lùa gà thôi cụ. Giới trẻ thì đang phát cuồng với nó :))

Honam89

Xe hơi
Đây gọi là công nghệ 4.0 đó cụ :D
Công nghiệp 4.0 sẽ nhanh hơn hiện đại hơn chính xác hơn chất lượng hơn hiện nay. nhưng đòi hỏi nguồn nhân lực cao hơn. nó đẩy một số ngành nghề trước đây làm tay chân ra thất nghiệp.

1 cái nữa là nó đang hơi xa vời với nước mình (cái này là cái quan trọng nhất) so sad but true

QuangSunlight

Xe điện
Bọn nó nghĩ ra cái cụm từ " Trí Thông Minh Nhân Tạo" để lùa gà thôi cụ. Giới trẻ thì đang phát cuồng với nó :))
ÂU Mỹ người ta nghiên cứu từ những năm 1990 rồi cụ ạ , đến giờ mới tạm gọi là có 1 chút thành tựu ứng dụng được trong đời sống.
Cứ suy nghĩ tiêu cực như cụ bảo sao VN chẳng đóng góp gì được cho tiến bộ kỹ thuật . :)

Honam89

Xe hơi
Năm nay cụ đi ko? Em mới được MS xác nhận hôm giữa tuần trước. Mai đi chơi cả ngày vs các chuyên gia MS đây :D
Ngoài việc nghe các diễn giải nói về AI và cách áp dụng cho doanh nghiệp, còn có thể tham dự các buổi nói chuyển nhỏ vào buổi chiều dành cho lập trình viên, mình có thể lựa đúng chủ đề quan tâm (em đang soạn cả đống câu hỏi để hỏi đây nè). Càng ngày MS càng đỉnh, đúng là doanh nghiệp hàng đầu thế giới.
Vãi cụ, đi chơi với Microsoft =)) Tu khẩu nghiệp đi, biết đâu mai may mắn lại bốc được quà của Lenovo. Em hóng được tin mật là summit năm nay Lenovo tài trợ, có lucky draw, gồm 2 giải, mỗi giải 1 chiếc
1. ThinkPad X1 Carbon Gen 6 (MTM: 20KHS01800)
2. ThinkPad E480 (MTM: 20KN005HVN)
Mai em bận ko đi được, ko thì hẹn hò cụ cà phê tí nhỉ.

edc

Xe lăn
ÂU Mỹ người ta nghiên cứu từ những năm 1990 rồi cụ ạ , đến giờ mới tạm gọi là có 1 chút thành tựu ứng dụng được trong đời sống.
Cứ suy nghĩ tiêu cực như cụ bảo sao VN chẳng đóng góp gì được cho tiến bộ kỹ thuật .
Em suy nghĩ tiêu cực ở chỗ nào cụ? Cụ chỉ ra cho em phát :D
Em không phủ nhận thành quả của khoa học và công nghệ. Em chỉ nói, mệ chúng nó nghĩ ra cái từ "Trí tuệ nhân tạo" Lắm ông hít hà :))

QuangSunlight

Xe điện

Em suy nghĩ tiêu cực ở chỗ nào cụ? Cụ chỉ ra cho em phát :D
Em không phủ nhận thành quả của khoa học và công nghệ. Em chỉ nói, mệ chúng nó nghĩ ra cái từ "Trí tuệ nhân tạo" Lắm ông hít hà :))
Thế theo cụ nên gọi AI là gì ạ ? :)

edc

Xe lăn
Thế theo cụ nên gọi AI là gì ạ ? :)
Em chả quan tâm nên gọi nó là cái gì. Em chỉ ch.ửi thằng nghĩ ra cái từ AI đó thôi ah :))
Quê em thì lắm từ hay lắm; sống chung với lũ, hồng phúc dân tộc, nghèo bền vững.... :))

QuangSunlight

Xe điện
Em chả quan tâm nên gọi nó là cái gì. Em chỉ ch.ửi thằng nghĩ ra cái từ AI đó thôi ah :))
Kiến thức của 1 bác sỹ AI giờ chưa bằng được các bác sỹ top đầu ngành , nhưng ăn đứt các bác sỹ làng nhàng rồi .
Em coi đấy đúng là artificial intelligence ( AI ) rồi , còn cụ auto chửi thì xin mời cứ tự nhiên ạ :)

edc

Xe lăn
Kiến thức của 1 bác sỹ AI giờ chưa bằng được các bác sỹ top đầu ngành , nhưng ăn đứt các bác sỹ làng nhàng rồi .
Em coi đấy đúng là artificial intelligence ( AI ) rồi , còn cụ auto chửi thì xin mời cứ tự nhiên ạ :)
Kinh vậy nhể.
Chắc em đang chém với AI. AI là có thật. Cảm ơn cụ :)

cafebxl

Xe hơi
Công nghiệp 4.0 sẽ nhanh hơn hiện đại hơn chính xác hơn chất lượng hơn hiện nay. nhưng đòi hỏi nguồn nhân lực cao hơn. nó đẩy một số ngành nghề trước đây làm tay chân ra thất nghiệp.

1 cái nữa là nó đang hơi xa vời với nước mình (cái này là cái quan trọng nhất) so sad but true
mình cứ ở 1.0 cũng được, chả sao :D:D:D

cafebxl

Xe hơi
Em thấy AI giúp cuộc sống của con người tốt hơn mỗi ngày mà. Ví dụ như quả kính thực tế ảo Hololens của Microsoft được dùng lĩnh vực giáo dục, y tế, quân sự,... rồi kìa. Mới xem cái clip shows off HoloLens 2 của Microsoft. Quá ấn tượng, Giá hạ dưới 1500$ + nhỏ gọn hơn nữa là có triển vọng thay điện thoại. tiếc là Mic không định hướng hololens theo hướng này:

JonSnow421

Xe hơi
mình cứ ở 1.0 cũng được, chả sao :D:D:D
Vài năm nữa, đào múc xúc bán cũng không được nữa rồi ở đó mà 1. Than nhập rẻ hơn than đào, dầu mỏ mà xuống dưới 40 USD/thùng thì lại SML. Sau vài chục năm múc dầu lên bán, đầu cơ BDS, giờ sắp tàn rồi mới nhớ đến nông dân đói khổ, mấy năm nay ra sức kêu gào nông dân tăng gia sản xuất để xuất khẩu thu ngoại tệ kìa.

hominh94

Xe hơi
Vài năm nữa, đào múc xúc bán cũng không được nữa rồi ở đó mà 1. Than nhập rẻ hơn than đào, dầu mỏ mà xuống dưới 40 USD/thùng thì lại SML. Sau vài chục năm múc dầu lên bán, đầu cơ BDS, giờ sắp tàn rồi mới nhớ đến nông dân đói khổ, mấy năm nay ra sức kêu gào nông dân tăng gia sản xuất để xuất khẩu thu ngoại tệ kìa.
nghe cụ nói em chỉ liên tưởng được Venezuela !

Honam89

Xe hơi
VN giống Venezuela, hy vọng là không thảm như nó, vì mình còn nhiều ngành nông nghiệp, dệt may nên cũng đỡ

Hôm bữa đọc báo thấy Dubai nó xuất khẩu dầu mỏ, mà tỷ lệ chưa tới 10% GDP của nó, những ngành dịch vụ mới là cái nó kiếm tiền nhiều hơn. Nên kinh tế mà cứ dựa vô dầu mỏ, than đá, nông sản thô... thì muôn đời nghèo
nghe cụ nói em chỉ liên tưởng được Venezuela !

Honam89

Xe hơi
Em thấy AI giúp cuộc sống của con người tốt hơn mỗi ngày mà. Ví dụ như quả kính thực tế ảo Hololens của Microsoft được dùng lĩnh vực giáo dục, y tế, quân sự,... rồi kìa. Mới xem cái clip shows off HoloLens 2 của Microsoft. Quá ấn tượng, Giá hạ dưới 1500$ + nhỏ gọn hơn nữa là có triển vọng thay điện thoại. tiếc là Mic không định hướng hololens theo hướng này:

Về mảng kính thực tế ảo thì MS là bá chủ rồi. Không có đối thủ