[Funland] Trên tay Bphone, hơn cả mong chờ cccm ạ :)

Fun_fun

Xe tăng
Về vấn đề imei các bài trước đã rất rõ ràng rồi. Điện thoại kô phải thích là sản xuất được và cũng kô phải thích là in vung vít một số imei lên nó được.
Còn cụ hỏi tại sao kô ai bắt dùng mà vẫn lên tiếng chê bai. Cụ cũng từng viết vài trăm comments trên OF, trong vài trăm comments đấy có bao nhiêu comments cho thấy quan điểm yêu-ghét-lạnh lùng-chán nản của cụ về một vấn đề xã hội nào đấy, một sản phẩm nào đấy ?

Android là hệ điều hành phổ thông và rộng rãi nhất thế giới. Bphone chạy trên Android, nên nói thật là nó cũng chẳng có cái gì khác với các hãng khác để mà "dùng thử". Điều đáng bàn ở đây chỉ còn là giá cả với sản phẩm cùng cấu hình, chất lượng, độ ổn định chứ kô phải là bàn xem dùng thử nó có gì mới không.
Kính cụ.
Cụ trích dãn hộ em điều ước hay đièu luật qt quy định cái. E hỏi thật để biết thêm chứ ko để chưi ai đâu. Các bai đó ko nẻu quy đụnh ở đâu, khác nào nói chuyện kiểu tao nói kệ tao. E ko biết thì em hỏi.
Cụ dùng máy này rồi à, hay cụ là chuyên gia

Chỉnh sửa cuối:

justbenice

Xe buýt
Em chẳng tin, em tin là có thể bây giờ cụ không dùng win lậu nhưng trong quá khứ cụ có dùng. Nếu từ xưa đến giờ cụ chưa từng dùng cái gì lậu thì cho em được chân thành xin lỗi cụ.
Đúng rồi . Hồi sinh viên em cài win lậu cho em và cho cả nhà em :P
Nhưng thôi cụ, quá khứ đó đã đi qua, cụ đừng nhắc lại làm em đau nhói :P

Gì chứ, sản phẩm bphone bán đắt gấp 2 lần sản phẩm cùng cấu hình, cài win lậu, in imei giả . Rồi khoác áo hàng Việt Nam. Lừa bán cho người Việt Nam. Em kô ủng hộ, em phản đối tới cùng.

hunggal

Xe tăng
Vâng. Cụ nhìn kô ra cả một chiến dịch PR Bphone bằng tinh thần yêu nước , đến bản thân cái topic này của otofun cũng tự nhiên mọc lên ra rả những lời "tự hào điện thoại Việt Nam" :)
Em kô tranh luận thêm với cụ về vấn đề này. Vì tranh luận dễ dẫn tới mất tình cảm của nhau, đặc biệt đây là otofun chứ không phải mấy cái diễn đàn tuổi teen nhí nhố.

Quan điểm của em vẫn là, đừng nổ, đừng cài phần mềm lậu, đừng bán máy imei giả, máy lỗi cả phần mềm lẫn phần cứng và thu thêm vài triệu tiền "yêu nước" cho người Việt Nam.
Chính vì nó không phải nhí nhố nên mới cần tranh luận tỉnh táo. Em cũng không ưa cách nổ của Quảng. Nếu đúng vụ imei không đăng ký để xài android lâu thì em cũng phản đối bphone. Nhưng em ghét kiểu nhét chữ vào mồm người khác. Và em ghét kiểu chửi khi chưa biết chính xác sự việc.

justbenice

Xe buýt
Cụ trích dãn hộ em điều ước hay đièu luật qt quy định cái. E hỏi thật để biết thêm chứ ko để chưi ai đâu
Khi tham gia sản xuất thiết bị thu phát sóng GSM là phải chấp nhận qui định của hiệp hội GSM quốc tế (tên là GSMA). Và PHẢI gửi đăng ký dãy imei lên cho họ cập nhật thông tin imei toàn thế giới. Ở nước khác máy mà kô có imei hoặc imei giả như Bphone là nó coi như máy ăn cắp và kô cho phép sử dụng với mạng viễn thông luôn.
Tất cả các trang check imei như imei.info và nhiều trang khác đều truy xuất dữ liệu từ hiệp hội GSM quốc tế.
Theo đây : https://www.gsma.com/managedservices/wp-content/uploads/2014/04/Mobile-Equipment-Identity-FAQ.pdf

Thì qui trình cấp imei cũng chỉ 2 ngày. Và nó ghi rõ :

-branding and marketing devices must register with the GSMA and obtain TAC for each different device model
-subcontracting the manufacture of devices marketed under their brand must register with the GSMA and obtain TAC for each different device model

Em đoán vì bphone nó đang cài lậu Google Play - Google Map - Google Mail kô trả tiền bản quyền nên kô dám đăng ký imei, sợ bị google nó tra ra xuất xứ và đòi tiền.

Fun_fun

Xe tăng
Khi tham gia sản xuất thiết bị thu phát sóng GSM là phải chấp nhận qui định của hiệp hội GSM quốc tế (tên là GSMA). Và PHẢI gửi đăng ký dãy imei lên cho họ cập nhật thông tin imei toàn thế giới. Ở nước khác máy mà kô có imei hoặc imei giả như Bphone là nó coi như máy ăn cắp và kô cho phép sử dụng với mạng viễn thông luôn.
Tất cả các trang check imei như imei.info và nhiều trang khác đều truy xuất dữ liệu từ hiệp hội GSM quốc tế.
Theo đây : https://www.gsma.com/managedservices/wp-content/uploads/2014/04/Mobile-Equipment-Identity-FAQ.pdf

Thì qui trình cấp imei cũng chỉ 2 ngày. Và nó ghi rõ :

-branding and marketing devices must register with the GSMA and obtain TAC for each different device model
-subcontracting the manufacture of devices marketed under their brand must register with the GSMA and obtain TAC for each different device model

Em đoán vì bphone nó đang cài lậu Google Play - Google Map - Google Mail kô trả tiền bản quyền nên kô dám đăng ký imei, sợ bị google nó tra ra xuất xứ và đòi tiền.
Cảm ơn cụ.

justbenice

Xe buýt
Thực ra nó ràng buộc nhau rất nhiều. Thậm chí ngay cả các mạng viễn thông Việt Nam khi phát sóng cũng vẫn phải được GSMA đồng ý. Nói cấp là sai, vì bọn tây nó kô có xin-cho như người Việt mình, mà là phải đăng ký để tránh trùng hợp với nước khác.

Còn về thiết bị GSM và số imei. Quảng kô phải muốn làm cái điện thoại ko cần imei là được, nếu quảng làm thế, việc đầu tiên là sẽ bị chính nhà cung cấp chip thu phát sóng GSM nó cắt hợp đồng. Nếu trình độ quảng tới mức tự làm được chip , mạch thu phát sóng 3G-4G thì lúc đó mới có khả năng "hứng lên thì làm điện thoại kô cần qui định của GSMA".

Về mặt Google. Cũng kô phải đơn giản thích cài Google Play lậu là cài, khi bị phát hiện sẽ bị phạt, đưa vào danh sách đen, sẽ kô có lần thứ 2 được sử dụng dịch vụ Google. Năm 2015 khi bị phát hiện ra quảng cũng cuống quít đăng ký bản quyền và số imei. Nghe đồn vì bán máy trước khi đăng ký còn bị phạt nặng nữa. Mà điện thoại Android kô có chợ ứng dụng Google Play thì nó kô còn là Android nữa rồi :P (nghĩ bọn Google đểu thật, đầu tiên dụ người ta dùng Android miễn phí rồi bây giờ thu phí chợ ứng dụng)

Fun_fun

Xe tăng
Thực ra nó ràng buộc nhau rất nhiều. Thậm chí ngay cả các mạng viễn thông Việt Nam khi phát sóng cũng vẫn phải được GSMA đồng ý. Nói cấp là sai, vì bọn tây nó kô có xin-cho như người Việt mình, mà là phải đăng ký để tránh trùng hợp với nước khác.

Còn về thiết bị GSM và số imei. Quảng kô phải muốn làm cái điện thoại ko cần imei là được, nếu quảng làm thế, việc đầu tiên là sẽ bị chính nhà cung cấp chip thu phát sóng GSM nó cắt hợp đồng. Nếu trình độ quảng tới mức tự làm được chip , mạch thu phát sóng 3G-4G thì lúc đó mới có khả năng "hứng lên thì làm điện thoại kô cần qui định của GSMA".

Về mặt Google. Cũng kô phải đơn giản thích cài Google Play lậu là cài, khi bị phát hiện sẽ bị phạt, đưa vào danh sách đen, sẽ kô có lần thứ 2 được sử dụng dịch vụ Google. Năm 2015 khi bị phát hiện ra quảng cũng cuống quít đăng ký bản quyền và số imei. Nghe đồn vì bán máy trước khi đăng ký còn bị phạt nặng nữa.
Thế thì củ chuối quá. Chú này cũng là thành phần trí thức mà sao lại làm ăn kiểu đó nhỉ.
Nhưng em thích nghe/xem sự phân tích chứ cứ thấy chửi loạn lên thì nó cứ sao sao đó, nhất là với người ko hiểu việc như em và ko ít người khác.

justbenice

Xe buýt
Thế thì củ chuối quá. Chú này cũng là thành phần trí thức mà sao lại làm ăn kiểu đó nhỉ.
Nhưng em thích nghe/xem sự phân tích chứ cứ thấy chửi loạn lên thì nó cứ sao sao đó, nhất là với người ko hiểu việc như em và ko ít người khác.
Mấy cái "chuẩn" như GSMA thực ra là chất xám của bọn tây. Nó phát minh ra và những ai dùng thì phải trả tiền cho bọn nó. Hàng ngày cụ đang phải trả 1 đống tiền cho mấy cái phát minh này mà cụ kô biết. Từ tivi, đầu máy, máy nghe nhạc, điện thoại, máy tính.
Thậm chí chính bản thân Google cũng phải trả một số tiền nhất định cho Microsoft cho mỗi một cái máy Android bán ra mà cài Google Play.
Hay như thằng IBM, làm ăn càng ngày càng tệ, nhưng nó sống cực khỏe vì nó sở hữu hàng ngàn, trăm ngàn phát minh mà ngày ngày mọi người vẫn dùng của nó.

bojfmxojfm

[Tịch thu bằng lái]

tauchien

Xe tăng
Wintek out rồi à cụ? Lâu rồi e ko lên đó nên ko rõ. Dạo trước nhà máy thèng này em nhớ là cũng to ghê gớm
Vâng cụ. Nó rút hết, trc chuyên gia thuê nguyên cả cái nhà Tuta Center gần Rùa Vàng. Nó làm Galaxy mà, nhưng họ sợ cn Việt vì ăn cắp tinh vi quá, sử dụng cả nghiệp vụ vận chuyển hàng để tiêu thụ mới ghê. Giờ SS ko rõ có quản tốt ko

Hoang Cute

Xe tải
Ý kiến cá nhân mà bóp chết được chym thì hoá ra chym lởm quá

Hoang Cute

Xe tải
Em đọc ở thớt ko đầy đủ. Một số thứ em ko hiểu hỏi cccm:
IMEI: Thấy chửi các kiểu, em thì thiên về
hướng cái đó là trò thôi, ko có cái đó vẫn dùng bình thường. Cứ coi như cái giấy khai sinh hay căn cước công dân của mình đi, nhưng đkks là luật của tất cả các quốc gia. Còn cái imei kia thì có luật quốc tế nào quy định rằng sx điện thoại phải đăng ký, và cái luật đó có bn nước phê chuẩn, áp dụng.
Phần mềm: Mã nguồn mở thì người lấy mã nguồn đó dùng có gọi họ là lậu hay ăn cắp được ko. Bao nhiêu cm of bình như vậy đã dùng mã nguồn mở để tạo ra phần mềm dùng cho mình hay nhóm của mình chưa. Hay là nếu dùng mã đó và phát triển cho sp thương mại thì nó tự động (theo quy định của nhà phát triển) trở thành phần mềm có phí của nhà cung cấp mã nguồn mở.
Em càng không hiểu: Một sản phẩm người ta làm ra, có ai bắt mình mua hay dùng đâu, sao cứ phải lao vào cắn xé điên khùng vậy.
Có bao nhiêu ô.phở-ô.phò chửi trên đây đã dùng sp đó chưa vậy. Chưa dùng thì đánh giá thế nào ạ.
Tui onhand rồi. Dùng như lờ

td2000

Xe tăng
Chúc mừng mợ có được quả máy đẹp, hàng độc. Mỗi tội giá quá chát nên nhà em không mua.

cuchuoi96

Xe tăng
Hình ảnh thay lời muốn nói cho nhanh :D

Em đã được trải nghiệm em này: lắp lưng nhai của Sony, viền của Apple, mặt trước của samsung , cam cùng phân khúc thì thua xa xiaomi....túm váy em này tầm 5 triệu thì hợp lý hơn.

dongbighug

Xe buýt
Em vừa thử Imei mợ cung cấp thì nó báo là "invalid imei" sau khi bỏ đi cái "/01" cuối dòng thì nó ra cái này
Em cũng hông biết phải hiểu...ra răng nữa :P

Cụ check giúp em đt em với, em bấm *#... như cụ nói, ra màn hình như sau:
IMEI
354619070949630/01
354620070949638/01