[CCCĐ] Trekking Kalaw-Inle lake

oceane68

Xe đạp
Chào người, em đã đọc khá nhiều bài của các bác trên đây về Myanmar. Chủ đề chính là về Bagan, Mandalay, Inle lake nhưng hôm nay em muốn gửi đến mọi người một nơi khác ở Myanmar. Chỗ em nói đến ở đây là Kalaw (1 thị trấn nhỏ ở Myanmar). Từ Kalaw bọn em sẽ trek khoảng 63km trong 3 ngày 2 đêm để đến được inle lake.
Ngày đầu tiên tới Kalaw là 4.30 sáng khi em bắt chuyến bus đêm từ mandalay.Vì là thị trấn nhỏ nên không có taxi buổi sáng sớm, chỉ có mấy anh xe ôm đến hỏi thăm. Thôi thì đành ngồi chờ ở quán nước đợi trời sáng rồi tính tiếp.

Đây là quán trà bọn em ngồi chờ trời sáng.
Đến 6h sáng thì vẫn không thấy taxi nên nhờ 4 bác xe ôm chở 3 người và 1 đống hành lý về khách sạn.
Đây là nơi bọn em ở 1 đêm trước khi đi book tour trekking.
Nature land homestay

Về đến khách sạn thì ngủ đến đầu giờ chiều mới dậy vì đi JJ Express lạnh quá và đường xóc nên không ngủ được.
Buổi chiều thì cũng chỉ đi dạo quanh thị trấn, đi đến thăm nhà ga cổ có từ thời Anh, một số nầ cổ xây dựng kiểu Anh.
Đây là view từ homestay em ở

Nhà thờ kiểu Anh từ thế kỷ 18 or 19 và hiện tại vẫn còn được sử dụng

Ga ở Kalaw mà người Anh xây dựng để vận chuyển hàng hóa, hành khách

một ngôi nhà cũ kiểu Anh và giờ là homestay

Đường lên 1 học viện phật giáo nhỏ ở Kalaw

Từ trên đỉnh có thể nhìn cả thị trấn Kalaw, là nơi khách du lịch và các bạn trẻ lên ngắm hoàng hôn buổi chiều tà

Đi xuống chân núi thì có 1 nhà hàng to của người địa phương bên tay phải, và đây là bữa ăn của 3 người nhà em (khoảng 25$)

Buổi trưa thì bọn em tìm được 1 nhà hàng Italy do 1 ông người Ý sống ở đó mở.

Dài dòng thế đủ rồi, bọn em book tour ở Sam treckking, nếu chỉ 02 người với 1 guide thì giá khoảng 200$. bọn em được ghép với 3 người nữa nên đoàn có 5 người , giá còn 40$/người.
Bắt đầu lên đường ngày thứ nhất. Thằng ku em cầm mũ mặc đồng phục là guide của bọn em trong 3 ngày 2 đêm.
Ngày thứ nhất bắt đầu là khoảng 22km.

Thời tiết ngày đầu tiên khá là thuận lợi cộng sự hào hứng ngày đầu tiên nên mọi người khá thoải mái. Đoàn có em với ku guider là con trai còn lại là 4 em gái, đi khá khỏe.

vừa đi vừa chụp ảnh, nói chuyện tranh thủ làm quen với nhau vì dù gì cũng đi cùng với nhau, ăn ngủ cùng nhau 3 ngày trời. Đây toàn là ảnh của bạn gái em chụp, em chỉ nhiệm vụ đeo balo và chém gió thôi. he he

Đây là view point đầu tiên bọn em dừng chân trong khi chờ uống trà và ăn trưa

Đây là ku em dẫn đường người Myanmar, cực kỳ dễ thương, rất nhiệt tình tên Khao san

oceane68

Xe đạp
Tiếp tục cuộc hành trình sau bữa trưa, bọn em còn khoảng hơn 10km nữa cho ngày đầu tiên. Nghỉ ngơi đến khoảng 1h thì bắt đầu đi tiếp để về kịp đến chỗ ngủ cho đêm đầu tiên trước khi trời tối

Trên đường có gặp anh nông dân sống ở kalaw lên tận trên này để tìm nấm mang về dưới trấn bán.

Một số ảnh chụp trên đường đi buổi chiều

Đây là đường dẫn tới bản để tối nay bọn em ngủ đêm đầu tiên, tối không có điện, khi ăn thì bật đèn pin, tắm thì có bể tắm công cộng dù trời lạnh hay nóng :)

chỗ chơi của bọn trẻ con trong làng

Đây là nhà đối diện chỗ bọn em ở, nhà của bọn em cũng 1 kiểu này thôi, bên dưới là chuồng giữ trâu, bên trên có 1 phòng khách rộng thì họ trải nệm và màn cho cả đoàn ăn uống và ngủ luôn tại đó

Về đến nơi thì còn sớm, cất đồ đạc rồi ra sân đằng trước chơi loanh quanh, bà bạn gái thì đi chụp ảnh xung quanh làng, em thì được thằng ku em rủ chơi cầu mây. Đây là môn thể thao phổ biến của thanh niên bên này.

Ông con trai chủ nhà đi chăn trâu về rồi cũng ra đá cầu mây với mấy anh em

Chỗ bọn em tắm buổi chiều tối đấy. he he

Ngày đầu tiên hoàn thành với thời tiết thuận lợi nên mọi người cũng không có gì kêu ca nhiều. Tối 7h ăn cơm xong rồi cả lũ đi ngủ vì ngày hôm sau 6h phải dây ăn sáng và chuẩn bị cho khoảng 23km ngày hôm sau.

oceane68

Xe đạp
TIẾP TỤC HÀNH TRÌNH NGÀY THỨ 2
Sáng khoảng 5.30 là nhà chủ đã dậy hết rồi, họ nói chuyện rồi nấu nướng chuẩn bị cho cả đoàn, thằng ku San (hdv) để mọi người ngủ thêm đến khoảng 6.15 là mở cửa xông vô Mingalaba với good morning ầm ỹ kiểu mấy con giời dậy đi, sáng bảnh mắt ra rồi. Đi chơi chứ có phải đi để ngủ đâu :D
Sáng sớm dân ở đấy chuẩn bị lên nương với ra đồng thì bọn em ăn sáng xong rồi lên đường, gặp ai cũng mingalaba, họ rất dễ chịu, cứ hỏi ku em HDV bọn này từ đâu đến, sao chúng nó không đi xe máy cho nhanh mà đi bộ làm gì cho khổ...he he

đi được 1 đoạn thì càng lên cao càng lạnh và có sương mù, trên đuờng có gặp mấy người nông dân lên nương mang cả con bé theo

Nói chung là hoà mình cùng thiên nhiên nên tinh thần bọn em vẫn ok, đây mới là chặng đầu của ngày thứ 2. Vừa đi vừa nói chuyện linh tinh rồi vừa đi vừa nghỉ vừa chụp ảnh. cung đường có một số đoạn hơi khó đi xíu nhưng vẫn ok.
Đi lên cao một đoạn nữa thì hết sương, lại dừng chụp ảnh với lại sắp đến cái viewing point thứ hai

Đây là ảnh cả nhóm dừng nghỉ rồi chụp ảnh kỉ niệm vì mỗi đứa ở 1 nơi khác nhau

Sau khi nghỉ khoảng 1 tiếng đồng hồ ăn trưa thì tiếp tục đi bộ buổi chiều. Buổi chiều bọn em sẽ đi theo đường mòn có đường ray tàu hoả vẫn được sử dụng từ thời Anh đô hộ đến giờ. Phong cảnh trên đường đi khá đẹp và con người ở đây cực kỳ thân thiện. Cậu em hướng dẫn nhiệt tình nói chuyện rồi về kể về cuộc sống của người dân ở đây, giấc mơ của nó trong tương lai. 1 đoàn khá thú vị.

Đứa bạn làm quen trong hành trình, bỏ công việc gắn bó bên Anh 9 năm đê dành hẳn 1 năm đi du lịch

scud122

Xe tăng
Hay đấy tiếp đi cụ chủ ơi.........................

Dở người

Xe điện
Cụ viết tiếp đi ạ, hay lắm.
Bạn gái cụ chụp hình đẹp, nhiều chi tiết đời thường, em thích.
Cụ cho em hỏi, giá cả bên đấy mắc hay rẻ. Em cũng đang mong được một lần tới xứ Chùa Vàng mà còn nghèo nên vẫn phải tính cụ ơi.

Ditimhanhphuc

Xe đạp
TIẾP TỤC HÀNH TRÌNH NGÀY THỨ 2
Sáng khoảng 5.30 là nhà chủ đã dậy hết rồi, họ nói chuyện rồi nấu nướng chuẩn bị cho cả đoàn, thằng ku San (hdv) để mọi người ngủ thêm đến khoảng 6.15 là mở cửa xông vô Mingalaba với good morning ầm ỹ kiểu mấy con giời dậy đi, sáng bảnh mắt ra rồi. Đi chơi chứ có phải đi để ngủ đâu :D
Sáng sớm dân ở đấy chuẩn bị lên nương với ra đồng thì bọn em ăn sáng xong rồi lên đường, gặp ai cũng mingalaba, họ rất dễ chịu, cứ hỏi ku em HDV bọn này từ đâu đến, sao chúng nó không đi xe máy cho nhanh mà đi bộ làm gì cho khổ...he he

đi được 1 đoạn thì càng lên cao càng lạnh và có sương mù, trên đuờng có gặp mấy người nông dân lên nương mang cả con bé theo

Nói chung là hoà mình cùng thiên nhiên nên tinh thần bọn em vẫn ok, đây mới là chặng đầu của ngày thứ 2. Vừa đi vừa nói chuyện linh tinh rồi vừa đi vừa nghỉ vừa chụp ảnh. cung đường có một số đoạn hơi khó đi xíu nhưng vẫn ok.
Đi lên cao một đoạn nữa thì hết sương, lại dừng chụp ảnh với lại sắp đến cái viewing point thứ hai

Đây là ảnh cả nhóm dừng nghỉ rồi chụp ảnh kỉ niệm vì mỗi đứa ở 1 nơi khác nhau

Sau khi nghỉ khoảng 1 tiếng đồng hồ ăn trưa thì tiếp tục đi bộ buổi chiều. Buổi chiều bọn em sẽ đi theo đường mòn có đường ray tàu hoả vẫn được sử dụng từ thời Anh đô hộ đến giờ. Phong cảnh trên đường đi khá đẹp và con người ở đây cực kỳ thân thiện. Cậu em hướng dẫn nhiệt tình nói chuyện rồi về kể về cuộc sống của người dân ở đây, giấc mơ của nó trong tương lai. 1 đoàn khá thú vị.

Đứa bạn làm quen trong hành trình, bỏ công việc gắn bó bên Anh 9 năm đê dành hẳn 1 năm đi du lịch

Tháng 9 vừa rồi em cũng có dịp qua đó ctac. em ko đi dc nhiều như cụ, chỉ loanh quanh trung tâm. Nhg Cảm nhận được vẻ đẹp, sự yên bình và thân thiện của người dân nơi đây!

oceane68

Xe đạp
TIẾP TỤC NGÀY 2:
Đi cùng ở Sam Trekking có khoảng 8 đoàn xuất phát từ ngày hôm trước nhưng có đoàn chọn tour 2 ngày 1 đêm, 3 ngày 2 đêm nên đi cùng đoạn bọn e còn có 3 đoàn nữa cũng chọn 3 ngày 2 đêm. Cứ nối theo nhau mà đi thôi vì ngày rộng tháng dài, không vội vã nên đoàn em đi thì cứ thích dừng lúc nào thì dừng. Có khi nằm trên bãi cỏ ngắm trâu bò, núi non đến gần ttiếng đồng hồ rồi mới nhấc mông lên đi tiếp.

Gặp ông già say rượu lái cả xe máy xuống ruộng mấy đứa dừng lại giúp ông già rồi ngồi nói chuyện với ông ấy một lúc.

Nhờ ông hàng xóm đánh xe bò chở giúp ông già say rượu thùng nước chứ đi bộ về nhà còn khó nói gì đến việc đi xe máy chở nước về nhà trên núi

Đấy bọn em đi trekking thế đấy, cứ sướng lên là nghỉ thôi. Chẳng đi đâu mà vội, ngồi nói chuyện với ông già lúc rồi lại đi tiếp, ông già này nhìn tội lắm, là người dân tộc thiểu số sống ở vùng này. Đi đến khoảng 5h chiều thì đến làng mới để ngủ tối nay. Ở ngay nhà thăng bạn thân của ku hdv nên cũng thoải mái. Mấy người dân cứ bảo bọn trẻ con nói hello còn bọn em thì cứ Mingalaba,he he

dân thì nghèo mà chùa chiền thì cứ gọi là to nhất vùng

Chỗ làng em ngủ tối nay chuyên đan thúng, rổ rồi mang xuống Kalaw trấn để bán. Hết ngày thứ 2 của bọn em, tối đấy em vô bếp rồi bảo ku hdv để tao nấu cơm việt nam cho mày với mấy đứa đi cùng đoàn một bữa. Thế là tối đấy làm trứng bắc với cà chua rồi gom hết rau củ nhà nó có vô để xào lên ăn. Bọn Tây lông ăn xong khen ngon đáo để, he he.

oceane68

Xe đạp
Cụ viết tiếp đi ạ, hay lắm.
Bạn gái cụ chụp hình đẹp, nhiều chi tiết đời thường, em thích.
Cụ cho em hỏi, giá cả bên đấy mắc hay rẻ. Em cũng đang mong được một lần tới xứ Chùa Vàng mà còn nghèo nên vẫn phải tính cụ ơi.
Bọn em đặt vé cả đi lẫn về hết khoảng 4,6tr. Bên đó đồ ăn không đắt, chỉ đắt mỗi chỗ ở và phương tiện đi lại thôi. Myanmar mới mở cửa khoảng 5 năm thôi nên mọi người còn dễ thương lắm cụ ah.

oceane68

Xe đạp
Cảm ơn cụ. Myanmar nhìn cũng giống Vietnam mình nhỉ ^^
Giống nhau nhiều thứ lắm cụ, chẳng khác gì việt nam cả nhưng đi thì sẽ thấy có rất nhiều khác biệt bên trong. Mỗi người đi sẽ có trải nghiệm khác nhau cụ ah.

oceane68

Xe đạp
Tháng 9 vừa rồi em cũng có dịp qua đó ctac. em ko đi dc nhiều như cụ, chỉ loanh quanh trung tâm. Nhg Cảm nhận được vẻ đẹp, sự yên bình và thân thiện của người dân nơi đây!

dạ đúng cụ ah nhưng em thì không thích Yangon mấy, bọn em ở bên đó 2 tuần mà chỉ ngủ ở Yangon có 1 đêm trước khi bay về lại Vn. Con người thì tuyệt vời, đặc biệt là trà chiều ở Myanmar. Ngày em phải uống đến mấy cữ trà.

Ditimhanhphuc

Xe đạp
dạ đúng cụ ah nhưng em thì không thích Yangon mấy, bọn em ở bên đó 2 tuần mà chỉ ngủ ở Yangon có 1 đêm trước khi bay về lại Vn. Con người thì tuyệt vời, đặc biệt là trà chiều ở Myanmar. Ngày em phải uống đến mấy cữ trà.
Dạ vâng, do em đi ctac. Nên tranh thủ ngó nghiêng đc chút nào thì ngó thôi ^^. Em rất thích kiểu trekking như nhóm của cụ. Nhg em chỉ đi dc ở Việt Nam thoai, chứ nc ngoài thì chưa có cơ hội trải nghiệm.

oceane68

Xe đạp
NGÀY THỨ 3:
Ngày hôm nay bọn em chỉ còn khoảng 19km nữa là chia tay nhau. Đi đến 2h chiều là đến Inle rồi, sau 2 ngày thì mọi người cũng thấy mệt hơn rồi nhưng nghí đến inle là lại cố gắng mà đi. Thằng ku em hướng dẫn vẫn như mọi sáng dậy sớm chuẩn bị đồ ăn cho cả đoàn rồi mở cửa gọi mấy con giời dậy để đi tiếp, trời thì mưa lạnh lại ở trên núi nữa, chẳng đứa nào muốn dậy mà nó nỡ lòng nào :(
Dậy đi bộ thì bọn trẻ con đã đến trường được một lúc rồi

Cụ nào ăn bắp cải không :)

Đi được một lúc thì dừng lại giãn gân cốt

Đi được 1 đoạn thì đến 1 ngôi làng nhỏ, cả đoàn đang đi gặp ông nội này thấy bảo là uống rượu từ 8h sáng đang ngất ngưởng thả bộ về nhà. Hàng xóm chỉ đứng nhìn rồi cười coi là chuyện thường ngày rồi, bọn em nhìn ông nội này đi mà dàn sang 2 bên đỡ ông ấy sợ bị ngã.

Sau ngọn núi này là hành trình của bọn em sắp hoàn thành rồi. Nói chung đứa nào cũng háo hức vượt qua để nhìn thấy hôf Inle từ trên cao. Thằng ku hdv cứ hỏi nó còn xa không là nó nói sắp được thấy Inle rồi, yên tâm. Cứ phải mấy lần yên tâm như thế bọn em mới nhìn thấy cái hồ.

Cuối cùng thì cũng thấy cái hồ mà vẫn phải đi tiếp khoảng 4km nữa từ trên núi xuống

Đường ra bến thuyền để đến khách sạn trên Inle

Thuyền chờ sẵn rồi, họ chuyển hành lý từ Kalaw đến inle cho bọn em từ hôm trước vì đi trekking nên không mang được nhiều đồ. Giờ lên thuyền rồi ku em hdv đưa mọi người đến các địa điểm lưu trú tại Inle. Kết thúc chuyến đi 3 ngày 2 đêm đáng nhớ.

Và cuối cùng bọn em cũng đã đến được chỗ nghỉ ở trên Inle.

Đây là bức ảnh bạn gái em chụp 1 ông lão trên đường Trekking, thể hiện được phần nào con người Myanmar. em gửi tới các cụ cùng lời cảm ơn đã đọc bài và chúc các cụ khoẻ. Thân ái