[Funland] Trẻ vào lớp 1 trường tư thục

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cái chuyện công - tư trong giáo dục, em thấy chúng ta bàn luận và tranh cãi nát nước rồi. Cũng chẳng ai dám cam đoan mình đúng, người khác sai. Theo quan điểm của em thì chọn công hay tư lên quan đến tài chính của gia đình và kỳ vọng của bố mẹ vào con cái

- Nếu gia đình tài chính dư dả thì em ủng hộ cứ Tư mà táng vì trường tư có rất nhiều ưu điểm mà trường công không thể có được như cơ sở vật chất tốt, sĩ số lớp ít và được đào tạo toàn diện hơn. Cụ nào vẫn thích con học nặng như trường công thì cũng thiếu gì lựa chọn. Chỉ cần đọc trên OF này cũng khối kinh nghiệm ra còn không đặt nặng chuyện học hành thì chọn trường tư nào nhẹ nhàng môt chút. Trường tư nó mở ra theo nhu cầu thị trường nên yên tâm có đủ mọi loại hình, tha hồ chọn.

Tuy nhiên đã chọn học Tư mà lại lăn tăn về vấn đề chi phí, chẳng hạn tìm trường nào rẻ rẻ phù hợp với kinh tế gia đình thì em khuyên là dừng ngay ý định đó, thà cho học Công để nhẹ cái đầu, đừng cố quá dễ thành quá cố.

- Ai cũng biết trường Công có quá nhiều bất cập nhưng đổi lại là môi trường rèn luyện cực tốt, đặc biệt với trẻ em mới đi học. Dù sao đa phần về sau vẫn đang sinh sống ở Việt Nam, cho làm quen dần với khó khăn hay bất cập âu cũng là hợp lý, tránh vào nơi "thiên đường" quá rồi khi va vấp bên ngoài hơi mệt. Sau này học lên cao tùy năng lực của con mà mình thuyết phục, chỉ nó hướng đi hợp lý. Chẳng hạn con em học hết cấp 2 mà dốt quá chẳng hạn, em sẽ thuyết phục nó đi học nghề thay vì có đâm đầu vào cấp 3. Tất nhiên nó nghe hay không thì tính sau nhưng mong muốn của mình là như thế.

Ưu điểm lớn nhất của trường công là chi phí rẻ, dành cho số đông. Cơ sở vật chất nếu ở thành phố lớn thì không quá tệ, có xuốn cấp thì cũng sẽ đến lúc được nhà nước đầu tư sửa sang, xây mới. Có chăng con mình đen không học đúng lúc đó thôi. Đúng là trường công bây giờ hầu như trường nào cũng mở thêm các lớp năng khiếu ngoài giờ. Cụ nào đón con muộn thì cho con học năng khiếu, mất thêm tý chi phí cùng lắm nhằm mục đích con không phải lang thang vạ vật. Học đủ năng khiếu đảm bảo full cả tuần. Mà học cái đó không được cái lọ thì được cái chai. Chẳng hạn cho con đá bóng, chơi cầu lông cũng là cách rèn sức khỏe hay học cờ vua để nâng cao tư duy hay học tính kiên nhẫn.
Em nhất trí 1000000% với còm này của Cụ. Nếu được rót 10 chén hay hơn nữa em sẽ rót hết cho cụ. Đây là nhận đính chính xác, khách quan và khái quát nhất đối với chủ đề "Lựa chọn trường công hay trường tư".

Tuyệt Diệt

Xe buýt
Bé nhà em năm nay vô lớp 1 ạ.
- Nếu học trường công thì 5h về rồi, ko có ai đón. Trường học thì ổn, đạt chuẩn. Mỗi tội lớp đông lắm, nghe bảo 40-50 bé 1 lớp.
- Trường tư thì em có đi xem vài chỗ giá cả hợp lý (4-5tr/tháng) thì thấy: lớp 25hs, trường bé tẹo, cả 3 cấp học mà chỉ có tầm 25 lớp. Được cái có giữ thêm giờ đến tầm 6h30 gì đó, đi làm về đón được.

Em muốn hỏi thăm kinh nghiệm có cụ nào cho con học mấy trường tư thục nhỏ nhỏ kiểu vậy ko ạ?
Cụ ở đâu mới tư vấn được. Con em đang học trường tư Nguyễn Khuyến chõi Lê văn hưu. Học phí bán trú cũng có hơn 3 tr 1 tháng, lớp 1 con em học có nhõn 7 cháu.

Con em đã nhắm 1 trường công, đỗ trường tư May. Hôm rồi thức đêm hôm đăng ký Nguyễn Siêu. Đỗ vào Nguyễn Siêu lại đi lại xa xôi lại liên quan đến nhà cửa.
Mệt thật (:|

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Đọc nhiều bài trong thớt thấy nhiều cụ dị ứng với trường tư nhỉ. Đa số các cụ nghĩ vào tư chất lượng dạy không tốt bằng công, xin thưa con e từ mãu giáo đến hết cấp 2 toàn học tư vậy mà nam lop 9 ca lop thi lên chuyên cấp 3 đỗ hết. Số lượng đỗ 2-3 trường chuyên là nhiều, vì vậy công hay tư thì ở đâu cũng có trường này trường khác. Tuỳ thuộc vào kinh tế, điều kiện và hướng phát triển cho con sau này mà chọn thôi.
Đi họp hộ phụ huynh con ông bạn trường công, nghe cô chủ nhiệm nhắc phụ huynh không thúc con học sau này thi kg đỗ trưong công thì phải đi học dân lập thì khổ, trong mắt các cô trường công thì hs trưong tư toàn đứa dốt, nghich ngợm, khó bảo...nghe ngứa cả tai.

123qwerty

Xe buýt
Cụ ở đâu mới tư vấn được. Con em đang học trường tư Nguyễn Khuyến chõi Lê văn hưu. Học phí bán trú cũng có hơn 3 tr 1 tháng, lớp 1 con em học có nhõn 7 cháu.
Em ở HCM, quận 12 cụ ạ
Cụ thấy chất lượng giáo viên, môi trường, học tập thế nào ạ.
Em thì thích môi trường tư hơn công, gì cũng dễ nói chuyện. Gặp các bác trường công cứ như cán bộ phường em chán hẳn

L.C.D

Xe container
Đọc nhiều bài trong thớt thấy nhiều cụ dị ứng với trường tư nhỉ. Đa số các cụ nghĩ vào tư chất lượng dạy không tốt bằng công, xin thưa con e từ mãu giáo đến hết cấp 2 toàn học tư vậy mà nam lop 9 ca lop thi lên chuyên cấp 3 đỗ hết. Số lượng đỗ 2-3 trường chuyên là nhiều, vì vậy công hay tư thì ở đâu cũng có trường này trường khác. Tuỳ thuộc vào kinh tế, điều kiện và hướng phát triển cho con sau này mà chọn thôi.
Đi họp hộ phụ huynh con ông bạn trường công, nghe cô chủ nhiệm nhắc phụ huynh không thúc con học sau này thi kg đỗ trưong công thì phải đi học dân lập thì khổ, trong mắt các cô trường công thì hs trưong tư toàn đứa dốt, nghich ngợm, khó bảo...nghe ngứa cả tai.
Trường tư như trường 2 thằng con em hs ngoan phết, em đi vào trường, hs tiểu học nhìn thấy ng lớn, ko quen gì đâu nhưng vẫn khoanh tay "con chào bác ạ". Trường quản hs khá chặt nên em tin là mấy trò trốn học sẽ ít hơn các trường đông hs quản ko chặt. Gia cảnh hs cũng khá, vì để trang trải đc mức học phí tầm 10 củ trở lên thì gđ thuộc dạng trung lưu rồi, nhà có điều kiện lại ít con nên các gđ chăm sóc dạy dỗ con khá ổn. Cứ suy từ trong các nhóm bạn bè của 2 con em thì thấy, chúng nó vô tư, hồn nhiên ngây thơ, đầu óc ko ranh ma tính toán, hơi thiếu tính ganh đua nhưng nói thật là tầm tuổi 6-15 thì ganh đua làm gì cho nhọc, phỏng ạ. Nhìn chung các con tự tin, vui vẻ, với cá nhân em, điều này quan trọng hơn chuyện học trâu bò.
Năm nay con em lớp 9, lẽ ra phải thi lên 10 nhưng vì đang học theo hệ Cambridge thì coi như ko phải chuyển cấp nữa, nói thật em thấy như trút đc 1 gánh nặng. Đến bậc ĐH mà vào đc trường ĐH công lập tốt như Bách khoa hay KHTN thì em cũng cho con học hệ liên kết với nc ngoài. Còn ko thì cứ hoc trường tư như RMIT hoặc BUV thôi. Xác định thế cho nhẹ đầu ạ.

L.C.D

Xe container
Con em đã nhắm 1 trường công, đỗ trường tư May. Hôm rồi thức đêm hôm đăng ký Nguyễn Siêu. Đỗ vào Nguyễn Siêu lại đi lại xa xôi lại liên quan đến nhà cửa.
Mệt thật (:|
NSieu đã thi đâu cụ? Vào đc lớp 1 NSieu cũng khoai phết í.

Baolongkub

Xe tăng
Chưa có kn thì cứ trường công mà bem
Còn nhiều tiền có đk hẵng sang QT

haivanphe

Xe container
Thằng đầu nhà em học tư hết cấp 2, cấp 3 next sang trường công - rất ok và trưởng thành nhiều. Con bé nhà em đang học lớp 1 tư thục (lý do chính là gần nhà và nó cũng đang hơi còi), lâu nhất là hết tiểu học em cho ra trường công.

Trường công khu vực trung tâm Hà Nội giờ cũng được đầu tư kha khá rồi, đông học sinh thì cũng 2-3 cháu 1 bàn thôi, ăn uống thì con nhà người ta ăn thế nào con mình ăn thế đấy. Học công hay tư đều phải đi học thêm nếu muốn thi thố ở Việt Nam. Còn đi du học thì học đâu chả được, có khi học trường công thì cơ hội có học bổng lại còn nhiều hơn ấy.

bai

Xe điện
Trường công ạ, trường chuẩn bây h max cũng chỉ 40+- 3 cháu thôi. Trường cũng có nhiều clb cho con ở lại cuối h, cùng lắm thì combo xe ôm hoặc gom được 1-3 cháu thì taxi, mà học đúng tuyến thì đi xa nhất cũng chỉ 3km thôi mà, nếu khéo dân vận con có thể đến nhà bạn nào cùng lớp.
Ps: có cụ trên đã nói về trường tư gắn mác học phí rẻ, em nghĩ là con đi học cần kiến thức chứ không phải để nhàn thân ạ
Nội thành HN thì >80% cấp 1 có sỹ số >50 cháu/lớp. 50-60 cũng không hiếm.

toyennha

Xe lăn
Con em lúc mẫu giáo học trường quốc tế mút tay từ bé đến vẹo cả 2 ngón tay. Cô chẳng làm gì được. Em cho về trường công học hết mút tay. Dĩ nhiên trường công mẫu giáo đa phàn ko có dạy bơi. Nhưng lên cấp 1 ở SG là phổ cập bơi rồi giờ con em học lớp 3. Giỏi tiếng anh cải nhau với ba ầm ầm chê ba tiếng anh giở. Chốt hạ em thấy trường công vẫn ổn hơn cơ sở vật chất tương đối ổn máy lạnh do bố mẹ hù tiền mua nên ko phải nghĩ điện NN lo. Sáng có ăn sáng ( phụ huynh đăng ký) trưa mặc định thêm buổi xế. Cứ 3 ngày liên tục mà con em về kêu đói là em vào nói chuyện với hiệu trưởng luôn

toyennha

Xe lăn
Em ở HCM, quận 12 cụ ạ
Cụ thấy chất lượng giáo viên, môi trường, học tập thế nào ạ.
Em thì thích môi trường tư hơn công, gì cũng dễ nói chuyện. Gặp các bác trường công cứ như cán bộ phường em chán hẳn
Quận 12 hocmon em ko dám nói. Nhưng bạn em đang cho con học ở Lê Văn Sỹ. 2 vợ chồng bỏ nhau chuyển còn về học cấp 2 ở quận 12 sau 1 năm nó hư hơn mất dạy hơn, nên lại phải chuyển về trường công Quận 3 học con em học trường công cấp 1 ở GV thấy ngoan giỏi cải nhau với ba nó ầm ầm

Mi Mo Sa

Xe tải
Cụ nói rõ quận nào mới tư vấn được, mà trường công cũng tốt đó, thuê người đón cũng được mà. Lớp 1 nên cho con học gần nhà cho đỡ vất vả các cháu

hitle888

Xe điện
Nội thành HN thì >80% cấp 1 có sỹ số >50 cháu/lớp. 50-60 cũng không hiếm.
Cụ nói thế nào, con em năm nay vào C1 cát Linh, bạn bè em cũng có con học Thịnh Hào, Tô Vĩnh Diện, .. và em khẳng định luôn ở lớp 1 năm nay cái 80% của cụ là không đúng

DR4VOCON

Đi bộ
Cụ nói thế nào, con em năm nay vào C1 cát Linh, bạn bè em cũng có con học Thịnh Hào, Tô Vĩnh Diện, .. và em khẳng định luôn ở lớp 1 năm nay cái 80% của cụ là không đúng
Con em tiểu học Kim Giang, Thanh Xuân, Hà Nội. Cu lớn lớp 4 sĩ số 60+, cu bé lớp 1 54 ạ. Trường công em thấy vấn đề lớn nhất là sĩ số quá đông, cả trường không có lớp nào dưới 50 cháu.

Nana2015

Xe tăng
Con em năm nay cũng vào lớp 1. E sẽ cho con học trường công. Thứ nhất trường công tất cả đk đáp ứng đủ nhu cầu của em. Từ kinh tế đến học hành. Ví dụ trường tư như cụ nói thì học phí có 5tr e nghĩ là k nên. Vì tư thì ra tư chứ rẻ quá e nghĩ nó k ra vấn đề học hành của con được. Học trường công vẫn có các môn năng khiếu khi hết thời gian học, múa hát, đá bóng, bóng bàn,... cụ cân nhắc khi nào trường tư giá rẻ nhé

beetle90

Xe máy
Lớp 1, con e vào 1 trường tư nhỏ, tổng chi phí ~4,5tr/tháng. Cơ sở vật chất hơi tệ, nhưng lớp chỉ ~20 bạn. Tập thể nhỏ nên cô trò tình cảm lắm, như là học nhóm có cô giáo vậy. Học cũng không áp lực. Tập thể phụ huynh cũng vui, toàn người dành nhiều thời gian cho con, cùng tư tưởng muốn con học ít áp lực, các môn hoàn thành là đủ, tiếng Anh-thể chất tốt.

Sau vì trường chuyển đi xa hơn, đi lại đường phố xa mệt mỏi, ko tiện đưa đón, e phải cho về trường công gần nhà.
Trường công, lớp hơn 50 bạn, còn lại cũng không vấn đề gì lắm, chi phí 1 tháng ~ gần 2tr.
Tiếng Anh sẽ phải học thêm ngoài, trường tư thì chương trình tiếng Anh đương đối ổn.
À trước đó, khi học tư thì nhóc chưa từng ghét ai cả, sang công thì tâm sự ghét 1 bác ở trường, giờ vẫn đang ghét :D
Vẫn thấy tiếc trường cũ quá. Nếu gần thì e ko bao giờ chuyển sang công.

123qwerty

Xe buýt
Lớp 1, con e vào 1 trường tư nhỏ, tổng chi phí ~4,5tr/tháng. Cơ sở vật chất hơi tệ, nhưng lớp chỉ ~20 bạn. Tập thể nhỏ nên cô trò tình cảm lắm, như là học nhóm có cô giáo vậy. Học cũng không áp lực. Tập thể phụ huynh cũng vui, toàn người dành nhiều thời gian cho con, cùng tư tưởng muốn con học ít áp lực, các môn hoàn thành là đủ, tiếng Anh-thể chất tốt.

Sau vì trường chuyển đi xa hơn, đi lại đường phố xa mệt mỏi, ko tiện đưa đón, e phải cho về trường công gần nhà.
Trường công, lớp hơn 50 bạn, còn lại cũng không vấn đề gì lắm, chi phí 1 tháng ~ gần 2tr.
Tiếng Anh sẽ phải học thêm ngoài, trường tư thì chương trình tiếng Anh đương đối ổn.
À trước đó, khi học tư thì nhóc chưa từng ghét ai cả, sang công thì tâm sự ghét 1 bác ở trường, giờ vẫn đang ghét :D
Vẫn thấy tiếc trường cũ quá. Nếu gần thì e ko bao giờ chuyển sang công.
Cụ mô tả cái trường tư giống cái em vừa đi tham khảo
- lớp học tầm 20hs
- trường hơi nhỏ, cũ
- do cũ nên chi phí rẻ, tất cả tầm 4tr-5tr

Cụ làm em quan tâm lại trường tư rồi