[Funland] Trầu cau gây ung thư vòm họng, ung thư môi.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều nước làm trầu cầu kì thế nhỉ. Nhìn như món gỏi cuốn. Đủ các nguyên liệu
Em cũng khá ngạc nhiên ở chỗ lá trầu cùng họ hồ tiêu với lá lốt. Nhưng trong khi lá lốt thì rất nổi tiếng với đủ loại nhân cuốn từ lợn, trộn mộc nhĩ, bò băm mỡ chài,...v..v...thì lại ko có ai nghĩ đến dùng trầu với hình thức tương tự?

captain81

Xe tải
Cụ sang Miến Điện, đàn ông từ già đến trẻ ăn trầu khắp nơi, các điểm bán trầu nhan nhản trên đường phố, khéo 2-300m có 1 điểm bán trầu, mùi trầu, nước trầu thoang thoảng thành mùi đặc trưng ở đường phố Yangon.

Được gửi từ Captainx - Otofun

.Chuối.

Xe tăng
Hề hề, quê ngoại em là làng cau luôn. Dân có truyền thống trồng trầu cau. Nhưng giờ cũng chỉ còn vài cụ rất già là giữ thói quen. Còn chủ yếu là bán phục vụ đám cưới hỏi. Nên em nghĩ là sau khi cụ cai được thuốc lào thì cũng dần dần nên cai cả trầu cau. Phong tục này tuyệt chủng ở VN là khó tránh khỏi. Dần dần sau này có khi còn mỗi mình cụ ở đất HN biết ăn trầu thì bỏ bu =)) Mà lúc ấy muốn kiếm nguyên liệu mới có.

Ở nội thành Hải Phòng nơi em lớn, đến giờ hàng quán vẫn bán 1 suất trầu cau vôi vào ngày rằm mùng 1 cho mọi người mua về cúng. À nếu cụ đam mê trầu cau đến thế thì thử ngâm cứu "Myanmar Style" xem. Em thấy họ sáng tạo hơn mình nhiều. VN trông thế mà bao đời chỉ biết mỗi quết vôi têm trầu.
http://soi.today/?p=232418&cat=16
Dân Tai oẳn nhai zầu cũng kinh, chạy qua vùng Taichung thấy nhà nào cũng có vườn cau với zầu, nam phụ lão ấu cắn tất, nhưng bên họ không thấy kèm thuốc lào như ở ta :D.

cưỡi chổi

Xe lăn
Em cũng khá ngạc nhiên ở chỗ lá trầu cùng họ hồ tiêu với lá lốt. Nhưng trong khi lá lốt thì rất nổi tiếng với đủ loại nhân cuốn từ lợn, trộn mộc nhĩ, bò băm mỡ chài,...v..v...thì lại ko có ai nghĩ đến dùng trầu với hình thức tương tự?
Em nghĩ là các cụ thời xưa cũng thử chán rồi mới rút ra cái công thức ấy ạ. Trầu, Hồ Tiêu, Lá Lốt, Diếp Cá cùng họ nhưng mỗi loại lại 1 vị, 1 công dụng khác nhau nên sẽ hợp với món khác nhau. Giờ lấy lá trầu mà cuốn chả rán thì chắc không ngửi được hoặc rau diếp cá mà đem rán lên thì chắc mất tác dụng (so với ăn sống)

Zauto

Xe hơi
Chắc chắn 1 điều khả năng khử mùi khó chịu của trầu cau là đảm bảo, ăn xôi xéo có hành khô , bún chả kèm tỏi..vv.. xong lại làm điếu thuốc thì lên xe cứ gọi là ngậm ngùi luôn..nhưng nhai miếng trầu thì khử mùi tuyệt vời luôn, thời gian cũng chỉ 10 phút như hút điếu thuốc.
Chuẩn cụ

le-minh

Xe tải
Bỏ qua các vấn đề khác. Chỉ riêng cái khoản nhai lại miếng bã trầu của người khác thì em thấy mấy anh chị em nhà cụ thật dũng cảm. Em và có lẽ rất nhiều người khác thì chịu. Không phải riêng miếng trầu mà bất kỳ thứ gì đã nhai qua miệng người khác thì em chịu, không thể cho vào miệng của mình nữa (Trừ lúc bé quá chưa có nhận thức được thì phải ăn cơm nhá của bố mẹ). Giờ em chỉ dám ăn đồ ăn dở của f1 nhà em thôi. Đấy là đồ ăn còn thừa hoặc nó cắn dở thôi nhé, chứ không phải là nó ăn vào miệng rồi nhèn ra
Thời điểm năm 85 86 ace tôi mới 5 6t nhai lại bã trầu của bà là bt, trước đó nữa được đút bột và ăn cơm nhá lại quá phổ biến, không cần phải có lòng dũng cảm và tầm tuổi đó chắc chả biết khái niệm dũng cảm là gì đâu cụ à.. mãi cho tới sau này mới có tiêu chí vệ sinh thì tôi nghĩ các bạn trẻ sn 1995 trở ra mới ít có được (hay bị) ăn đồ nhá.. mình biết những em sn 1988 vẫn ăn nhá mà.. riêng đút cháo hay bột mặn cho trẻ tới bây giờ động tác thổi bột cho nguội hay thè lưỡi liếm đáy thìa của phụ huynh vẫn phổ biến chắc luôn, vậy có tính là lây nhiễm vi khuẩn không?
Các cccm trên này tầm 7x, 8x xem có ai không được (bị) ăn nhá điểm danh giúp hộ cái ạ.
Bây giờ thời hiện đại rồi, nhiều tiêu chuẩn vệ sinh khoa học hơn rồi thì tôi cũng không có cho trẻ nhà tôi ăn nhá nữa, mình tiếp thu cái mới chứ không bảo thủ ., nhưng có những cái cũ ở tại thời điểm ấy nó thế, lúc ấy nó hợp lý.. cụ nhìn và bình luận dưới lăng kính của thời đại hiện tại thì cũng nên có 1 sự thông cảm nhất định cho thời đó và lựa lời.
Nói thật lòng tôi thấy chạm tự ái nên viết hơi dài.

cưỡi chổi

Xe lăn
Thời điểm năm 85 86 ace tôi mới 5 6t nhai lại bã trầu của bà là bt, trước đó nữa được đút bột và ăn cơm nhá lại quá phổ biến, không cần phải có lòng dũng cảm và tầm tuổi đó chắc chả biết khái niệm dũng cảm là gì đâu cụ à.. mãi cho tới sau này mới có tiêu chí vệ sinh thì tôi nghĩ các bạn trẻ sn 1995 trở ra mới ít có được (hay bị) ăn đồ nhá.. mình biết những em sn 1988 vẫn ăn nhá mà.. riêng đút cháo hay bột mặn cho trẻ tới bây giờ động tác thổi bột cho nguội hay thè lưỡi liếm đáy thìa của phụ huynh vẫn phổ biến chắc luôn, vậy có tính là lây nhiễm vi khuẩn không?
Các cccm trên này tầm 7x, 8x xem có ai không được (bị) ăn nhá điểm danh giúp hộ cái ạ.
Bây giờ thời hiện đại rồi, nhiều tiêu chuẩn vệ sinh khoa học hơn rồi thì tôi cũng không có cho trẻ nhà tôi ăn nhá nữa, mình tiếp thu cái mới chứ không bảo thủ ., nhưng có những cái cũ ở tại thời điểm ấy nó thế, lúc ấy nó hợp lý.. cụ nhìn và bình luận dưới lăng kính của thời đại hiện tại thì cũng nên có 1 sự thông cảm nhất định cho thời đó và lựa lời.
Nói thật lòng tôi thấy chạm tự ái nên viết hơi dài.
Vâng. Tính em hơi bè le nên thấy vậy. Có gì không phải mong cụ bỏ qua nhé

cưỡi chổi

Xe lăn

Sáng rằm đang uống chè hưởng lộc ở cq, mời cụ. Kể ra cô tạp vụ mua kẹo lạc hợp chè khô hơn nhưng có gì mời nấy cụ nhé.
Vâng, trời lạnh mà có kẹo lạc hoặc kẹo dồi nhâm nhi với ấm chè nóng thì nhất rồi.

sinathan

Xe máy
Sao ngày xưa các cụ toàn chết già chứ có ai chết vì K đâu nhỉ?
Bây giờ nếu ăn bị K thì chắc do loại thuốc xịt vào lá trầu & trái cau.
Em thấy các cụ già quê em ăn mấy chục năm roài mà chả thấy K

cuhaifus

Xe container
Nói thông tin này ra để các cụ biết mà đề phòng: Bà nội em ăn trầu răng đen nhánh từ ngày trẻ đến tầm 85 tuổi thì ko ăn nữa nhưng hậu quả của việc ăn trầu từ ngày trẻ nó đeo đẳng ghê lắm, đến tận lúc bà em mất là 101 tuổi mà răng vẫn chả rụng được cái nào. Sau bốc mộ cho cụ chính em là người làm mà hàm răng vẫn còn nguyên đó

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Nói thông tin này ra để các cụ biết mà đề phòng: Bà nội em ăn trầu răng đen nhánh từ ngày trẻ đến tầm 85 tuổi thì ko ăn nữa nhưng hậu quả của việc ăn trầu từ ngày trẻ nó đeo đẳng ghê lắm, đến tận lúc bà em mất là 101 tuổi mà răng vẫn chả rụng được cái nào. Sau bốc mộ cho cụ chính em là người làm mà hàm răng vẫn còn nguyên đó
A cụ nhầm nặng nhé. Răng đen là một tập tục riêng của VN, nó klq đến ăn trầu https://vi.wikipedia.org/wiki/Nhuộm_răng
Nó thật sự tốt cho răng. Bà nội cụ chơi nguyên combo thì em thật cạp đá còn vỡ được ấy chứ. Hơi buồn là công nghệ thời nay hiện đại thế mà chẳng có cái loại "nhuộm răng trắng" tương đương. Nên răng lợi giờ chán quá.

cuhaifus

Xe container
A cụ nhầm nặng nhé. Răng đen là một tập tục riêng của VN, nó klq đến ăn trầu https://vi.wikipedia.org/wiki/Nhuộm_răng
Nó thật sự tốt cho răng. Bà nội cụ chơi nguyên combo thì em thật cạp đá còn vỡ được ấy chứ. Hơi buồn là công nghệ thời nay hiện đại thế mà chẳng có cái loại "nhuộm răng trắng" tương đương. Nên răng lợi giờ chán quá.
Em không bảo do ăn trầu mà răng đen cụ nhé, ý em là thời đó 100% các bà đều răng đen và việc ăn trầu hay ko không ảnh hưởng đến màu đen đó.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Em không bảo do ăn trầu mà răng đen cụ nhé, ý em là thời đó 100% các bà đều răng đen và việc ăn trầu hay ko không ảnh hưởng đến màu đen đó.
À thế em hiểu nhầm ạ. Mà cụ viết thế này thì bố thằng nào chả hiểu nhầm Bà nội em ăn trầu răng đen nhánh từ ngày trẻ =))

haivu603122

Xe tải
Dân Đài loan ăn trầu thành thần. cụ nào confirm em cái