Trao đổi kỹ thuật & sử dụng máy film.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Nó ra ảnh dương bản Cụ ạ, Các Cụ nên scan từ máy LAB bởi thợ LAB khi scan đã chỉnh màu sắc và density đẹp sẵn rồi. Về nhà thích thì sửa thêm thôi. (Phải yêu cầu khi scan ảnh bởi nếu không nói rõ yêu cầu với thợ LAB nó cứ để AUTOMATIC thì có những file về nhà Bó tay.com luôn)
Thế phải dặn thợ như thế nào cho nó đúng từ chuyên môn hả cụ?
Hôm nay em đi scan, ra em dặn thợ "nhớ scan chất lượng cao cho anh nhá", nó trả lời "nhà em film nào cũng scan chất lượng cao hết"... em thuỗn mặt ra chả biết nói thế nào nữa... hị hị...
- khi chụp máy phim ng ta cân nhắc nhiều hơn chút :21::21: nên ảnh phải đẹp mới chụp ( chuyện nài trừ em ra vì em nhôm nhựa lắm)
Hôm nay mới thử 1 tý mà thấy nó đốt tiền kinh quá, cục pin mua mất hơn 90k, quận film 35k... chụp được khoảng 10 phút hết pà nó rồi, thế là ngồi xem chúng nó chụp... ặc ặc...
Còn một viên mua để backup mà không dùng tới vì em mua PB-2 rồi ... Cụ qua em đưa.
Hôm nào học PS cụ cầm qua cho em xin nhá.

fesantafe

Xe tải
Hôm nay em đi scan, ra em dặn thợ "nhớ scan chất lượng cao cho anh nhá", nó trả lời "nhà em film nào cũng scan chất lượng cao hết"... em thuỗn mặt ra chả biết nói thế nào nữa... hị hị...

Mỗi LAB có cách scan khác nhau, Bác hỏi xem ở đó scan ra kích thước file lớn nhất là bao nhiêu? Chọn cỡ file lớn nhất để scan, nếu được thì scan file dạng PSD về chuyển JpG sau. (Bác kiểm tra lại được trên máy mà). Các loại máy LAB Scan đẹp là: NORITSU 2901; NORITSU 3101. Bác có thể ra LAB Triệu Tuấn Giảng võ để scan. Tôi dùng cả hai dòng máy Minilab fuji và Noritsu thấy rằng chất lượng của các loại máy trên tốt hơn cả. Chúc vui.

FeRAM

Xe điện
Hôm nay mới thử 1 tý mà thấy nó đốt tiền kinh quá, cục pin mua mất hơn 90k, quận film 35k... chụp được khoảng 10 phút hết pà nó rồi, thế là ngồi xem chúng nó chụp... ặc ặc...
Dư lày mà ko được cái ảnh nào ra hồn là chít với cái vòng đới. Lão Mèo chụp film rất lâu rồi và luôn khuyến cáo là ko phải ai chụp film cũng pro là gì. Còn định bắt lão ấy nói thế nào nữa đây, :21:

Primera

Xe tăng
Mỗi LAB có cách scan khác nhau, Bác hỏi xem ở đó scan ra kích thước file lớn nhất là bao nhiêu? Chọn cỡ file lớn nhất để scan, nếu được thì scan file dạng PSD về chuyển JpG sau. (Bác kiểm tra lại được trên máy mà). Các loại máy LAB Scan đẹp là: NORITSU 2901; NORITSU 3101. Bác có thể ra LAB Triệu Tuấn Giảng võ để scan. Tôi dùng cả hai dòng máy Minilab fuji và Noritsu thấy rằng chất lượng của các loại máy trên tốt hơn cả. Chúc vui.

Mấy cái QSS-2901 là đời ơ kìa rồi, và nó chỉ là đời máy minilab, chứ không phải đời máy scan. Bây giờ họ dùng 37xx hoặc 24Pro rồi. Lèng phèng thì cũng phải có 350x chạy chơi.

Máy scan đi cùng với mấy máy minilab của Noritsu thì là tuyền hàng của Epson HB2, HB4, mà đời mới nhất là HS-1800, riêng cái scan này trị giá hơn chục ngàn $ luôn. các bác cứ kiếm tiệm nào có cái scanner này mà giã.

Cũng nên chú ý tới máy tráng film nữa, hầu hết các tiệm giờ toàn xài máy film cũ rích, lâu lâu mới tráng 1 cuộn, nên chất lượng thuốc và độ ổn định rất kém.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Em hỏi thêm 1 cái là tại sao máy film (hay máy full frame) chụp ra DOF mỏng thế nhỉ?
Ví dụ như bức này thông thường em chụp ống 70-200 khoảng f4 đến F5 thì nó lên được lờ mờ mấy cái cây cối phía sau rồi. hôm nay để f4. hay f4.5 gì đó về xem lại thấy ảnh bị xoá phông hết tiệt.

OK. Có gì hôm tới em ra Triệu Tuấn scan PSD cho nó mấu.
Dư lày mà ko được cái ảnh nào ra hồn là chít với cái vòng đới. Lão Mèo chụp film rất lâu rồi và luôn khuyến cáo là ko phải ai chụp film cũng pro là gì. Còn định bắt lão ấy nói thế nào nữa đây, :21:
Đấy, nhìn ảnh trên đi... máy số chắc là khóc roài... hihi
Mỗi tội ảnh chụp gái khoe với cái vòng tròn được. Các cụ xem nhanh để tối em xoá... hihi

fesantafe

Xe tải
Máy scan đi cùng với mấy máy minilab của Noritsu thì là tuyền hàng của Epson HB2, HB4, mà đời mới nhất là HS-1800, riêng cái scan này trị giá hơn chục ngàn $ luôn. các bác cứ kiếm tiệm nào có cái scanner này mà giã.

Cũng nên chú ý tới máy tráng film nữa, hầu hết các tiệm giờ toàn xài máy film cũ rích, lâu lâu mới tráng 1 cuộn, nên chất lượng thuốc và độ ổn định rất kém.[/quote]

Bác mà tư vấn vậy không ai giám chơi film nữa đâu. Mà đưa film ABC đi scan máy scan chuyên nghiệp thì nhanh ... Bán nhà lắm. Vậy nên AE nhà mình chụp chơi thì chỉ nên đến LAB mà scan thôi, Nếu được con nghệ thuật nào thật ưng ý thì đi scan máy chuyên nghiệp (Phim 24-36 ra file 96 Mb là tốt rồi, phóng ảnh 1m27 X 1m83 rất đẹp). Giá máy Scan film chyên nghiệp loại khủng bây giờ 10K USD không mua đựoc đâu ạ (IMACOM = 120K USD).

Primera

Xe tăng
Bác đọc kỹ lại giùm.

Em không xui các bác mua máy scanner HS1800

Mà em chỉ bảo nên tìm những tiệm có máy HS1800 mà thuê họ scan film cho mình ! Cái máy đó cũng chỉ là thành phần chuẩn trong hệ thống minilab thôi chứ không phải là cái gì mà bán nhà chuyên ngiệp cả. Chỉ vì các lab ở mình bây giờ họ không chú trọng đầu tư mảng film nên dân chơi film ở mình bị thiệt thòi thôi.

Chơi amatơ thì nên kiếm cái Nikon CoolScan là ác ôn lắm rồi, còn hơn đưa ra lab họ làm ẩu.

Còn cái gì mà 120k$ thì em sợ quá, bằng nguyên cả 1 cửa hàng minilab rồi !!!

Ảnh này không phải em chụp, em chỉ scan lại thôi làm ví dụ:

Chỉnh sửa cuối:
Tưởng dư lào, so với ảnh này của em cũng bìn thườn thoai :21::P(b)

Nhìn kỹ lại đê .. mầu sắc analog nó mềm mại thía kia ... dư mà thuốc tốt thì cũng lên được cái tông mầu ấy :21::21::21:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Cái "chất lượng cao" nhà bác là thế nào?
Thường chúng nó scan rồi ghi ra file có fomat JPEG thôi. Size loanh quanh 2-3M.

Em có thằng đàn em nó làm lab.
Nó bít yêu cầu của em nên chụp xong em cứ quẳng film ra là nó tự tráng, tự scan ra file TIFF.
Em giữ TIFF làm gốc. Chỉnh sửa mới ghi lại JPEG.
Mỗi tội size của file to đùng tới trên 15M/file với film 24x36. To hơn cả RAW:P nên mở được 1 cái DVD ra chậm lắm.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Tưởng dư lào, so với ảnh này của em cũng bìn thườn thoai
Nhìn lại đi, của nhà em chụp ngược sáng, ảnh chỉ resize chưa đánh bả chuột đâu đấy.
Nó bít yêu cầu của em nên chụp xong em cứ quẳng film ra là nó tự tráng, tự scan ra file TIFF.
Mỗi tội size của file to đùng tới trên 15M/file với film 24x36. To hơn cả RAW:P nên mở được 1 cái DVD ra chậm lắm.
Thế file TIFF nó tốt hơn JPEG hả bác? 15M/file nghe hợp lý hơn file PSD nhỉ.

sv_ngheo

Xe điện

Lần đầu tiên em nghe thấy vụ scan ra file PSD đấy, chả hiểu gì cả

TIFF là ảnh chưa nén, so với JPEG là ảnh đã nén rồi. JPEG trong âm nhạc thì chắc nó cũng giống nhạc mp3 ý !

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn lại đi, của nhà em chụp ngược sáng, ảnh chỉ resize chưa đánh bả chuột đâu đấy.

File TIFF cho chất lượng gần bằng RAW bác àh.
Từ ngày xửa ngày xưa, 1999 lận, chưa có RAW, khi chụp những cái quan trọng, em toàn phải ghi ảnh bằng cái đuôi này để lưu.
Tất nhiên máy em lúc ấy, con Nikon E700 capteur nó chỉ có 2.1M thôi nên file cũng chỉ cỡ 4M hay hơn 1 tí.

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện

Thì tất nhiên là film, dải màu nó phải ngon hơn số rồi. Cái ảnh trên, nhìn hơi noise kiểu film, quả là đẹp thật. Thuốc chuột mấy cũng ko bằng được.

Máy số thì phải lên đến tầm Pro, nó cũng chả kém mấy tý (trừ cái việc nó ko thể tạo ra hạt hạt kiểu của film được). Còn thì dynamic range của nó cũng ko phải nghĩ nhiều. Đại loại, ko cần đo sáng (j/k), cứ giương lên là bắt thôi.

Primera

Xe tăng
Lần đầu tiên em nghe thấy vụ scan ra file PSD đấy, chả hiểu gì cả

TIFF là ảnh chưa nén, so với JPEG là ảnh đã nén rồi. JPEG trong âm nhạc thì chắc nó cũng giống nhạc mp3 ý !

Đầu tiên người ta scan ra TIFF hoặc JPEG, rồi đem nhốt vào PSD cho nó rộng rãi, mang đi mang lại cho tiện, mỗi file có vài trăm mê. Tới nơi lại trả về JPEG !

Mà đã chơi film rồi vẫn cứ lăn tăn số, thế thì chơi luôn số cho gọn. Còn đã analog thì phải từ đầu tới đuôi mới hay : chụp - tráng - in - lọ vôi.

Bình X-Five

Xe container
Nhìn kỹ lại đê .. mầu sắc analog nó mềm mại thía kia ... dư mà thuốc tốt thì cũng lên được cái tông mầu ấy :21::21::21:
Ảnh gốc màu còn phê hơn của lão Ét nhiều, tau cố tình chuyển sang tông màu tai tái đới!

Màu tươi tắn đơi nhá :69:: (đây ko phải ảnh gốc mà chế ngay từ cái ảnh tai tái kia đã ra đc dư lày)

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện
Ảnh gốc màu còn phê hơn của lão Ét nhiều, tau cố tình chuyển sang tông màu tai tái đới!

Màu tươi tắn đơi nhá :69:: (đây ko phải ảnh gốc mà chế ngay từ cái ảnh tai tái kia đã ra đc dư lày)
Ặc, đúng là vua thuốc lậu.:41::41::41:

Vưỡn gắt .. thuốc tiếp cho nó mềm mại hơn, vẩy tý loi vào đi xem cóa giống phim không lào :21::21:

fesantafe

Xe tải
Cái "chất lượng cao" nhà bác là thế nào?
Thường chúng nó scan rồi ghi ra file có fomat JPEG thôi. Size loanh quanh 2-3M.

Cụ tên VỊT mà cụ có vịt đâu, cụ rất Prồ, cái gì cụ cũng biết cả. File TIFF là một định dạng tốt, nó có thể tạo các lớp ẩn nhưng để sử dụng với PS thì khó hơn PSD nên các Cụ chuyển thành PSD để tác vụ trên PS, sau đó lưu lại dạng PSD để dễ dàng cho các tác vụ của lần xử lý tiếp theo. Nếu lưu ngay dạng JPG thì không tồn tại các layers nên muốn xử lý tiếp sẽ khó khăn các Cụ ạ.