Trao đổi kỹ thuật & sử dụng máy film.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Vừa bị thầy HuyndaiMotor đầu độc tối qua, quả bả chuột của kụ mạnh quá! Chiều nay em chiến luôn 1 em Canon EOS 3 mắt liếc của nhà BonneVN rồi.
Đang mò mẫm nghiên cứu & đã hiểu gần hết các nút bấm cơ bản. Có mấy thắc mắc nhờ các cụ tư vấn em phát.

1. Con này dùng pin 2CR5 lithium nhưng lại thấy ghi cấm sạc. Có pin sạc kiểu này không? Mua ở đâu?

2. Nên chụp bằng film gì trong từng trường hợp: phong cảnh? người? chụp đêm?

3. Mua film ở đâu? tráng & scan film ở đâu nữa?

Tạm hỏi thế đã, nghĩ được thêm cái gì hỏi tiếp sau. Mịe cha cái thằng Cà Lông nó hại đời em!

Primera

Xe tăng
Thời Pháp thuộc thì có 2 thú chơi đốt tiền nhà giàu là hút thuốc phiện mới lại chụp ảnh.

duongquang

Xe tải
Thôi thế là đời cụ khổ rồi, chụp phim thì tăng độ phê đồng nghĩa với tăng độ nghiện. Cụ cứ nghiện trước đi rồi em nghiện sau.
Biết là khổ mà vưỡn lao vào. Con nghệ thụt nó chạy lung tung quá

Sam

Xe buýt
Cụ ét ngâm cứu đi, quả này em cũng theo film :21:

ngamban

Xe điện
Em nghĩ đang dùng digi mà lộn lại máy film giống như kiểu chuyển từ "hút" sang "chích" ấy hị hị :P, nghiện nặng hơn (y)
Thôi thì chúc con đường nghiện ngập của bác "đi lên", em thì chỉ chung thủy với "hút" thôi, trình còi chuyển sang "chích", "sốc thuốc", ngã vật ra ngay :21::21::21:

fesantafe

Xe tải
Vừa bị thầy HuyndaiMotor đầu độc tối qua, quả bả chuột của kụ mạnh quá! Chiều nay em chiến luôn 1 em Canon EOS 3 mắt liếc của nhà BonneVN rồi.
Đang mò mẫm nghiên cứu & đã hiểu gần hết các nút bấm cơ bản. Có mấy thắc mắc nhờ các cụ tư vấn em phát.

1. Con này dùng pin 2CR5 lithium nhưng lại thấy ghi cấm sạc. Có pin sạc kiểu này không? Mua ở đâu?

Tạm hỏi thế đã, nghĩ được thêm cái gì hỏi tiếp sau. Mịe cha cái thằng Cà Lông nó hại đời em!
Hehehe, lại đổi món rồi, nhưng biết thì phải giúp bác một số thông tin vậy:
1. Không nên dùng pin sạc 2CR5 (Kể cả có cùng không nên dùng vì hại máy).
2. Chụp phong cảnh nên dùng chủng loại film Fuji, có thể dùng các độ nhạy 100; 200; 400 ISO; Chụp người cùng nên dùng loại film này vì độ trung thực, nếu chân dung nên chụp film có độ nhạy 100 iso da sẽ mịn màng hơn. Chụp đêm nên dùng film có độ nhạy sáng lớn khoảng 200, 400, 800 iso và nên chụp bằng film Kodak.
3. Có thể mua film ở tất cả các LAB. Tráng film và scan film cũng ở các LAB này nhưng theo thông tin từ các thợ ảnh: Do sản lượng film tráng ở các LAB rất thấp nên một số LAB bỏ hẳn máy tráng film hoặc do hóa chất kém nên có tráng film được thì màu sắc cũng rất kém. Chỉ còn máy tráng film ở các tỉnh lân cận là còn tráng nhiều film nên chất lượng tốt. Bác cứ thử đi, nếu không được thì gửi film cho tôi, cuối tuần tôi mang về máy nhà tráng giúp, scan giúp luôn (No money for ABC).

isabinh

Xe điện
Hehehe, lại đổi món rồi, nhưng biết thì phải giúp bác một số thông tin vậy:
1. Không nên dùng pin sạc 2CR5 (Kể cả có cùng không nên dùng vì hại máy).
2. Chụp phong cảnh nên dùng chủng loại film Fuji, có thể dùng các độ nhạy 100; 200; 400 ISO; Chụp người cùng nên dùng loại film này vì độ trung thực, nếu chân dung nên chụp film có độ nhạy 100 iso da sẽ mịn màng hơn. Chụp đêm nên dùng film có độ nhạy sáng lớn khoảng 200, 400, 800 iso và nên chụp bằng film Kodak.
3. Có thể mua film ở tất cả các LAB. Tráng film và scan film cũng ở các LAB này nhưng theo thông tin từ các thợ ảnh: Do sản lượng film tráng ở các LAB rất thấp nên một số LAB bỏ hẳn máy tráng film hoặc do hóa chất kém nên có tráng film được thì màu sắc cũng rất kém. Chỉ còn máy tráng film ở các tỉnh lân cận là còn tráng nhiều film nên chất lượng tốt. Bác cứ thử đi, nếu không được thì gửi film cho tôi, cuối tuần tôi mang về máy nhà tráng giúp, scan giúp luôn (No money for ABC).
Quý hóa quá, em từ phim lên số, giờ gặp bác thì lại quay lai phim thôi, Cứ chúc bác sức khỏe để làm thân đã ạ

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com

cái này bác Sfe trả lời hết rồi, e cũng đang nghịch máy phim đây, vụ tráng phim cụ cứ chạy ra các lad mà tráng, còn scan nếu nhà cụ có máy thì tốt ko thì cụ mua 1 cái, h chắc tầm hơn củ là có máy scan phim âm bản rồi, về phim đôi khi dùng phim hết date lại cho màu hay và lạ cụ ạ
Thôi thế là đời cụ khổ rồi, chụp phim thì tăng độ phê đồng nghĩa với tăng độ nghiện. Cụ cứ nghiện trước đi rồi em nghiện sau.
Biết là khổ mà vưỡn lao vào. Con nghệ thụt nó chạy lung tung quá
e cũng nghịch phim đây, cái thú xem ảnh qua phim cũng hay phết, mà có cuộn phim chụp mãi ko hết, chả bù máy số, cái j cũng bắn, chả mấy chốc mà có đống ảnh, chụp phim nắn nót và chọn lọc hơn hẳn

Bác cứ thử đi, nếu không được thì gửi film cho tôi, cuối tuần tôi mang về máy nhà tráng giúp, scan giúp luôn (No money for ABC).
yêu nhất câu này, khi nào e nhờ bác tráng và scan cho e ít nhá

lx125_black

Xe container
Sao cụ Esp hâm thế, em còn 1 cái vứt lăn lóc trong tủ kìa. Vodka cho em 1 cái, em cho mượn, nếu nghiện thì hẵng sắm mà dùng:21:. Hay là thấy nóa rẻ nên chơi mà không phải năn tăn (như anh dầm dê số 2 :)) )
Cái này đúng không cụ?

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
em giả nhời thêm tý cụ FE SANTA chưa giả nhời hết nghĩa đâu
1/ Anh nên mua thêm cái Grip dùng pin tiểu ( đầu tư 1 lần luôn ) tốc độ cũng cải thiện hơn
2/ em nói dư lài nhá
Fujji thiên XANH
KODAK thiên VÀNG
Konica thiên HỒNG
ENFIITY em hay xài thì Thiên về Xanh dưong 1 chút
Cứ tùy theo mầu ấy mà anh chọn phim để xài

3/Em hay ra Vọng đức Minh tuyết để mua phim PRO ( chủ yếu là rẻ mà vẫn ổn )

SCAN thì
MINh tùng 2 bà triệu
Nguyên cầu bà triệu luôn
đức anh 2 trần quốc toản
Vạn phúc giang văn minh
Hoàng tuyết đầu gần deawoo kim mã

quangna

Xe tăng
Nhà cháu đặt máy cụ Lx roài.
Hôm qua hít tí sái, giờ cũng quay cu đơ phim roài :))

Bình X-Five

Xe container
Con của LX là EOS300, của cụ Ét là EOS3 cơ mà!
EOS3 là dòng đỉnh của Ca ở dòng máy phim!
Mèo bửn cũng đang chụp con đới, có thể hỏi kinh nghiệm phá máy ở Mèo bửn nhá :69:

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
chụp phim đỉnh của ca phải là 1V-HS cơ ná . Nọ e mới bắt nợ đc con máy EOS 55 . mèo bửn với nhà ét có máu thi đấu phát hok . Riêng 2 nhà này chấp 3 cột điện , hehe

2R+

Xe điện
hô...hô... khổ thưn nhà Ét quá, dính vào cái thằng film này thì tan giấc mơ mua Mông đau 2009 roài

Bình X-Five

Xe container
Em thấy mấy cụ chơi máy phim nhà mình tuyền nhâng body lên lại hạ body xuống, nhâng 10 phát bắn đc 1 phát (do xót phim) :D :D :D
Thành ra hiếm khi bắn được khoảnh khắc ngon, cuối cùng toàn được khen là nước ảnh đẹp mí cả DR tanh thoai :77::77::77:

Thôi ném đá thế thôi, em té! (Đội mũ bảo hiểm rồi ko sợ ném đá hội đồng đâu :D:P)

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Sao cụ Esp hâm thế, em còn 1 cái vứt lăn lóc trong tủ kìa. Vodka cho em 1 cái, em cho mượn, nếu nghiện thì hẵng sắm mà dùng:21:. Hay là thấy nóa rẻ nên chơi mà không phải năn tăn (như anh dầm dê số 2 :)) )
Giờ thì ván đã đóng thuyền roài, lăn tăn đã muộn... hic!
Có thể mua film ở tất cả các LAB. Tráng film và scan film cũng ở các LAB này nhưng theo thông tin từ các thợ ảnh: Do sản lượng film tráng ở các LAB rất thấp nên một số LAB bỏ hẳn máy tráng film hoặc do hóa chất kém nên có tráng film được thì màu sắc cũng rất kém. Chỉ còn máy tráng film ở các tỉnh lân cận là còn tráng nhiều film nên chất lượng tốt. Bác cứ thử đi, nếu không được thì gửi film cho tôi, cuối tuần tôi mang về máy nhà tráng giúp, scan giúp luôn (No money for ABC).
Thanks bác nhiều nhiều! Lần đầu em chụp máy film chắc lại chụp theo kiểu vừa lái vừa run, khéo cả quý mới chụp hết 1 cuộn mất... em cứ thử trang linh tinh ở ngoài đã, sau này trình lên rồi tính đến tráng + scan chất lượng cao sau... keke.
1/ Anh nên mua thêm cái Grip dùng pin tiểu ( đầu tư 1 lần luôn ) tốc độ cũng cải thiện hơn
Cái này nhiêu xiền?
Con của LX là EOS300, của cụ Ét là EOS3 cơ mà!
EOS3 là dòng đỉnh của Ca ở dòng máy phim!
Dòng EOS 1V mới là dòng đỉnh. Cơ mà nhà X em thấy có tiềm năng chụp film đấy, làm con máy film nữa đi... keke
chụp phim đỉnh của ca phải là 1V-HS cơ ná . Nọ e mới bắt nợ đc con máy EOS 55 . mèo bửn với nhà ét có máu thi đấu phát hok. Riêng 2 nhà này chấp 3 cột điện , hehe
Riêng thi ném máy ảnh thì em chấp cụ lun, cụ cứ đưa máy của cụ đây cho em ném cho xiem... hihi