Trao đổi kinh nghiệm về Tucson 2010!

Trạng thái
Thớt đang đóng

xedieu

Xe cút kít

xedieu

Xe cút kít
Bác nói thay cả bộ củ là thay cái gì mà mất tận 30tr

Tiếng kêu ở trong motor trợ lực lái. Mà motor gắn vào volan không tách rời nên nếu muốn thay thì phải thay cả cụm cụ ạ! Giá mới dự đoán là tầm <30 củ - chứ muốn thay giờ cũng không có mà thay.

Mà tai em cũng nhạy cảm quá nên lúc nghe thấy rồi cứ khó chịu - nó không thưởng xuyên, chỉ thi thoảng xảy ra khi lắc tay lái đồng thời xe bị vặn (nói chung là chả theo quy luật gì, thợ phải lên xe chạy 1 lúc mới nghe thấy).

Các cụ nếu nghe thấy thì cứ để yên mà đi. Em mất 1,5 ngày + 500K mà chả đâu vào đâu + lê la cả HD GP lẫn 199 MK để các bác ấy xoáy ra xoáy vào giờ cảm giác cái trợ lực hơi hơi khác trước (chả biết thật thế hay chỉ là cảm giác).

xedieu

Xe cút kít
Cảm ơn bác xedieu và bác nganha75.
Nếu không phiền, 2 bác có thể cho tôi xin giá, cấu hình chi tiết từng bản có được không? Tôi quan tâm dòng máy xăng 2.0
Đa tạ
Theo em được biết thì các bản kia là do hãng nó tạm chia, sau đó ai thích lắp thêm gì thì hầu như cũng được. Mà mấy ông salon nhập về thì bây giờ hay dí thêm cái món cửa nóc, màn hình, cam lùi, túi khí,.. nên các bản loạn hết cả lên (nếu so với option hãng công bố thì ngay cả xe em cũng chả biết liệt nó vào dạng gì?) Sơ bộ chỉ phân biệt X, LX hay LMX; xăng hay dầu; 2 cầu hay 1 cầu - Sau đó thì phải gạch đầu dòng từng cái ra cụ ạ.

Một yếu tố nữa là hãng HD hạn chế cho nhập chính ngạch sang VN rồi (do áp lực từ nhà phân phối chính thức HD TC), nên dòng Tucson này nói riêng và nhiều xe khác phải "mua lại" suất đặt của dân HQ. Thế nên thằng dân kia nó đặt thế nào thì salon mua về như thế - trừ khi mình đặt option trước.

Vì option còn như thế cho nên giá là chuyện càng khó hiểu hơn. Điển hình là ở công ty em có nhiều người nghĩ em chém gió, chứ cái xe đấy có nơi bán chỉ hơn 37K $.

dongtranson

Xe đạp
cảm ơn bác, em đã nhận được rồi ạ, và em up lên site dưới đây. các bác tha hồ mà load:

SÁCH HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TUCSON 2010 http://www.mediafire.com/?dwygm0ry2a0

chúc các bác sử dụng xe tốt và lái xe an toàn

xedieu

Xe cút kít
Liệu nên chăng mấy anh em Tucsoners lệ quyên để dịch HDSD ra Tiếng Việt không ạ? Em nghĩ sau khi loại bỏ hết hình ảnh, những đoạn thừa (mục lục, giới thiệu, bìa, lót), chuyển từ khổ A5 lên khổ A4 thì chắc chỉ trên dưới 100 trang. Nếu thuê chỗ uy tín dịch cũng chỉ tầm 50K/trang là tầm 5 triệu.

Anh em hội Tuc bây giờ cũng đông, chả lẽ mỗi người không bỏ ra được vài trăm ngàn? (Thực sự đọc thấy nhiều phần mình tù mù, nhất là cái quy trình bảo trì, bảo dưỡng định kỳ trong quá trình sử dụng sau này).

Em có ý thế, các cụ đồng ý thì giao cho ai làm và em xin theo, đừng nghĩ em cá kiếm ở đây mà tội nghiệp em!!! (b)

NCC

Xe tải
Oh, bác xedieu bán xe đấy à?
Vậy bác PM cho tôi xin contact, cuối tuần sau gặp bác có được không?

xedieu

Xe cút kít
Oh, bác xedieu bán xe đấy à?
Vậy bác PM cho tôi xin contact, cuối tuần sau gặp bác có được không?
Chết bác ơi, em đi xe này thôi chứ có mua bán gì đâu! Chẳng qua em gần như nằm trong Top mấy người đặt xe này đầu tiên ở VN, chịu cảnh chờ đợi, chạy thuế chạy giá, chạy option... khốn khổ nên em biết nhiều về cái xe này!
Cụ nắm chắc cái options đi theo từng dòng xe + giá bán của HD tại HQ + biểu thuế và giá áp thuế + chi phí khác -> có thể đàm phán được giá tốt khi đi mua xe đấy ạ!

Nganha75

Xe buýt
Cảm ơn bác xedieu và bác nganha75.
Nếu không phiền, 2 bác có thể cho tôi xin giá, cấu hình chi tiết từng bản có được không? Tôi quan tâm dòng máy xăng 2.0
Đa tạ
hi hi, em cũng có biết gì về xe đâu, nhưng em được cái là hay có người quen, khoảng sau 30.4 là em nhận xe và nhận bằng lái xe( em vừa thi sát hạch hôm 15.4); Nếu bác thích thì em dẫn ra chỗ ông bạn em, ông ấy bán xe, bác thích cái gì thì cứ đặt rồi ông ấy alo bằng tiếng hàn sang cho bọn bên kia rồi đặt thôi, làm thế này thì anh em mình phải chờ khoảng 3-4 tuần bác ạ.

Đầu tiên em định lấy con base 1 cầu 37k, nhưng nghĩ đi nghĩ lại em làm con 42k màu trắng và làm thêm cái nút start/off 500k nữa , hi hi lần đầu tiên mua xe mua cái tạm tạm thế đã, tính sau bác ạ.

Nganha75

Xe buýt
cảm ơn bác xedieu đã gửi cho em cái Hướng dẫn sử dụng, nhìn chung khi đọc xong em thấy về nguyên tắc chạy xe oto mới thì cũng giống như xe máy Piagio( trong khoảng 2000km đầu tiên không được chạy không tải, không được duy trì tốc độ ổn định, không được đi đều ga..... Ngoải ra nó cũng khuyến cáo một số cái về cách sử dụng khác thôi, không có gì đặc biệt đâu các bác ạ, ví dụ như cái vụ idle của bác xedieu thắc mắc....).
Tiện đây các bác cho em hỏi là tuctuc nhà mình có cần làm lại bộ loa cho ngon không, riêng cái vụ còi tote thì em nhất quyết sẽ lắp lại cho nó to hơn vì em chán cảnh mấy ông nồi cơm điện như em bây h lắm, chẳng chịu nhường đường gì cả.

Các bác cho em hỏi là còi thì làm ở đâu là hợp lý ạ?

xedieu

Xe cút kít
Em làm còi lần 1 ở Thắng còi, sau 2thasng thì tèo cái còi trầm. Chán chả buồn đi bảo hành. Sau lắp đôi Bosch ở số 1 Lê Văn Lương thì thấy ổn từ bấy đến giờ.

Loa thì em muốn làm lại lắm rồi nhưng còn chờ cụ nào làm chuột bạch. Nói thật là em cực sợ tay nghề tháo lắp của thợ nhà ta!

NCC

Xe tải
hi hi, em cũng có biết gì về xe đâu, nhưng em được cái là hay có người quen, khoảng sau 30.4 là em nhận xe và nhận bằng lái xe( em vừa thi sát hạch hôm 15.4); Nếu bác thích thì em dẫn ra chỗ ông bạn em, ông ấy bán xe, bác thích cái gì thì cứ đặt rồi ông ấy alo bằng tiếng hàn sang cho bọn bên kia rồi đặt thôi, làm thế này thì anh em mình phải chờ khoảng 3-4 tuần bác ạ.

Đầu tiên em định lấy con base 1 cầu 37k, nhưng nghĩ đi nghĩ lại em làm con 42k màu trắng và làm thêm cái nút start/off 500k nữa , hi hi lần đầu tiên mua xe mua cái tạm tạm thế đã, tính sau bác ạ.
Chết bác ơi, em đi xe này thôi chứ có mua bán gì đâu! Chẳng qua em gần như nằm trong Top mấy người đặt xe này đầu tiên ở VN, chịu cảnh chờ đợi, chạy thuế chạy giá, chạy option... khốn khổ nên em biết nhiều về cái xe này!
Cụ nắm chắc cái options đi theo từng dòng xe + giá bán của HD tại HQ + biểu thuế và giá áp thuế + chi phí khác -> có thể đàm phán được giá tốt khi đi mua xe đấy ạ!
Cảm ơn 2 bác đã có nhời. Hôm nào rảnh 2 bác cho tôi gặp một chút để học hỏi kinh nghiệm với. Tôi quan tâm tới dòng xe này nhưng chưa có idea gì về giá cũng như các option của nó, đọc trên mạng thông tin mù mịt quá :D
@bác nganha75 hôm lấy xe mà rảnh rỗi cho tôi bám càng ngắm nghía một chút có được không?

bugi99

Xe tải
Liệu nên chăng mấy anh em Tucsoners lệ quyên để dịch HDSD ra Tiếng Việt không ạ? Em nghĩ sau khi loại bỏ hết hình ảnh, những đoạn thừa (mục lục, giới thiệu, bìa, lót), chuyển từ khổ A5 lên khổ A4 thì chắc chỉ trên dưới 100 trang. Nếu thuê chỗ uy tín dịch cũng chỉ tầm 50K/trang là tầm 5 triệu.

Anh em hội Tuc bây giờ cũng đông, chả lẽ mỗi người không bỏ ra được vài trăm ngàn? (Thực sự đọc thấy nhiều phần mình tù mù, nhất là cái quy trình bảo trì, bảo dưỡng định kỳ trong quá trình sử dụng sau này).

Em có ý thế, các cụ đồng ý thì giao cho ai làm và em xin theo, đừng nghĩ em cá kiếm ở đây mà tội nghiệp em!!! (b)
Em ủng hộ ý kiến của cụ. Khi nào làm cụ báo em với nhé. Không gặp được thì em chuyển khoản để nhờ cụ đóng góp cùng cả nhà.
Dạo này công việc của em lu bu quá, lâu lâu mới online thấy nhiều thông tin hay ghê. Thanks cụ

tuctuc2010

Xe điện
Em ủng hộ ý kiến của cụ. Khi nào làm cụ báo em với nhé. Không gặp được thì em chuyển khoản để nhờ cụ đóng góp cùng cả nhà.
Dạo này công việc của em lu bu quá, lâu lâu mới online thấy nhiều thông tin hay ghê. Thanks cụ
Sao các cụ không vào "gúc gù" nhỉ, dịch bằng cái đấy nó chuối thật nhưng mà suy luận bằng tiếng việt đểu cũng còn hơn trình độ tiếng anh phọt phẹt dịch nó.

Nganha75

Xe buýt
Sao các cụ không vào "gúc gù" nhỉ, dịch bằng cái đấy nó chuối thật nhưng mà suy luận bằng tiếng việt đểu cũng còn hơn trình độ tiếng anh phọt phẹt dịch nó.
Thôi các bác không cần thuê dịch đâu, tiếng anh của em phọt phẹt nhưng đọc cũng hiểu+ thêm kinh nghiệm của các bác nữa là ngon, sao phải thuê dịch làm jề.

xedieu

Xe cút kít
Thôi để em mò mẫm rồi có gì thấy cần thiết thì phọt lên đây vậy!
Ý của cụ cũng hay lắm. Hôm nay em thử thì nó chỉ dịch đoạn ngắn ngắn 1, lâu quá ngại thật. Thôi thà lóc cóc đọc dần còn hơn!
Thôi các bác không cần thuê dịch đâu, tiếng anh của em phọt phẹt nhưng đọc cũng hiểu+ thêm kinh nghiệm của các bác nữa là ngon, sao phải thuê dịch làm jề.
nhìn chung khi đọc xong..... Ngoải ra nó cũng khuyến cáo một số cái về cách sử dụng khác thôi, không có gì đặc biệt đâu
Cụ ơi nếu 384 trang ấy là Tiếng Việt thì em cũng còn chưa dám chốt nhanh như cụ nói. Em nói thật đấy!
Cụ thử thực lòng trả lời em mấy câu này xem, thì biết ngay cụ đọc kỹ hay cưỡi Tucson xem hoa:

1. Hệ thống hỗ trợ đổ đèo sẽ không hoạt động (ngay cả khi mình bật ON) nếu xe chạy tốc độ bao nhiêu? (Dĩ nhiên là trên đường dốc)
  2. Khi hệ thống này đang sẵn sàng (ở dạng stand by), nó sẽ bắt đầu hoạt động khi xe chạy ở tốc đọ bao nhiêu? (Dĩ nhiên là trên đường dốc)
  3. Hệ thống này sẽ tự động tắt khi tốc độ lên đến bao nhiêu? (Dĩ nhiên là vẫn trên đường dốc)
  4. Tổng tải trọng (hành khách và hàng hóa) của Tucson là bao nhiêu (thì không quá tải)?
  5. Khi lái trong điều kiện "offroad" thì lưu ý gì khi cầm volan? Tại sao?
Em ví dụ 5 câu em vừa đọc thế thôi. Cụ thử trả lời ngay xem (cái này cụ phải thật lòng, không chơi giở sách ra đọc nhá)! :-?

tuctuc2010

Xe điện

Ý của cụ cũng hay lắm. Hôm nay em thử thì nó chỉ dịch đoạn ngắn ngắn 1, lâu quá ngại thật. Thôi thà lóc cóc đọc dần còn hơn!

:-?
Không hiểu máy của cụ thế nào chứ, em dịch trên máy của em, copy vào 2 trang chưa đầy 2 giây nó xổ ra ngay. Nhưng công nhận là nó dịch củ chuối lắm, đọc tức anh ách. Em chỉ dịch những đoạn nào chưa hiểu thôi

tuctuc2010

Xe điện

Cụ ơi nếu 384 trang ấy là Tiếng Việt thì em cũng còn chưa dám chốt nhanh như cụ nói. Em nói thật đấy!
Cụ thử thực lòng trả lời em mấy câu này xem, thì biết ngay cụ đọc kỹ hay cưỡi Tucson xem hoa:

1. Hệ thống hỗ trợ đổ đèo sẽ không hoạt động (ngay cả khi mình bật ON) nếu xe chạy tốc độ bao nhiêu? (Dĩ nhiên là trên đường dốc)
  2. Khi hệ thống này đang sẵn sàng (ở dạng stand by), nó sẽ bắt đầu hoạt động khi xe chạy ở tốc đọ bao nhiêu? (Dĩ nhiên là trên đường dốc)
  3. Hệ thống này sẽ tự động tắt khi tốc độ lên đến bao nhiêu? (Dĩ nhiên là vẫn trên đường dốc)
  4. Tổng tải trọng (hành khách và hàng hóa) của Tucson là bao nhiêu (thì không quá tải)?
Em ví dụ 5 câu em vừa đọc thế thôi. Cụ thử trả lời ngay xem (cái này cụ phải thật lòng, không chơi giở sách ra đọc nhá)! :-?
DBC (Downhill soát phanh)
chỉ số (nếu được trang bị)
Các chỉ số DBC sẽ thắp sáng khi
DBC nút được nhấn và hệ thống
là ngày.
Khi lái xe xuống một ngọn đồi dốc ở
tốc độ dưới 22 mph (35 km / h), các DBC
sẽ hoạt động và chỉ số sẽ DBC
nhấp nháy để chỉ ra DBC đang hoạt động.
Nếu chỉ báo màu đỏ chiếu sáng, các DBC
hệ thống có thể có Zach Klien Zach Klien.
Hãy
xe của bạn đến một HYUNDAI được ủy quyền
đại lý và có hệ thống kiểm tra

Đây là em chạy trên google translate đây ạ, chứ em dốt đặc tiếng anh. Các cụ thử xem có hiểu không

Nganha75

Xe buýt

Bẩm cụ,

Em nói là đọc skim qua thôi, chứ chưa đọc kỹ bác ạ, vì cuối tháng này xe em mới về nên em cũng chưa đi vào chi tiết- theo em cứ phải học đi đôi với hành bác ạ.
Lướt qua một lượt thì em thấy a em mình đọc hiểu được hết mà bác ạ vì nó cũng hướng dẫn rất rõ ràng dể hiểu, các members bổ sung cho nhau là ok rồi, không cần thiết phải thuê dịch đâu ạ.
Còn mấy cái bác hỏi thì em nghĩ là bác đã studied rồi nên em không giở ra đọc nữa đâu ạ:D mà em gọi cho bác có khi còn nhanh hơn.

Cảm ơn bác rất nhiều khi share manual cho anh em ạ.

Nganha75

Xe buýt
DBC (Downhill soát phanh)
chỉ số (nếu được trang bị)
Các chỉ số DBC sẽ thắp sáng khi
DBC nút được nhấn và hệ thống
là ngày.
Khi lái xe xuống một ngọn đồi dốc ở
tốc độ dưới 22 mph (35 km / h), các DBC
sẽ hoạt động và chỉ số sẽ DBC
nhấp nháy để chỉ ra DBC đang hoạt động.
Nếu chỉ báo màu đỏ chiếu sáng, các DBC
hệ thống có thể có Zach Klien Zach Klien.
Hãy
xe của bạn đến một HYUNDAI được ủy quyền
đại lý và có hệ thống kiểm tra

Đây là em chạy trên google translate đây ạ, chứ em dốt đặc tiếng anh. Các cụ thử xem có hiểu không
Buồn cười quá đi mất, không cần phải làm thế đâu bác ạ. hix.

bugi99

Xe tải
Cái vụ hỗ trợ đổ đèo em thử rồi.
1. Đang đổ đèo (chạy khoảng 50~60km) mà ấn nút hỗ trợ đổ đèo không có tác dụng (không hiện đèn xanh hiển thị hình xe đang xuống dốc).
2. Trước khi đổ đèo (đi chậm khoảng <30km) ấn nút thì đèn xanh hiển thị hình xe đang xuống dốc mới xuất hiện và chức năng bắt đầu làm việc
3. Có lẽ tùy thuộc độ dốc của đường mà tốc độ xe được điều chỉnh tương ứng. Lúc đầu đường chỉ hơi dốc xe đi bình thường nhung đến đoạn có độ dốc trên 10% (có biển báo) thì xe đi chậm hẳn lại (khoảng 10km/h) cho dù có đạp ga thế nào đi nữa. Lúc này ấn nút tắt chức năng này cũng lại không có tác dụng.
4. Muốn đi nhanh tiếp trên đoạn đường dốc đó thì phải phanh lại rồi mới tắt được.
Trên đây chỉ là thực tế em đã đi. Cụ nào biết chỉ thêm cho em với.

Trạng thái
Thớt đang đóng