Thảo luận Trao đổi kinh nghiệm sử dụng xe Kia Sorento 2010 Limited Premium

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sn4k3

Xe máy
Xe của TH là xe lắp trong nước nên chất lượng có thể bị lỗi là bình thường, nếu các bác mua xe nhập khẩu nguyên chiếc thì đã có bác nào bị lỗi đâu. Xe của em chạy được 16000 km không thấy vấn đề gì cả mọi thứ vẫn OK.
Báo cáo bác là Trường Hải vẫn chưa lắp ráp So tại Việt Nam đâu ạ. Xe em cũng nhập nguyên chiếc. Chẳng qua là TH độc quyền xe xăng tại VN, các gara VN chỉ được nhập máy dầu thôi bác ợ.

kakal0t

Xe hơi
Website
kakalot.com
Em cũng chạy được 1600km rồi vẫn chưa thấy hiện tượng gì. À, em "phát hiện" ra cái này. Đầu tiên em ko biết làm sao để bật đài và nâng hạ kính mà ko phải nổ máy. Bó tay! Giờ thì chỉ cần có chìa khóa và nhấn 2 lần vào nút Start/Stop mà ko đạp phanh là đc. Trước giờ em cứ nghĩ bấm nút là phải đạp phanh nên nó nổ máy luôn. Gà quá hi hi. Chia sẻ với các bác chưa biết ạ.
P/s: quả tăng tốc của em Sorento em thấy "nể" quá, em tắt ECO, nhấn lút chân ga là lưng dán vào ghế, tiếng pô đầy phấn khích. ha ha. Các bác thử chưa ạ, các bác cứ chạy rì rì trong phố lúc nào mang ra ngoại ô cho em nó khỏi bó chân đi ah
<*kakalot*>

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Em cũng chạy được 1600km rồi vẫn chưa thấy hiện tượng gì. À, em "phát hiện" ra cái này. Đầu tiên em ko biết làm sao để bật đài và nâng hạ kính mà ko phải nổ máy. Bó tay! Giờ thì chỉ cần có chìa khóa và nhấn 2 lần vào nút Start/Stop mà ko đạp phanh là đc. Trước giờ em cứ nghĩ bấm nút là phải đạp phanh nên nó nổ máy luôn. Gà quá hi hi. Chia sẻ với các bác chưa biết ạ.
P/s: quả tăng tốc của em Sorento em thấy "nể" quá, em tắt ECO, nhấn lút chân ga là lưng dán vào ghế, tiếng pô đầy phấn khích. ha ha. Các bác thử chưa ạ, các bác cứ chạy rì rì trong phố lúc nào mang ra ngoại ô cho em nó khỏi bó chân đi ah
<*kakalot*>
Cái vụ tăng tốc này thì em chạy suốt, ngày nào em chả phải chạy khoảng 30km trên đường Láng -Hòa Lạc. Hôm trước em chạy buổi đêm toàn 150 em quất , thích lắm .

Winstorm07

Xe container
<*kakalot*>
Em tuần nào cũng đưa em nó ra đường Hòa Lạc để cho chân dài được thả sức tung hoành.
Các chức năng của So còn nhiều thứ hay lắm, bác cứ từ từ khám phá nhé :)>-
Chủ nhật này bác có xuống HN tham gia ọp với anh em hội So được kô???

Cái vụ tăng tốc này thì em chạy suốt, ngày nào em chả phải chạy khoảng 30km trên đường Láng -Hòa Lạc. Hôm trước em chạy buổi đêm toàn 150 em quất , thích lắm .
Em chạy nhanh hơn bác 10km rồi, phê cực o:-)$-)

Bác Sn4k3 : Vào OFFLINE SORENTO Chủ nhật 8 tháng 8 để biết thêm chi tiết nhé.

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
các cụ anh hùng quá, em ngưỡng mộ hic hic em đây lên 100 = xe altis ghẻ mà bắt đầu thấy lòi mắt rồi.

Lexus430sc

Xe điện
Úi dồi, chạy So ở Hoà Lạc mà mải nói chuyện tí, ngó đồng hồ đã lên đến trăm hai cây số một giờ dồi, một trăm thì chí cần hơi nhấn chân ga một chút thôi ... he he.

kakal0t

Xe hơi
Website
kakalot.com
Các bác có thấy khi đạp lút ga máy nó lồng lộn lên ko :D. Hôm trước em được phen hú vía, chắc có quả cân bằng điện tử trợ giúp (em ko chắc lắm). Em đang đi tầm 110km/h trên cao tốc Pháp vân, đang vượt đến giữa 1 xe container, đúng lúc qua cái cống ngang, thằng container lách ra ngoài 1 phát. Thế là em đạp phanh đánh về sát về phía lề mình, sau đó đạp lút ga để vượt thì xe bị trượt vì lề đường có đá răm. Em thấy xe nó ngắt bánh bên trượt thì phải, xe lấy lại cân bằng khá nhanh vì khi em đạp ga 1 phát là nó quẫy đuôi.
Tiếp nữa là "hình như" em được thử ABS thì phải, đi tốc độ khoảng 80 em đạp phanh gấp thấy nó lục khục nhẹ ở chân phanh, vì chân phanh trên So nhẹ nên em ko biết có phải ko hay là phản lực phanh nó vậy. Bác nào thử rồi cho kinh nghiệm để mọi người đỡ bỡ ngỡ ạ.
Cái vụ ngắt dây cảm biến tốc độ để xem DVD khi đi em định cắt nhưng nghĩ ko cần thiết đâu. Rất sao lãng, nếu có mình lắp màn hình ở đằng sau thôi. Việc ngắt dây đi em thấy nguy hiểm đấy. Như hôm trước em thử bỏ đĩa Tokyo Driff vào xem thử, nghe thấy tiếng pô rất phấn khích rồi, có hình nữa chắc vừa đi vừa liếc chân dài thì ko ổn lắm.
Em thấy bảng chi tiết xe có nâng hạ chân phanh, bác nào biết chỉ em với ạ.
<*kakalot*>

Winstorm07

Xe container
Các bác có thấy khi đạp lút ga máy nó lồng lộn lên ko :D. Hôm trước em được phen hú vía, chắc có quả cân bằng điện tử trợ giúp (em ko chắc lắm). Em đang đi tầm 110km/h trên cao tốc Pháp vân, đang vượt đến giữa 1 xe container, đúng lúc qua cái cống ngang, thằng container lách ra ngoài 1 phát. Thế là em đạp phanh đánh về sát về phía lề mình, sau đó đạp lút ga để vượt thì xe bị trượt vì lề đường có đá răm. Em thấy xe nó ngắt bánh bên trượt thì phải, xe lấy lại cân bằng khá nhanh vì khi em đạp ga 1 phát là nó quẫy đuôi.
----> So là loại xe cầu trước do đó khi bác tăng tốc đột ngột sẽ có cảm giác đầu và tay lái nhẹ đi. Em đã trải nghiệm cảm giác này nhiều rồi. Nếu đạp lút chân ga tăng tốc đột ngột nên cẩn thận giữ chắc tay lái vì lúc này So sẽ chồm lên rất mạnh đấy
Tiếp nữa là "hình như" em được thử ABS thì phải, đi tốc độ khoảng 80 em đạp phanh gấp thấy nó lục khục nhẹ ở chân phanh, vì chân phanh trên So nhẹ nên em ko biết có phải ko hay là phản lực phanh nó vậy. Bác nào thử rồi cho kinh nghiệm để mọi người đỡ bỡ ngỡ ạ.
---> Bác cảm giác thế là đúng đấy. Em cũng đã từng đạp hết cỡ chân phanh ở tốc độ 80km/h. Lúc này hệ thống chống trơn trượt sẽ hoạt động, bác sẽ có cảm giác như xe đang lao qua gờ giảm tốc vậy.
Cái vụ ngắt dây cảm biến tốc độ để xem DVD khi đi em định cắt nhưng nghĩ ko cần thiết đâu. Rất sao lãng, nếu có mình lắp màn hình ở đằng sau thôi. Việc ngắt dây đi em thấy nguy hiểm đấy. Như hôm trước em thử bỏ đĩa Tokyo Driff vào xem thử, nghe thấy tiếng pô rất phấn khích rồi, có hình nữa chắc vừa đi vừa liếc chân dài thì ko ổn lắm.
Em thấy bảng chi tiết xe có nâng hạ chân phanh, bác nào biết chỉ em với ạ.
---> So không có chức năng này bác ạ. Chỉ có Fe mới có thôi.

Banh Day

Xe máy
<*kakalot*>
Cụ này đi khiếp quá. Vượt container là phải dứt khoát cụ ạ, và chỉ vượt khi đang đi trên đoạn đường thẳng và bằng phẳng. Chắc tay lái cụ cũng lụa lắm đây.
Mà xe cụ là 2.0 hay 2.2 mà bốc thế?

Chỉnh sửa cuối:

Winstorm07

Xe container
hôm qua tôi đã mang xe vào gara tháo cánh cửa bên lái để kiểm tra điện đóm theo kinh nghiệm của một số bác, tuy nhiên kỹ thuật vẫn kô phát hiện được lỗi nên lại lắp vào, kết quả là hiện tại em nó đang chạy với 2 cánh cửa trước và cánh sau bên trái bị mất đèn hắt(soi phím điều khiển trên các cánh cửa) chán vãi...8->:'(:'(...các bác biết cơ sở nào chuyên môn cao một tý và chuyên về dòng xe củ Sâm thì mách cho tôi với nhớ.
Hiện nay các bác đi So (trong đó có em) và các bác đi Fe chủ yếu đưa vào 2 điểm bảo dưỡng đó là HD Giải Phóng và HD 199 Minh Khai.
Bác thử đưa vào đó xem sao hoặc bác điện thoại cho bác Hardtop là chiên da về Kia và HD theo số 091 321 0781 để tham vấn ạ.

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
chài, có vụ gì trục trặc thì các bác đi vô gara cho họ mần chứ tự ý tháo ra lại thêm đau tim.

cho hỏi xe các cụ mua về độ nhiều thứ như bậc chân với đèn xi nhan này nọ thế có ảnh hưởng gì đến vụ bảo hành bảo dưỡng ko vậy ?

kakal0t

Xe hơi
Website
kakalot.com
Cụ này đi khiếp quá. Vượt container là phải dứt khoát cụ ạ, và chỉ vượt khi đang đi trên đoạn đường thẳng và bằng phẳng. Chắc tay lái cụ cũng lụa lắm đây.
Mà xe cụ là 2.0 hay 2.2 mà bốc thế?
Xe em 2.0 thôi bác ạ. Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm, nhưng vì hôm đó em đi buổi tối ko nhìn rõ đường nên thế. Lần sau em sẽ chú ý :D. Em mới tập lái, còn ít kinh nghiệm quá.
<*kakalot*>

Winstorm07

Xe container
Có cụ nào bị hiện tượng ấn nút mở nắp bình xăng mà em nó kô bật ra kô ạ????
Sáng nay cụ NO gọi cho em nói là bị hiện tượng này và muốn sửa có lẽ cũng khá mất công.
2 ngày trước em đổ dầu cũng ấn mà nó kô bật ra, phải 1 tay ấn rồi chú bán xăng cậy ra mới được. Em cũng kô để đến hôm nay nghe bác No nói mới nhớ đến hiện tượng này. Chiều nay em vừa thử lại thì lại thấy mở choanh choách, kô có vấn đề gì.8-|:-w:18:

SmallRiver

Xe điện
Bản full 2.0 Limited có hệ thống treo tự cân bằng (suspension self levelizer) như bản DSL 2.2 TH không các bác nhỉ?

nobitta

Xe tải
Hiện tượng của bác Tom là bước đầu rồi..em sure là 1 tháng nữa bác sẽ k thể mở ra choanh choác dc nữa....tin em đi, trước e cũng bi thế lúc đầu..sau là kẹt luôn...sáng nay em sửa được rồi...chỉ cần 1 mẹo nhỏ tí thôi..chả phải thay gì...

Winstorm07

Xe container
Hiện tượng của bác Tom là bước đầu rồi..em sure là 1 tháng nữa bác sẽ k thể mở ra choanh choác dc nữa....tin em đi, trước e cũng bi thế lúc đầu..sau là kẹt luôn...sáng nay em sửa được rồi...chỉ cần 1 mẹo nhỏ tí thôi..chả phải thay gì...
Có mẹo gì thì phọt lên luôn để em còn biết đường sửa :D
Mấy cái đồ kia lắp lên được chưa??? Phọt ảnh lên cho anh em xem đi.

frs

Xe hơi
Có cụ nào bị hiện tượng ấn nút mở nắp bình xăng mà em nó kô bật ra kô ạ????
Sáng nay cụ NO gọi cho em nói là bị hiện tượng này và muốn sửa có lẽ cũng khá mất công.
2 ngày trước em đổ dầu cũng ấn mà nó kô bật ra, phải 1 tay ấn rồi chú bán xăng cậy ra mới được. Em cũng kô để đến hôm nay nghe bác No nói mới nhớ đến hiện tượng này. Chiều nay em vừa thử lại thì lại thấy mở choanh choách, kô có vấn đề gì.8-|:-w:18:
Xe của em cũng bị hiện tượng này, vào đến cây xăng mở mãi không được đành phải từ bỏ ý định đổ dầu, may mà còn 1 vạch:-s
Về nhà nghiên cứu mãi mới phát hiện ra "mánh". Các bác mở cốp sau lên, ngay cạnh loa JBL phía bên trái có một nắp nhựa in biểu tượng "bình nhiên liệu". Cậy nắp đó ra, vận công dùng nội lực kéo nhẹ cái dây chốt, nắp bình dầu bật "ping" ra. Hoảng quá tý nữa thì dùng tuốc nơ vít cậy gẫy nẫy khóa.

Trạng thái
Thớt đang đóng