Thảo luận Trao đổi kinh nghiệm sử dụng xe Kia Sorento 2010 Limited Premium

Trạng thái
Thớt đang đóng

Matinee

Xe đạp
- Hic, nói chung là nó làm sao thì làm miễn sao như cũ được là được. dù gì lúc bàn giao lại xe mình phải chấp nhận thì mới giao chứ, đâu thể nào làm qua loa rùi bắt mình nhận được. Trước mắt chưa nói được gì cả.

- Thực ra lúc bên đó nói với em là mới chỉ kỹ thuật nói như vậy, tư vấn dịch vụ nói còn phải mail qua bên kia và lên web coi số hiệu linh kện như thế nào, đến hum nay vẫn chưa báo giá chính xác cho em là bao nhiêu cả.

@monsterhcm : bác có vẻ không hiểu ý em, ý em là cái màu đèn màu đỏ cơ, đúng là hàng Trường Hải nhập về đèn nó sáng hết kể cả đạp thắng và bật pha, không giống như bản nội địa của các bác, chính vì thế xe em tất cả đều tiếng Anh, cả quyển hướng dẫn cũng thế, trong tờ khai nhập khẩu nó ghi là phiên bản EX, những mẫu lắp ráp ở Mỹ cũng chia ra là LX, EX và EXV6 nhưng mà bản EX này em thấy lược bỏ đi vài thứ chắc không thể nào bằng bản EX xuất Mỹ về được.

@hoangphat : chế độ điều hòa tự động theo như hướng dẫn thì có 2 loại :
- Nếu có 2 nút tương ứng với 2 hình lấy gió từ ngoài vào và lấy không khí trong xe thì chỉ muốn cái nào thì bấm nút đó.
- Nếu chỉ có 1 nút tương ứng với hình lấy không khí ở trong xe thì mặc định lúc điều hòa là lấy không khí từ ngoài vào khi nào muốn lấy không khí bên trong thì bấm nút bên trong.

Ở chế độ auto thì thường lúc đầu xe sẽ lấy không khí từ ngoài vào đến lúc xe đến nhiệt độ mình muốn rồi thì nó sẽ tự động chuyển qua chế độ lấy không khí từ trong xe. Nói tóm lại là dùng chế độ auto là bật auto và chỉnh nhiệt độ mình muốn thế là tự nó sẽ điểu chỉnh tốc độ quạt và lấy không khí từ đâu để duy trì nhiệt độ mình đã chọn.

Chỉnh sửa cuối:

pupil

Xe điện
Chào các bác, xe của em cũng chạy đc gần 6000km roài, nghe các bác báo lịch off mà thèm quá!! Nhưng chưa có dịp nào tham gia đc. Hy vọng đợt tới sẽ tham gia được cùng các bác.

Nhân tiện cho em hỏi 2 vấn đề:

- Hiện tại em thấy xe có 2 chế độ lấy gió điều hòa là từ trong xe và bên ngoài, các bác cho em hỏi là cách lựa chọn bên trong và bên ngoài như thế nào ??

- Cái gạt cần nước đằng sau của em hiện giờ vẫn chưa đc gạt lần nào. Em có làm như bác Win hướng dẫn nhưng nó chỉ fụt nước ra mà nhất định không chịu "đưa đi đưa lại". Bác nào có cao kiến thì mách em cái nhé. (b)

Hy vọng vụ off tới em sẽ tham gia để mở mang thêm kiến thức(l)
- Khi đường thoáng, không khí trong lành, bác bật chế độ lấy gió ngoài, đi trong phố tắc đường thì bật chế độ gió đối lưu trong xe để đỡ mùi xăng và bụi bẩn xe, tuy nhiên nếu dùng gió trong thì xe sẽ bị hôi, vì vậy nên tranh thủ chỗ kk trong lành để lấy gió ngoài.
- Về gạt nước sau, khi đang cầm vô lăng, chỉ cần lấy mu các ngón tay gẩy cần điều khiển gạt nước ra phía trước là nó phải quạt rồi, nếu nó không chạy, mời bác kiểm tra hộp cầu chì. (xem trong Manual, chương 7-53 đến 7-57, thằng này là REAR WIPER - 15A)

bravia

Xe đạp
Khổ thân bác Matinee, không biết thằng lào ở TH khám cho bác vậy, bác ở SG ah? Đám thợ TH chưa được Tranning về So đâu, tay GD còn mờ tịt nói chi là đám lính. Phụ tùng TH nhập cho So cũng chưa nhiều đâu, chờ oder lâu lắm đó, lòng vòng chờ báo được cho bên Hàn cũng mất cả tháng

Winstorm07

Xe container
- Cái gạt cần nước đằng sau của em hiện giờ vẫn chưa đc gạt lần nào. Em có làm như bác Win hướng dẫn nhưng nó chỉ fụt nước ra mà nhất định không chịu "đưa đi đưa lại". Bác nào có cao kiến thì mách em cái nhé. (b)

Hy vọng vụ off tới em sẽ tham gia để mở mang thêm kiến thức(l)
Bác nhìn hình 1 nhé :

Phía ngoài cùng của cần gạt nước nó là cái núm có thể xoay được. Bác xoay vặn theo chiều B lên phía trên, nó có 2 nấc nên bác càng vặn lên cao theo D thì cần gạt nước phía sau xoay càng nhanh

pupil

Xe điện
Bổ sung phát, cần này có 2 vành, vành trong để chỉnh chế độ gạt nước trước, vành ngoài chỉnh gạt nước sau, vì bác chỉ hỏi gạt nước sau nên chỉnh vành ngoài: 1/ OFF: chỉnh tay, bấm nó mới ngọ ngoạy. 2/ INT: gạt rồi dừng theo chu kỳ. 3/ ON: gạt liên tù tì....

Winstorm07

Xe container
Bổ sung phát, cần này có 2 vành, vành trong để chỉnh chế độ gạt nước trước, vành ngoài chỉnh gạt nước sau, vì bác chỉ hỏi gạt nước sau nên chỉnh vành ngoài: 1/ OFF: chỉnh tay, bấm nó mới ngọ ngoạy. 2/ INT: gạt rồi dừng theo chu kỳ. 3/ ON: gạt liên tù tì....
Thế để em bổ xung thêm phát nữa cho nó chuẩn :21::21:

Vành bên trong (Chỗ có số 1 ở hình 3) chính xác là nó chỉnh độ nhạy của cảm ứng gạt mưa phía trước khi các bác để nó ở chế độ tự động gạt mưa.
Nếu chỉnh lên nấc hình tam giác càng to thì độ nhạy càng cao.
Nếu chỉ mưa nhỏ 1 chút thôi cần gạt mưa trước sẽ gạt ngay, nhưng nếu chỉnh xuống thấp theo hình tam giác bé thì có khi mưa mờ kính nó vẫn chưa gạt.
Không tin các bác cứ thử mà xem :)):))

pupil

Xe điện
Cái ông Win này thay tã cho con xong sao không ngủ đi còn thức làm giè !!!

Winstorm07

Xe container
Cái ông Win này thay tã cho con xong sao không ngủ đi còn thức làm giè !!!
Em giờ là giai độc thân mà bác, 2 tuần 1 lần em mới được "vô trỏng" để thay bỉm cho con gái bác ạ :)):))

Matinee

Xe đạp
- Đúng là thợ bên Trường Hải mời tịt về xe này, lúc mua xe em hỏi kỹ thuật viên bật đèn pha ở chỗ nào cũng không biết chứ đừng nói là mấy cái vụ này. Còn em bán hàng nghe những gì em biết về cái xe này còn ngưỡng mộ khen rối rít !!!

- Về vụ cái gạt mưa cái phần chỉnh độ nhạy thực ra không biết phiên bản của các bác thế nào chứ phiên bản của em nếu để vào nấc INT rồi chỉnh cái vòng bên trong, chỉnh càng cao thì thời gian trễ ( thời gian nghỉ ) càng ít nhưng ở mức cao nhất vẫn không nhanh bằng LOW, bằng chứng là em để trong nhà bật lên nó cũng gạt, không phải cứ có mưa thì nó mới gạt, các bác có thể để bình thường rùi gạt sẽ thấy sự khác biệt tương đối rõ rệt, và cái vòng đó áp dụng cho cả gạt trước và sau. Theo như tài liệu ghi thì nếu gạt mưa thì thường chỉ cần để ở nấc INT là đủ còn LOW và HIGHT dùng để gạt tuyết ( do phên bản của em có thể khác các bác, ở bản Limit có thể INT là chế độ Auto )

pupil

Xe điện
ke ke chúc mừng CT nhé, lần sau làm đứa dùng chai lavie thay bim thì number one! Ruộng sâu trâu nái.

Chỉnh sửa cuối:

pupil

Xe điện
- Đúng là thợ bên Trường Hải mời tịt về xe này, lúc mua xe em hỏi kỹ thuật viên bật đèn pha ở chỗ nào cũng không biết chứ đừng nói là mấy cái vụ này. Còn em bán hàng nghe những gì em biết về cái xe này còn ngưỡng mộ khen rối rít !!!

- Về vụ cái gạt mưa cái phần chỉnh độ nhạy thực ra không biết phiên bản của các bác thế nào chứ phiên bản của em nếu để vào nấc INT rồi chỉnh cái vòng bên trong, chỉnh càng cao thì thời gian trễ ( thời gian nghỉ ) càng ít nhưng ở mức cao nhất vẫn không nhanh bằng LOW, bằng chứng là em để trong nhà bật lên nó cũng gạt, không phải cứ có mưa thì nó mới gạt, các bác có thể để bình thường rùi gạt sẽ thấy sự khác biệt tương đối rõ rệt, và cái vòng đó áp dụng cho cả gạt trước và sau. Theo như tài liệu ghi thì nếu gạt mưa thì thường chỉ cần để ở nấc INT là đủ còn LOW và HIGHT dùng để gạt tuyết ( do phên bản của em có thể khác các bác, ở bản Limit có thể INT là chế độ Auto )
Tôi dự là, tại mấy em bán hàng nên bác mới để vợ 2 vào đó ...Nó mà vào trang này thì vợ 2 pác ăn đủ ...

hoangphat

Đi bộ
-
@hoangphat : chế độ điều hòa tự động theo như hướng dẫn thì có 2 loại :
- Nếu có 2 nút tương ứng với 2 hình lấy gió từ ngoài vào và lấy không khí trong xe thì chỉ muốn cái nào thì bấm nút đó.
- Nếu chỉ có 1 nút tương ứng với hình lấy không khí ở trong xe thì mặc định lúc điều hòa là lấy không khí từ ngoài vào khi nào muốn lấy không khí bên trong thì bấm nút bên trong.

Ở chế độ auto thì thường lúc đầu xe sẽ lấy không khí từ ngoài vào đến lúc xe đến nhiệt độ mình muốn rồi thì nó sẽ tự động chuyển qua chế độ lấy không khí từ trong xe. Nói tóm lại là dùng chế độ auto là bật auto và chỉnh nhiệt độ mình muốn thế là tự nó sẽ điểu chỉnh tốc độ quạt và lấy không khí từ đâu để duy trì nhiệt độ mình đã chọn.
- Khi đường thoáng, không khí trong lành, bác bật chế độ lấy gió ngoài, đi trong phố tắc đường thì bật chế độ gió đối lưu trong xe để đỡ mùi xăng và bụi bẩn xe, tuy nhiên nếu dùng gió trong thì xe sẽ bị hôi, vì vậy nên tranh thủ chỗ kk trong lành để lấy gió ngoài.
- Về gạt nước sau, khi đang cầm vô lăng, chỉ cần lấy mu các ngón tay gẩy cần điều khiển gạt nước ra phía trước là nó phải quạt rồi, nếu nó không chạy, mời bác kiểm tra hộp cầu chì. (xem trong Manual, chương 7-53 đến 7-57, thằng này là REAR WIPER - 15A)
Bác nhìn hình 1 nhé :

Phía ngoài cùng của cần gạt nước nó là cái núm có thể xoay được. Bác xoay vặn theo chiều B lên phía trên, nó có 2 nấc nên bác càng vặn lên cao theo D thì cần gạt nước phía sau xoay càng nhanh

Cảm ơn các bác,

Iem cũng ngộ ra nhiều ,... Khi nào có dịp hy vọng sẽ cùng các bác (b)

Matinee

Xe đạp
- Bên Trường Hải mới báo giá sửa chữa bao gồm thay các chi tiết nhựa và gò các chi tiết thép dập là 39m !!! Em nghe xong mà cứ hỏi đi hỏi lại nó mấy lần !!! Với chi phí này chắc em thay luôn cái nắp capo luôn cho lành !!!

@Pupil : Em mua xe bên Trường Hải thì sửa cũng chui vào đó chứ bác, bác cứ nghĩ xấu cho em !!!:P

pupil

Xe điện
Có lẽ ta phải kiến nghị với tay Peter Chreyer thêm mấy cái chắn bùn vào chứ vừa tắm rửa xong, mới đi sơ sơ mà bùn đã vẩy lên mông và nách em nó rồi .??? xin các bác cho giải pháp chắn được bùn mà vẫn giữ được dung nhan.

Bao

Xe tải
Bác Winstorm đã gửi mail sang hãng hỏi về vụ DVD và code của Map GPS chưa dzậy ...?:^):^)

Winstorm07

Xe container

SORENTO

Xe hơi
Sau mấy ngày không vào em có nhận xét là các bác dạo này lười post bài quá.

em xin thông báo là xe của chú em sau khi thay lọc nhiên liệu và thay dầu đã bớt khói đi rồi.....>có thể là do nhiên liệu.

Bác Win cho em hỏi là bác đã có mối cho Bệ bước chân đúng ý của bác chưa???

Winstorm07

Xe container
Sau mấy ngày không vào em có nhận xét là các bác dạo này lười post bài quá.

em xin thông báo là xe của chú em sau khi thay lọc nhiên liệu và thay dầu đã bớt khói đi rồi.....>có thể là do nhiên liệu.

Bác Win cho em hỏi là bác đã có mối cho Bệ bước chân đúng ý của bác chưa???
Em ngày nào cũng vào nhưng chả thấy bác nào thắc mắc gì về So nữa cả:P:P:P
Xe của ông chú nhà cụ hết bệnh như vậy chứng tỏ các thày thuốc hội So phán bệnh đúng nhể. Phải thế mới đúng, chả nhẽ So lại quạt chả như thế thì kém quá :41::41:

Gần Tết rồi em cũng bận bịu công việc quá cũng chưa tìm hiểu bệ bước được.

pupil

Xe điện
Tôi đã gọi cho mr. Sơn chú bác So. Có 2 ông phán:
Ông 1: Xe bị bẩn nhiên liệu và bẩn lọc nhiên liệu. Support: thay lọc và làm loãng dần nhiên liệu. Tôi đồng ý pa này.
Ông 2: Kim phun chỉnh hơi bị lệch nên nó khói (!) nhưng chúng cháu không có thiết bị chỉnh !!! (Hên quá, nếu các cháu nó mà có thiết bị chỉnh thì coi như tèo bác Sơn ạ)
Bác Sơn bảo là đã đỡ nhiều nhưng thỉnh thoảng còn hơi khói. -->> Vấn đề nhiên liệu cực kỳ quan trọng. Bác Sơn cần xem lại trạm xăng dầu đã bơm nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng