[Thảo luận] Tránh xe ngược chiều(Tình huống giả định)

Hung.BT

Đi bộ
Đang chạy nhanh,chuẩn bị tránh xe ngược chiều bỗng dưng xuất hiện 1 xe máy chạy ngược lại ngay trước mũi mình,thì xử lý làm sao?
Xe có ABS và EPS
Bác nào có gặp xin chỉ giáo.Thank you!

anhtho

Xe ngựa
Đang chạy nhanh,chuẩn bị tránh xe ngược chiều bỗng dưng xuất hiện 1 xe máy chạy ngược lại ngay trước mũi mình,thì xử lý làm sao?
Xe có ABS và EPS
Em cũng chưa rõ tình huống của cụ lắm. Tốt nhất cụ vẽ sơ đồ thể hiện tình huống trên.
Nói chung, để tránh những tình huống kiểu như bất khả kháng, khi có xe ngược chiều, các cụ cứ giảm tốc xuống cho em. Nếu cụ nào bẩu, vì khúc cua, xe đột ngột hiện ra nên bị bất ngờ, thì em xin nói thêm: tới khúc cua khuất tầm nhìn, cũng phải giảm tốc.

khải23c0545

Xe tăng
Đạp phanh thật lực và lắng nghe
Xe có ABS và EPS

thanhsquin

Xe buýt
Theo như bác chủ mô tả thì em nghĩ chắc là tránh xe ngược chiều (lấn mình), xe mình tránh thì bất ngờ có chú xe máy đi ngược chiều ( như kiểu ngại "gần nhà xa ngõ", đi ngược 1 đoạn rồi sang đường). Theo em nếu bác đi nhanh và đủ bình tĩnh thì sau khi đánh lái tránh ô tô ngược chiều thấy xe máy ở trên trời rơi xuống thì đánh lái và trả lái lại ngay( ko phanh). Còn phương án 2 thì :đạp phanh (nhưng ko đạp hết lực vì có abs thì với tốc độ cao và đang trong tình trạng xe đang chuyển hướng lái thì đạp phanh chết quá nguy hiểm cho bác và chắc chắn xe máy cũng ko thoát chết), đạp phanh, hít thật sâu, 30s- 1 phút, ra khỏi xe xem tình trạng 2b thế nào. Rút alo ra báo cứu thương và 113

Vinhhht12

Xe buýt
Ngu ý của em là cứ phệt ạ. Đằng nào chả dính. Số nó đen thì có đi cùng chiều mà bị húc vào *** còn chết nữa là đi ngược chiều.
Đấy là trong tình huống mình đúng nó sai ạ

ndkhoivtv

Xe tăng
Một cụ đi bộ, ngay bài đầu tiên đã lập thớt, post 1 bài xong... té!

Đâm thôi.

gió_mát

Xe hơi
vừa đạp phanh vừa bẻ lái, nếu các cụ thương thì thoát còn không thì chịu. có ABS và EPS thì không sợ mất lái,

LASER1.8

Xe tải
theo e thì có xe ngược chiều hay ko thì các cụ cũng nên đạp fanh cứng. phản xạ đánh lái sang bên theo e rất nguy hiểm. nhiều khi mình đang đúng thành sai, chết oan

ECO-arch

Xe tăng
Hôm trước chạy đường HCM, đang vít 70-80 thì ba chú cao bồi thôn nhè đầu xe em lao thẳng vào, mình mới dợm phanh thì các chú í vỉa ra, thế nào lại xòe một phát, lăn như bi, may mà lăn dọc theo lề, cách bánh xe em độ gang tay. Hôm ấy em cũng lì, cóc thèm giật lái nữa, chỉ hơi láng ra đồng thời đớp nhẹ phanh, mỗi tội răng nghiến ken két chờ tiếng độp. Hú vía, may không có tiếng nào.
Nói chung gặp tình huống bất khả kháng thì đành chờ hên xui thôi.

TVPL

Xe container
Em ứ chơi, tránh theo cách tốt nhất có thể lúc đó, chấp nhận thiệt hại để đỡ phải lăn tăn về sau. Hết nước rồi thì mới làm như cụ, chờ hên xui vậy.
http://dantri.com.vn/c20/s20-581771/tranh-cu-gia-qua-duong-xe-khach-lao-xuong-song.htm.
Đây! Thôi thì theo em nghĩ cách tốt nhất là sử dụng phuơng án 2: Đạp phanh- không đánh lái. Hít thở sâu và nghe tiếng động