[Funland] Tranh treo phòng khách

OTheAh

Xe tăng
Tranh sơn mài khác sơn dầu nhiều cụ ạ, còn nhiều bức trong loạt đó tươi vui đới k u tối đâu. Cccm chắc phải xem nhiều chứ còn nhìn mỗi mấy mảng màu thôi thì chưa thể cảm nhận hết đc. Để lên đc một bức sơn mài đẹp mất khá nhiều thời gian đấy cụ.
Công sức ra dc 1 bức sơn mài bỏ ra tốn hơn cả chục, trăm lần sơn dầu chưa kể độ đọc hại

chuot08

Xe lăn
Những đồ nhà cụ Chuột thứ gì cũng có chất rất riêng , không chỉ tranh ...
Thanks cụ, ai cũng có sở thích riêng, e cũng vậy.
Hai bức sen của 2 hs khác nhau nhưng cùng vẽ theo lối bút ý, công bút mạnh mẽ phóng khoáng chứ ko vờn tả kỹ như thuỷ mặc truyền thống:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Thanks cụ, ai cũng có sở thích riêng, e cũng vậy.
Hai bức sen của 2 hs khác nhau nhưng cùng vẽ theo lối bút ý, công bút mạnh mẽ phóng khoáng chứ ko vờn tả kỹ như thuỷ mặc truyền thống:
Nhìn đồ của cụ e mê lắm nhưng khả năng kinh tế chưa cho phép nên tạm thời chỉ ngắm ké thôi .
Nếu e nhớ ko nhầm cụ có cả 1 bức tượng làm bằng cây mọc ở trên núi đá bên TQ cụ nhỉ !

chuot08

Xe lăn
Nhìn đồ của cụ e mê lắm nhưng khả năng kinh tế chưa cho phép nên tạm thời chỉ ngắm ké thôi .
Nếu e nhớ ko nhầm cụ có cả 1 bức tượng làm bằng cây mọc ở trên núi đá bên TQ cụ nhỉ !
Vâng, cụ nhớ thật! Là pho Quan Âm gỗ nhai bách ah!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em chẳng biết gì về tranh nhưng thấy không thích; có thể là tranh trìu tượng? Trình thẩm tranh của em chắc chưa tới. Mạnh dạn chém thế này.
- Nhìn có cảm giác hơi buồn. Không rõ chủ đề. Phòng khách liệu có phù hợp?
- Không hiểu được bối cảnh là hoàng hôn hay bình minh hay gì.
- Hình bóng nước không logic, ví dụ như cái vệt màu sáng sau hai cái cây là bóng của cái gì?
- Hai cái cây là chủ thể của bức tranh? Nếu đúng thế thì nhìn kỹ (so với tổng thể) mới thấy.
Vài lời chém bừa.
Theo em nên bỏ 3 cái cây đi, xem thế nào rồi sửa tiếp.
Em nhờ Hoạ sỹ vẽ 1 tranh to (130 x 130) chủ để phong cảnh để treo phòng khách. Nay họa sỹ nhá trước bức tranh đang dần hoàn thiện. Thực lòng em cảm giác chưa ưng lắm, định góp ý chỉnh sửa một vài điểm chẳng hạn như thêm chi tiết cho 2 cái cây trung tâm nó mạnh mẽ hơn… Tuy nhiên em ngoại đạo nên góc nhìn về khoản này còn hạn hẹp nên sợ lại làm hỏng tranh…
Cụ mợ nhà mình ăn hiểu lĩnh vực này ngắm giúp em xem tranh ổn chưa và có nên chỉnh sửa gì nữa không với…

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ phán chuẩn thật.

:))
Tranh của em có chất liệu riêng, giấy vẽ là xin báo cũ của mợ L.C.D , còn màu vẽ là xin của con gái nó không dùng đến. Chắc không giống của ai cả.

Em ngoài 45 lâu lắm rồi ạ..! :((
Cô Bông có bán tranh thì để cho anh một bức, biết đâu sau này anh giàu to :)

114hangbong

Xe cút kít
Cô Bông có bán tranh thì để cho anh một bức, biết đâu sau này anh giàu to :)
Em có ông cậu ruột làm kỹ sư nghành Silicat, lúc về hưu ông học vẽ tranh. Tranh của ông rất đẹp, thi thoảng ông tặng 1 bức, em treo luôn giữa nhà.
Anh đợi em thêm vài năm nữa đi. Giờ em vẫn chưa tự tin lắm nên chỉ dám treo trong nhà thôi.

_Nhị_Lạng_Đinh_

[Tịch thu bằng lái]
Em nhờ Hoạ sỹ vẽ 1 tranh to (130 x 130) chủ để phong cảnh để treo phòng khách. Nay họa sỹ nhá trước bức tranh đang dần hoàn thiện. Thực lòng em cảm giác chưa ưng lắm, định góp ý chỉnh sửa một vài điểm chẳng hạn như thêm chi tiết cho 2 cái cây trung tâm nó mạnh mẽ hơn… Tuy nhiên em ngoại đạo nên góc nhìn về khoản này còn hạn hẹp nên sợ lại làm hỏng tranh…
Cụ mợ nhà mình ăn hiểu lĩnh vực này ngắm giúp em xem tranh ổn chưa và có nên chỉnh sửa gì nữa không với…
Em nói thật mong cụ đùng có buồn.
Chỉ 1 chữ Xấu.
Em rất lấy làm tiếc :(

Kurumasuki

Xe container
Chết, em lại không chơi ck nên may quá chưa bị ra đảo. :))
Không chơi chứng thì cũng đừng chơi tranh mà nên chơi đất mợ ạ.
Tranh bây giờ mất bao nhiêu công sức, toan, màu, khung mà chỉ có vài triệu/m2
Trong khi đất khỉ ho cò gáy cũng vài chục triệu/m2 không biết dùng vào việc gì mà người ta vẫn tranh nhau mua

L0SEDOW

Xe tải
Em không rõ 6,500.000VND là như thế nào (chấm, phẩy)?
Dấu phẩy phía trước là ngăn cách giữa hàng triệu và hàng nghìn theo hệ Anh-Mỹ. Dấu chấm phía sau là phân chia giữa hàng nghìn với hàng đơn vị theo hệ Pháp-Việt. Một con số mà bao hàm ba bốn nền văn hoá nó mới xứng với cái tằm của nó chứ.

114hangbong

Xe cút kít
Không chơi chứng thì cũng đừng chơi tranh mà nên chơi đất mợ ạ.
Tranh bây giờ mất bao nhiêu công sức, toan, màu, khung mà chỉ có vài triệu/m2
Trong khi đất khỉ ho cò gáy cũng vài chục triệu/m2 không biết dùng vào việc gì mà người ta vẫn tranh nhau mua
Em giờ chỉ mê dòng tiền đều đặn hàng năm thôi. Các đại gia em quen cuối cùng thu gom được 1 mớ họ cũng về làm một khu Resort hoặc một toà văn phòng cho thuê. Cái kiểu nhà nhà ôm tiền đi găm đất chỉ béo hội cò đất, người mua cuối cùng là chết dở. :)

114hangbong

Xe cút kít
Những đồ nhà cụ Chuột thứ gì cũng có chất rất riêng , không chỉ tranh ...
Nhà cụ Chuột này tính cách rất nho nhã mà không kém phần hài hước đâu cụ ạ. Cụ xem tranh trong nhà thì thấy y tính cách cụ ý vậy.

114hangbong

Xe cút kít
Dấu phẩy phía trước là ngăn cách giữa hàng triệu và hàng nghìn theo hệ Anh-Mỹ. Dấu chấm phía sau là phân chia giữa hàng nghìn với hàng đơn vị theo hệ Pháp-Việt. Một con số mà bao hàm ba bốn nền văn hoá nó mới xứng với cái tằm của nó chứ.
Cụ ơi, hôm nọ em vào trang Hoạ sỹ và Nhà sưu tầm thấy một hoạ sỹ bóc phốt , chụp màn hình Zalo để làm chứng. Em đọc mà choáng váng, có kiểu lỗi chính tả nào là sai kiểu đó. Em góp ý là nói gì cũng nên viết cho đúng chính tả để người ta hiểu mình đã. Thế là quản trị bảo nhau là chắc trẻ trâu vào đây chửi bậy bạ kích em ra khỏi nhóm luôn. Thôi để mấy ông ngọng ý chơi với nhau cho khỏi lạc bầy. :((

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Nhà cụ Chuột này tính cách rất nho nhã mà không kém phần hài hước đâu cụ ạ. Cụ xem tranh trong nhà thì thấy y tính cách cụ ý vậy.
Nhìn đồ và cách bố trí nhà cụ ấy là e cũng hiểu qua qua rồi .
P/s Mợ vẽ nghiệp dư mà e thấy cũng rất ổn đấy ạ ! Khéo sau này kiếm tiền từ nghề vẽ đc