[Funland] Tranh cãi người đục tường cứu bé sơ sinh: Hàng xóm nói 'không', công an nói 'có'

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bạn nên đọc kỹ để hiểu thêm luật trong trường hợp này nhé.
Theo quy định tại điều 132 Bộ Luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 (tội "Không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng"), người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.
Cụ dẫn luật sai nhé.
Cứu giúp có những hình thức nào cụ có biết không? Gọi cảnh sát, hỗ trợ sinh tồn nạn nhân, cảnh báo mn đã là giúp đỡ. Tất nhiên phá tường cứu người rất đáng trân trọng và hoan nghênh. Vấn đề ai có công em không bàn vì giờ e chưa đủ thông tin.
Em bàn là về kỹ thuật. Cụ thể trường hợp này, tường 10, nhà cũ phá một lỗ rộng như vậy đi kèm với rủi ro sập cả mảng tường. Nếu dùng máy cắt + khung che chắn cho bé con đương nhiên sẽ an toàn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Có cái gì đâu mà. May là cuộc giải cứu thành công, ko có tai nạn đáng tiếc nào xảy ra. Quần chúng đã gọi lực lượng chức năng xuống cứu thì cũng để cho người ta có vài tấm ảnh tuyên truyền cổ động, cũng là đẹp thêm cho đời.
Chứ bây giờ nói dại ra, mấy ông dân ko có kỹ năng nghiệp vụ giải cứu trước, nhỡ có vấn đề gì có phải là to chuyện ko?

yesterday

[Tịch thu bằng lái]
Để các anh kiểm tra Thông tin rồi báo cáo lại. Chứ ai lại làm thế.
May là cháu bé khỏe rồi.

Screenshot_20200821-083332_Samsung Internet.jpg
Thằng thứ hai từ trái sang trông vẻ mặt rất ân cần nhờ

Andydo

Xe điện
Uầy các chú vậy là nói xấu xxx nhé. Lỗi tại... Thằng đánh máy chứ các anh không có nhé =))

Aziz Nesin

Xe tăng
Em là em chán lắm!

Cavaho

Xe tăng
Thôi kết thúc đi các Cụ... Lý Thông thời 4.0 khó nuốt trôi lắm, bản chất quân sai nha trương tuần là thế roài, khó thay đổi lắm.

vharc

Xe tăng
Khổ đàng hoàng thì ko bị dân nó ghét như thời này cụ ah
ai làm ko quan trọng, nhưng cần trung thực,tình huống khẩn cấp, dân họ ko chờ đc cứu hộ đến, họ làm luôn, tuy nguy cơ làm bị thương cháu bé lớn hơn vì họ ít kĩ năng, phương tiện như lực lượng cứu hỏa cứu hộ, nhưng đc cái họ cứu đc ngay cháu bé. Nhẽ ra khi công an tới, cháu bé đã đc đưa ra khỏi chỗ kẹt thì cũng ko nên nhận xằng là mình cứu, mình phá tường, vì chả để làm gì, oai hay công hay thưởng éo gì đâu? mà nên nói rõ, khi chúng tôi tới, cháu bé đã được người dân đục phá đưa ra khỏi khe tường, may mắn cháu bé vẫn bình yên, và đc người dân đưa tới viện kịp thời
túm lại là phải đàng hoàng

Ladagia

Xe điện
Cụ dẫn luật sai nhé.
Cứu giúp có những hình thức nào cụ có biết không? Gọi cảnh sát, hỗ trợ sinh tồn nạn nhân, cảnh báo mn đã là giúp đỡ. Tất nhiên phá tường cứu người rất đáng trân trọng và hoan nghênh. Vấn đề ai có công em không bàn vì giờ e chưa đủ thông tin.
Em bàn là về kỹ thuật. Cụ thể trường hợp này, tường 10, nhà cũ phá một lỗ rộng như vậy đi kèm với rủi ro sập cả mảng tường. Nếu dùng máy cắt + khung che chắn cho bé con đương nhiên sẽ an toàn hơn.
Tình huống khẩn cấp, dân thấy đứa bé kêu khóc thì họ phải quyết định rất nhanh là cứu bé ra ngoài, vừa cứu vừa chờ công an tới trợ giúp. Tình huống này em cho là ban đầu họ chỉ nghĩ tới việc báo chính quyền (xã Trâu Quỳ) mà chưa nghĩ tới báo công an. Sau đó xã mới báo công an huyện xuống hiện trường giúp đỡ. Mấy ông phóng viên viết bài ko chính xác dẫn tới việc lùm xùm ko hay mấy hnay. Rất may là người cứu đc kịp thời.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tình huống khẩn cấp, dân thấy đứa bé kêu khóc thì họ phải quyết định rất nhanh là cứu bé ra ngoài, vừa cứu vừa chờ công an tới trợ giúp. Tình huống này em cho là ban đầu họ chỉ nghĩ tới việc báo chính quyền (xã Trâu Quỳ) mà chưa nghĩ tới báo công an. Sau đó xã mới báo công an huyện xuống hiện trường giúp đỡ. Mấy ông phóng viên viết bài ko chính xác dẫn tới việc lùm xùm ko hay mấy hnay. Rất may là người cứu đc kịp thời.
Vâng, may cháu bé cứu ra an toàn. E đọc thấy bảo cháu đang có biểu hiện nhiễm trùng. Mong cháu tai qua nạn khỏi.
Báo chính quyền xã là oke rồi cụ, họ sẽ có trách nhiệm cứu hộ or gọi các đơn vị hỗ trợ khác.

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Chắc dân cứu cháu xong thì các anh cũng đến nơi.
Nên dây tí cho nó hoành thôi.
Thấy bẩu đục cũng mấy chục phút.
Thôi cho qua đi. Chắc các anh cũng rút kinh nghiệm sâu sắc rồi.
Truy cùng diệt tận làm gì. Chả hay đâu !!!!
Nể mặt nhau tí.

QD1211

Xe tải
Cái đoạn này cũng là phóng viên bịa ra để viết hả bác

tung1311 .

Xe container
Nhìn quần áo, mũ, mặt mũi sạch sẽ tươi tỉnh thế thì làm éo gì.

A98

Xe container
Thôi chính thức rồi, giải tán thôi các cụ:

Chạy đến hiện trường cùng chị Phương, anh Bằng và anh Tuấn nhìn thấy khe tường quá hẹp, nên đã dùng khoan, búa phá tường, giải cứu cháu bé.

Khi đưa cháu bé ra ngoài, lực lượng Công an huyện Gia Lâm cùng các đơn vị liên quan cũng có mặt để làm công tác cứu nạn, cứu hộ và đảm bảo an ninh trật tự xung quanh khu vực này.

Cá nhân em nghĩ nếu không khẩn cấp, chờ cứu hộ thì tốt hơn.