Trang trại giao lưu đi các cụ các mợ ơi

babeo

Xe điện
Chào mợ!
Vậy là việc chốt địa điểm đã xong rồi ah, chúc mừng gia đình mợ.
Cảm ơn mợ về gợi ý trồng cỏ lá tre, khu vực em để chơi em đã phủ kín cỏ đó rồi. Phần còn lại em đã đưa cây xuống và bọn cỏ nó hoành hành khu vực này, máy cắt cỏ không luồn hết vào được. Tuy nhiên cỏ cũng có giá trị riêng của nó, nó cải tạo đất và hình thành hệ sinh thái cây trồng rất tốt, em cứ chờ đợi vậy
Mợ thích cây giống gì về hoa lá thì ới em nhé, mảng này em có làm vườn ươm nên là có một số thứ
Cảm ơn cụ, trời khô ráo cháu ghé thăm trang trại nhà cụ học hỏi và xem có xin xỏ được tí cây cỏ gì thì xin :D. Cháu là cháu mê đàn chó và mấy con ngỗng nhà cụ. Nhà cháu thích đủ loại cây luôn nhưng diện tích có hạn và mục đích để chơi chứ không phải để kinh doanh nên mỗi loại cây ăn quả cháu sẽ trồng một hai cây. Cháu đang chuẩn bị đào hố sẵn để ủ phân luôn xuống hố sang xuân trồng vừa kịp. Đường dạo trong vườn thì xong hết rồi, giờ chỉ là quy hoạch trồng cây cho hợp lý thôi. Cháu cũng định triển khai hệ thống tưới nhỏ giọt để bớt công chăm sóc vì tháp nước cháu có rồi, cao hơn mặt vườn tới 8m lận. Nước thì chủ cũ khoan trúng luôn mỏ nước khủng, mùa khô vẫn thoải mái nước. Cháu đang đợi kéo điện 3 pha nữa là hòm hòm về hạ tầng, ở luôn được cụ ạ.

lamhit

Xe máy
Các cụ làm trang trại thương mại mà cần thức ăn chăn nuôi gia súc gia cầm thì ới em nhé, bên em có cả sản xuất riêng thức ăn hữu cơ cho trang trại thực phẩm sạch, nếu đủ một lượng nhất định (vì ít quá thì khó sản xuất - vì phải theo mẻ).
Có chuyên gia kỹ thuật về dinh dưỡng tư vấn nếu cần.
Giá cả cũng hợp lý vì bên em chỉ lấy công sản xuất thôi, nguyên liệu tính theo giá mua vào. Vì khi sx ở nhà máy thì thức ăn qua khâu làm chín bằng hơi nên an toàn và bảo quản được lâu, ko bị nấm mốc, là thức ăn viên thì đỡ bị hao hụt hơn thức ăn bột. Mà gia cầm và con đẻ thì rất nhạy cảm với nấm mốc
Hiện nay em đang cung cấp thức ăn gà cho 1 trại chăn nuôi gà sạch thả vườn của bạn em ở Hòa Bình.
Đơn hàng tối thiểu của mợ là bao nhiêu thế ?

babeo

Xe điện
Diệt cỏ gianh bằng cây gai xấu hổ (cây trinh nữ) hay cây khoai lang thì em có biết, nhưng tụi em không có người. Việc trồng cây keo (em đang phủ gần hết các diện tích trống xung quanh bằng keo) hay cắt cỏ thì giao cho bảo vệ, còn các loại cây khác chỉ có mỗi mình em cặm cụi nên khó quá. Mà nhiều khi mất bao nhiêu công cho cây lên được một chút, tụi bảo vệ cắt cỏ xong đốt là cháy trụi cả. Có lần em cáu quá phạt cả tháng lương nhưng tình hình cũng chỉ được cải thiện rất ít. Em mất cả vườn bưởi hơn trăm gốc đã lên được 3 năm, còn thỉnh thoảng vài cây mít, cây bưởi là chuyện vặt mà ít như vậy cũng chẳng lỡ phạt!
Cây cỏ gianh là thứ cây cực kỳ khó diệt, chỉ sót 1 mẩu rễ dưới đất thôi nó cũng mọc tiếp, đã thế lại đẻ nhánh rất nhanh. Cháu thấy tài sản của mình thì mình phải quán xuyến, chứ ý thức của người làm vườn thuê vẫn chán lắm, làm cho có. Mình không sát sao là sinh chuyện ngay. Vườn nhà cụ bao nhiêu m ?

vietbamboo

Xe điện
Chắc sang mùa khô này em sẽ thử với cái hồ nằm tách ra (cũng chỉ bằng bờ thôi), vì xuyên qua XN có 1 con kênh thủy lợi, mấy năm vừa rồi chắc lười dọn dẹp nên họ lại cho đổ vào mấy cái hồ để lấy nước ra ở cái hồ sát bờ tường phía bên XN.
Chỗ tụi em cả mùa khô lẫn mùa mưa đều rất sẵn nước (ngoài cái kênh xuyên qua, thì dọc bờ tường còn 1 con kênh khác to hơn chạy song song với đường đê cách tường tụi em chỉ chục mét), nên để được khô đáy hồ chắc phải nghĩ cách!

Chắc cái hồ này em sẽ thử đầu tiên

Hồ sen đẹp quá. Cụ nên giữ lại 1 phần. Tiếc quá

vietbamboo

Xe điện
Các cụ làm trang trại thương mại mà cần thức ăn chăn nuôi gia súc gia cầm thì ới em nhé, bên em có cả sản xuất riêng thức ăn hữu cơ cho trang trại thực phẩm sạch, nếu đủ một lượng nhất định (vì ít quá thì khó sản xuất - vì phải theo mẻ).
Có chuyên gia kỹ thuật về dinh dưỡng tư vấn nếu cần.
Giá cả cũng hợp lý vì bên em chỉ lấy công sản xuất thôi, nguyên liệu tính theo giá mua vào. Vì khi sx ở nhà máy thì thức ăn qua khâu làm chín bằng hơi nên an toàn và bảo quản được lâu, ko bị nấm mốc, là thức ăn viên thì đỡ bị hao hụt hơn thức ăn bột. Mà gia cầm và con đẻ thì rất nhạy cảm với nấm mốc
Hiện nay em đang cung cấp thức ăn gà cho 1 trại chăn nuôi gà sạch thả vườn của bạn em ở Hòa Bình.
Cảm ơn mợ đã còm nội dung này vào đây. Cá nhân em đang rất cần thông tin về mảng này. Nếu không phiền mợ cho em tham quan khu sản xuất nhà mợ với. Em đang mày mò nghiên cứu làm thức ăn cho cá. Chưa dám nuôi nhiều gia cầm vì mảng chăm tốn công quá. Nếu được thì em đặt mợ làm thức ăn cho em. Và em tin là rất nhiều người cần đấy ah.

vietbamboo

Xe điện
Diệt cỏ gianh bằng cây gai xấu hổ (cây trinh nữ) hay cây khoai lang thì em có biết, nhưng tụi em không có người. Việc trồng cây keo (em đang phủ gần hết các diện tích trống xung quanh bằng keo) hay cắt cỏ thì giao cho bảo vệ, còn các loại cây khác chỉ có mỗi mình em cặm cụi nên khó quá. Mà nhiều khi mất bao nhiêu công cho cây lên được một chút, tụi bảo vệ cắt cỏ xong đốt là cháy trụi cả. Có lần em cáu quá phạt cả tháng lương nhưng tình hình cũng chỉ được cải thiện rất ít. Em mất cả vườn bưởi hơn trăm gốc đã lên được 3 năm, còn thỉnh thoảng vài cây mít, cây bưởi là chuyện vặt mà ít như vậy cũng chẳng lỡ phạt!
Cụ đừng trồng keo. Cụ trồng cây đô thị đi. Sau này bán được. Chủng loại và cắt tỉa hàng năm em sẽ lo bán em bao tiêu

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ đừng trồng keo. Cụ trồng cây đô thị đi. Sau này bán được. Chủng loại và cắt tỉa hàng năm em sẽ lo bán em bao tiêu
Bác giới thiệu loại cây cụ thể hộ. Đất tụi em còn khá nhiều, mà cả những khu bạch đàn hay keo đã đủ tuổi khai thác thì em cũng chặt đi để lấy đất được!

coolpix8700

Xe ngựa
Cảm ơn mợ đã còm nội dung này vào đây. Cá nhân em đang rất cần thông tin về mảng này. Nếu không phiền mợ cho em tham quan khu sản xuất nhà mợ với. Em đang mày mò nghiên cứu làm thức ăn cho cá. Chưa dám nuôi nhiều gia cầm vì mảng chăm tốn công quá. Nếu được thì em đặt mợ làm thức ăn cho em. Và em tin là rất nhiều người cần đấy ah.
Công nghệ sản xuất thức ăn cho cá ngược với các loại thức ăn chăn nuôi khác (trừ thức ăn cho lợn tập ăn sau cai sữa), bác không học được gì từ mợ ấy đâu, nếu bác chưa nuôi ga hay nuôi lợn!
Nhưng sản xuất thức ăn thủy sản đầu tư khá tốn kém, nếu chỉ sử dụng ít bác tìm hiểu nhu cầu của nhóm cá Kôi, rồi tìm loại thức ăn phù hợp và đặt mua (họ có đủ loại cho từng giai đoạn phát triển đấy). Nếu phía Bắc khó tìm bác đặt theo xe khách từ tron Nam ra (nhưng chắc chẳng phải cầu kỳ như vậy đâu)!

vietbamboo

Xe điện
Bác giới thiệu loại cây cụ thể hộ. Đất tụi em còn khá nhiều, mà cả những khu bạch đàn hay keo đã đủ tuổi khai thác thì em cũng chặt đi để lấy đất được!
nếu cụ cần em hợp tác thì em sẽ khảo sát và lo giống
nếu cụ tự làm thì cự nên trồng cây cảnh quan đô thị, trước mắt nó đẹp cho nhà cụ và có thể bán được: Một số chủng loại có thể trồng: Ban trắng, sưa trắng, dáng hương, muồng hoa đào, vông cảnh Đài Loan, Sao đen, Bàng Đài Loan, trà là trung đông, .v.v... Danh sách này em đã lọc những cây mà có vùng nguyên liệu lớn rồi thì mình không nên trùng chân. Nếu trồng được trên 2000 cây với khoảng cách 2,5m/ cây thì sau năm năm được cái xe cụ ah

vietbamboo

Xe điện
Công nghệ sản xuất thức ăn cho cá ngược với các loại thức ăn chăn nuôi khác (trừ thức ăn cho lợn tập ăn sau cai sữa), bác không học được gì từ mợ ấy đâu, nếu bác chưa nuôi ga hay nuôi lợn!
Nhưng sản xuất thức ăn thủy sản đầu tư khá tốn kém, nếu chỉ sử dụng ít bác tìm hiểu nhu cầu của nhóm cá Kôi, rồi tìm loại thức ăn phù hợp và đặt mua (họ có đủ loại cho từng giai đoạn phát triển đấy). Nếu phía Bắc khó tìm bác đặt theo xe khách từ tron Nam ra (nhưng chắc chẳng phải cầu kỳ như vậy đâu)!
hihihi! cảm ơn cụ
Thức ăn của em là cho cá Koi, hiện em đang nhập từ Nhật và TQ. Tuy nhiên chi phí cho nó lớn quá em muốn tự làm. Máy móc tìm hiểu hết trên mạng của VN thì vẫn chưa ưng. Có cái máy của TQ đầu tư khoảng 450tr, tuy nhiên công suất hơi lớn và cá nhân em dị ứng TQ. Em đang tìm nguồn từ Đài Loan hoặc Thái cụ ah. Nếu cụ có manh mối gì thì hú em cái

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thức ăn cho cá thì cần loại thức ăn nổi trên mặt nước cụ ah và dây chuyền của nó đắt tiền lắm, nên trong ngắn hạn nhà em biết ngon ăn mà chịu chết, hihi. Ở Miên Bắc chỉ có 2-3 công ty đang sản xuất thôi.
Cụ có thời gian qua thăm nhà máy, xem nguyên liệu và gặp sói em nhé. Nhà máy em ngay chỗ Ngọc Hồi - Thanh Trì thôi.
Thứ 2 hàng tuần bên em thường có chuyên gia kỹ thuật dinh dưỡng tới để họp với thị trường để đánh giá chất lượng sản phẩm, nghe phản hồi của khách hàng và sales và tư vấn, giải thích cho họ, chỉnh sửa công thức cho phù hợp mùa vụ thời tiết, v.v nếu cần. Anh ấy rất nổi tiếng - người cq cũ em và cũng bỏ cq ra đi giống em, nhưng đi trước em. Anh ấy theo tuýt cổ điển, dựa hoàn toàn vào nguyên liệu thô, nên luôn yêu cầu nguyên liệu thô phải chất lượng cao - nên nhà máy em đuổi hàng nhà cung cấp suốt, bị tiếng là khắt khe.
Nếu cụ cần tư vấn thì bên em sẽ sắp xếp cho cụ gặp khoảng 1h, em nghĩ chắc ọk thôi và nếu cụ có nhu cầu thì anh ấy sẽ tư vấn về việc nên làm loại hàng nào cho vật nuôi của cụ.

coolpix8700

Xe ngựa
hihihi! cảm ơn cụ
Thức ăn của em là cho cá Koi, hiện em đang nhập từ Nhật và TQ. Tuy nhiên chi phí cho nó lớn quá em muốn tự làm. Máy móc tìm hiểu hết trên mạng của VN thì vẫn chưa ưng. Có cái máy của TQ đầu tư khoảng 450tr, tuy nhiên công suất hơi lớn và cá nhân em dị ứng TQ. Em đang tìm nguồn từ Đài Loan hoặc Thái cụ ah. Nếu cụ có manh mối gì thì hú em cái
Một cái máy chạy tuồn tuột thì chẳng được đâu bác ơi!
Phần lớn thiết bị hiện nay, trừ hội FDI hoặc cơ sở trước đây được nhà nước đầu tư, đều dùng thiết bị tầu thôi. Chênh lệch quá lớn để người ta có thể tìm lựa chọn khác!
Ngoài ra còn nguyên liệu, đó cũng là khâu quyết định tất cả. Nếu bác đã tìm hiểu thì chắc bác đã thấy chỉ mỗi nguyên liệu ngô thôi, thuế xuất của ngô nổ khác với loại ngô thông thường rồi. Nếu bác mua đong nguyên liệu thì không rẻ hơn mua thức ăn sản xuất sẵn và quan trọng nhất là chất lượng. Định làm nghiêm chính thì như em viết ở trên đấy, bác tìm hiểu 1 cơ sở sản xuất có uy tín (qua khách của họ) rồi đặt. Tất nhiên họ sẽ "ăn" rất nhiều, nhưng tính chung lại thì chưa chắc mình tự làm lấy rẻ được hơn!
Có thời gian dịp nào giao lưu em sẽ tả chi tiết hơn để bác lựa chọn (vì em cũng chưa thấy được mục đích chính nuôi cá của bác) nên chỉ mới viết được sơ sơ như vậy!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đơn hàng tối thiểu của mợ là bao nhiêu thế ?
Bạn em vẫn thường lấy 5 tấn/lần vì phù hợp với sản xuất của bên em và vận chuyển, vì nếu chuyển ít quá cũng đắt. Em ko biết quy mô của cụ thế nào. Nếu ít quá cụ có thể kết hợp thành 1 nhóm để cùng đặt hàng, cũng tốt và rẻ, vì cụ ko phải qua khâu trung gian.

lamhit

Xe máy
hihihi! cảm ơn cụ
Báo cáo cụ là em đang hơi dư một con máy ép viên công suất nhỏ (em nhập để ép viên gỗ , nhưng chán rồi). Em nghĩ là máy đấy ép được viên cám, vì có tinh bột sẽ dễ hơn. Cụ thích nghiên cứu không?
Máy em ở Thường tín, hiện vẫn ép viên gỗ bán nội địa.

vietbamboo

Xe điện
Thức ăn cho cá thì cần loại thức ăn nổi trên mặt nước cụ ah và dây chuyền của nó đắt tiền lắm, nên trong ngắn hạn nhà em biết ngon ăn mà chịu chết, hihi. Ở Miên Bắc chỉ có 2-3 công ty đang sản xuất thôi.
Cụ có thời gian qua thăm nhà máy, xem nguyên liệu và gặp sói em nhé. Nhà máy em ngay chỗ Ngọc Hồi - Thanh Trì thôi.
Thứ 2 hàng tuần bên em thường có chuyên gia kỹ thuật dinh dưỡng tới để họp với thị trường để đánh giá chất lượng sản phẩm, nghe phản hồi của khách hàng và sales và tư vấn, giải thích cho họ, chỉnh sửa công thức cho phù hợp mùa vụ thời tiết, v.v nếu cần. Anh ấy rất nổi tiếng - người cq cũ em và cũng bỏ cq ra đi giống em, nhưng đi trước em. Anh ấy theo tuýt cổ điển, dựa hoàn toàn vào nguyên liệu thô, nên luôn yêu cầu nguyên liệu thô phải chất lượng cao - nên nhà máy em đuổi hàng nhà cung cấp suốt, bị tiếng là khắt khe.
Nếu cụ cần tư vấn thì bên em sẽ sắp xếp cho cụ gặp khoảng 1h, em nghĩ chắc ọk thôi và nếu cụ có nhu cầu thì anh ấy sẽ tư vấn về việc nên làm loại hàng nào cho vật nuôi của cụ.
Cảm ơn mợ nhiều!
Cho em đăng ký 1 buổi gặp tham qua nhà máy của mợ và có bác chuyên gia kia nữa thì ngon quá. Không thì em xin số đt rồi em sẽ gặp trực tiếp cũng được ah

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
hihihi! cảm ơn cụ
Nếu cụ muốn làm máy trong nước thì ới em, em có quen anh chuyên làm máy nông nghiệp này ở HN, tuy nhiên giá anh ko rẻ như hàng tàu.
Nếu ngô nổ bỏng mua lượng lớn thì bên em có thể chỉ nguồn giúp cụ, giá cũng hợp lý thôi ah.

vietbamboo

Xe điện
Bạn em vẫn thường lấy 5 tấn/lần vì phù hợp với sản xuất của bên em và vận chuyển, vì nếu chuyển ít quá cũng đắt. Em ko biết quy mô của cụ thế nào. Nếu ít quá cụ có thể kết hợp thành 1 nhóm để cùng đặt hàng, cũng tốt và rẻ, vì cụ ko phải qua khâu trung gian.
Cảm ơn cụ, em sẽ ngâm cứu thêm
hiện tại 1kg thức ăn em sử dụng từ 100k-200k/1kg.
Em nghĩ nếu sản xuất kịch thủ chỉ khoảng 30-40k thôi

tung5917

Xe điện
Đấy là với diện tích hẹp thôi cụ ạ. Với 2,5 ha của cụ bamboo mà trồng như thế thì tốn kém nhân lực vật lực lắm.
Cách đây mấy tháng, trên mạng đăng ảnh ở Nam Định người ta trồng hoa mười giờ thành ruộng, trồng kín ven đường làng quá đẹp. Vậy nên em cũng bắt đầu phủ kín các viền luống cây và các khoảng đất trống trong vườn của em bằng hoa mười giờ. Hoa mười giờ có mười mấy màu khác nhau, cùng nở 1 lượt nhìn rất đẹp. Mười giờ nhân giống nhanh mà cụ, cứ bẻ cành cắm sang chỗ khác, càng bẻ cành cây ra nhánh mới càng đều đẹp hơn, mười giờ chịu hạn tốt nên tưới nuớc ít.

lamhit

Xe máy
Trại nhà em thì ko kể, vì có vài con. Tuy nhiên quanh khu đó (quốc oai, xuân mai) thì bà con làm trại chăn nuôi nhiều lắm.