Trang trại giao lưu đi các cụ các mợ ơi

K2DnC

Xe tăng
Chúc mừng cụ đã hoàn thành dự án

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Cái này em nghĩ đầu tư chơi thì được chứ tính lấy nó nuôi nó thì chẳng ổn tẹo nào cả. Chẳng ai có thể giỏi được hết tất cả các loại cây con để mà làm như thế trừ khi cụ chủ là người có thời gian chịu khó mày mò học hỏi
Trên em làm nông nghiệp khép kín kụ ạ.
Nhưng xem kỹ mô hình của kụ chủ thớt thì định hướng là một khu du lịch sinh thái chứ ko phải làm trang trại sản xuất đơn thuần.

vietbamboo

Xe điện
Trên em làm nông nghiệp khép kín kụ ạ.
Nhưng xem kỹ mô hình của kụ chủ thớt thì định hướng là một khu du lịch sinh thái chứ ko phải làm trang trại sản xuất đơn thuần.
Cụ ở đâu mà là trên thế?
Em coi trang trại như 1 cái nhà, có khu lưu trú, khu cây cối hoa lá để chơi và vùng bên ngoài làm được cái gì thì làm.
Em không có năng khiếu kinh doanh và cũng không có ý định làm khu sinh thái cụ ah

xe thủng lốp

Xe container
Bao giờ cụ chủ phá sản nhớ để lại cho em giá rẻ rẻ 1 tý nhá >:)

CIB

Xe điện
Làm trang trại như cụ chủ thì phải tính làm cái gì ra tiền để vận hành duy trì, bảo vệ trang trại, tháng cũng phải vài chục củ là ít, nhọc phết đấy ạ
Cụ nào có nhu cầu sống an dưỡng tuổi già thì chỉ cần tầm 500m2 đổ lại là tha hồ trồng trọt chăn nuôi, cả ngày ko hết việc

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Cụ ở đâu mà là trên thế?
Em coi trang trại như 1 cái nhà, có khu lưu trú, khu cây cối hoa lá để chơi và vùng bên ngoài làm được cái gì thì làm.
Em không có năng khiếu kinh doanh và cũng không có ý định làm khu sinh thái cụ ah
Em ở Ba Vì kụ ơi.

trongtuan

Xe tăng
Cụ mà trồng cây sưa thì bẩu em. Híc

sleepwalkervn

Xe tải
Cụ có máu làm du lịch không ạ? Nếu cụ thích thì nghiên cứu phương án làm bungalow cho khách thuê theo kiểu nghỉ ngơi vào cuối tuần hoặc cho người muốn trốn khỏi trung tâm Hà Nội một vài ngày. Hôm trước em đi Vang Viêng về thấy nhiều khu bungalow dọc bờ sông rất đẹp và đông khách. Mà diện tích cũng có khi không bằng của Cụ đâu. Em chơi và làm việc với người nước ngoài là chủ yếu...nói chuyện thì họ rất thích ở kiểu này, xung quanh là đồng lúa bao quanh và mặt hồ lộng gió. Nếu Cụ trồng lúa thì kết hợp nuôi cá luôn như ý tưởng ban đầu của Cụ. Giá thuê có thể lên tới 30 - 40 USD một đêm tùy thuộc vào mức độ sang trọng của phòng. Hạn chế là Cụ phải đầu tư hơi nhiều ban đầu. :-*

bymbym

Xe hơi
Em cũng có 1ha trên bavi, đất hương hỏa của các cụ để lại.
Đất của Kụ rộng thế có thể làm VAC quá tuyệt.
1. Kụ khoanh vùng trồng 100 cây nhãn muộn + Bưởi + Vú sữa + Bơ tính ra cũng phải 300 cây rồi. Các khoảng đất trống khi cây ăn quả còn nhỏ Cụ trồng chanh đào, gừng, xả, các loại rau, khoai, đu đủ, hồng xiêm. Ở bờ ao thả cá Cụ trồng dừa xiêm lùn, dừa thơm vừa có bóng mát, đẹp, thu hoạch quả năng suất cao.Cụ trồng cỏ voi (làm thức ăn cho gia súc, cá)
2. Cụ nuôi:
- Khoanh 1000m2 làm chuồng lợn cạnh bờ ao, cụ nuôi lợn rừng, lợn thịt (thải của lợn đổ xuống ao cho cá ăn). tận dụng các loại củ quả làm thức ăn cho chúng. Hoặc xây Biogas lấy phân bón cho cây, nước thải tưới cho cây.
- Nuôi 1 đàn ngỗng (giữ nhà) lại có trứng, bán ngỗng giống.
- Làm chuồng vịt cạnh ao (Thức ăn của vịt, phân vịt làm mồi cho cá).
- Những năm đầu cụ nuôi rô phi đơn tính, cá chim đặc tính của bọn này là ăn khỏe và mau lớn, nhanh đc thu hoạch. Rôi thì Cụ mới nuôi con trắm, con trôi, con chép, con trê để chén.
- Ao của cụ là phức hợp nên 2-3 năm cụ phải nạo vét một lần để giảm bớt bùn, phèn chua, lấy vôi khử, phơi khô mặt ao cho sạch mầm bệnh. Bùn dưới ao cụ múc đắp vào gốc cây ăn quả. Cây của cụ lúc nào cũng xanh tốt mà ko cần đến phân hóa học, chất lg quả tuyệt vời chắc chắn bán đc giá cao.
Em cảm ơn Cụ nhé. Em đang vất vưởng xe ôm ở HN. Mà ở nhà ông bà có bãi làm gạch ( làm hết năm nay nhà nước cấm) chắc khoảng 2ha ở quê. Chắc em cũng về quê làm như Cụ nói cho lành.

MayMan

Xe tăng
:)) gái mú thoải mái :)) em thích rồi đấy

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

vietbamboo

Xe điện
Cụ có máu làm du lịch không ạ? Nếu cụ thích thì nghiên cứu phương án làm bungalow cho khách thuê theo kiểu nghỉ ngơi vào cuối tuần hoặc cho người muốn trốn khỏi trung tâm Hà Nội một vài ngày. Hôm trước em đi Vang Viêng về thấy nhiều khu bungalow dọc bờ sông rất đẹp và đông khách. Mà diện tích cũng có khi không bằng của Cụ đâu. Em chơi và làm việc với người nước ngoài là chủ yếu...nói chuyện thì họ rất thích ở kiểu này, xung quanh là đồng lúa bao quanh và mặt hồ lộng gió. Nếu Cụ trồng lúa thì kết hợp nuôi cá luôn như ý tưởng ban đầu của Cụ. Giá thuê có thể lên tới 30 - 40 USD một đêm tùy thuộc vào mức độ sang trọng của phòng. Hạn chế là Cụ phải đầu tư hơi nhiều ban đầu. :-*
Mô hình này của cụ cũng hay nhỉ. Em đi Hội An thích nhất không gian xung quanh cách làng mạc
Em đã chót đào bới hơi quá tay, nên sự tự nhiên kiểu đồng-lúa... bị mất rồi cụ ah.
Em thì thích 1 chút về nghiên cứu các giống cây cối hoa lá, có chút hàm lượng chất xám trong đó

vietbamboo

Xe điện
Cụ mà trồng cây sưa thì bẩu em. Híc
Hình như em với cụ nói với nhau về vụ sưa 1 lần.
Có phải cụ ở Phú thọ không?
Em thích sưa trắng vì hoa của nó. Cụ có sưa trắng thì để lại cho em 100 cây

xeco.com

Xe lăn
Cụ cứ làm rau sạch (nửa diện tích làm rau sạch nghĩa đen, nửa diện tích nuôi rau sạch nghĩa bóng) nhanh thu hồi vốn mà lại hốt bạc nhanh :P.

vietbamboo

Xe điện
Em cũng tính bài rau sạch rồi cụ ah.
Để cung cấp cho mình và bạn bè thì OK.
Nhưng để đảm bảo đủ nguồn thu bù chi phí thì là khó, không hiệu quả cụ ah. Nên cứ băn khăn mãi.
Còn rau nghĩa bóng thì cụ lại động vào nỗi đau của em. Kiểm điểm lại hành trang làm nông dân của mình thì em mới chợt nhận thấy mình là "rau" thì đúng hơn. Nên cứ nói đến em lại tự ti

trongtuan

Xe tăng
Hình như em với cụ nói với nhau về vụ sưa 1 lần.
Có phải cụ ở Phú thọ không?
Em thích sưa trắng vì hoa của nó. Cụ có sưa trắng thì để lại cho em 100 cây
Em cũng không nhớ nữa, em cũng không phải ở PT, sưa trắng thì em cũng không có cụ ạ. hiihihhi, chỉ có sưa đỏ thôi .

TGQ7

Xe hơi
Cụ chủ cái trang trại to còn sắm đc thì mọi việc còn lại chỉ là chuyện nhỏ mà. Chúc cụ sớm được như ý.