Trang bị lọc gió điều hòa cho Focus

VietWagen

Xe buýt
Sau khi một số cụ trong Team RS và trên OF đặt vấn đề về lọc gió điều hòa của xe Focus tớ đã xục xạo, tìm tòi trên cơ thể em nó và thấy rằng: Focus lắp ráp tại VN ko có lọc gió điều hòa. Một cắt giảm ko nên có của Ford VN, lọc gió điều hòa ko đáng bao nhiêu tiền nhưng lại rất thiết thực trong sử dụng, cho nên tớ đã đặt mua lọc gió từ TQ về và lắp bổ sung cho em nó, hôm nay report các cụ đây:
Trước hết về cấu tạo và nguyên lý: cũng như các xe ô tô khác, Focus có 2 cửa lấy gió: nằm trong cabin (cửa gió trong) và ngoài khoang máy (cửa gió ngoài), 2 cửa gió này nằm vuông góc với nhau, đỉnh góc là trục quay của tấm chắn, nó có thể quay qua lại giữa 2 cửa để mở cửa này và che kín cửa kia theo chế độ lấy gió tương ứng. Không khí từ cửa lấy gió đi vào khoang điều hòa đc làm lạnh hoặc nóng và đi ra tại các vị trí cửa gió trong xe.

Cửa lấy gió trong của Focus VN đây ợ: ko có tấm lọc, bụi dễ dàng đi vào và phủ trắng các bề mặt phía trong khoang điều hòa (như trong hình)

Cửa lấy gió ngoài cũng vậy, ko có tấm lọc, chỉ có 1 tấm lưới nhựa thưa, chỉ có tác dụng ngăn ruồi, muỗi hoặc chuột (hehe, nguy cơ có thể đấy), chứ ko ngăn đc bụi đi vào khoang điều hòa

Còn đây là tấm lọc gió, vật tư chính để gia công, lắp đặt lên cửa gió lấy trong và ngoài của xe:

Sau khi vợ 2 đc trang bị tấm lọc gió, vi vu với em nó trên đường cảm thấy thoải mái và yên tâm hơn hẳn vì có thể lấy gió ngoài thường xuyên hơn mà ko sợ bụi, mùi khói xe và ko còn lo bụi bẩn làm giảm khả năng làm lạnh (hoặc nóng) của giàn điều hòa qua quá trình sử dụng.

Chỉnh sửa cuối:

Taxi25

Xe buýt
Lắp có dễ không nhỉ, kụ cho em đặt một cái nhá

VietWagen

Xe buýt
Cũng ko khó lắm, cửa lấy gió trong nằm phía sau cốp phụ, còn cửa lấy gió ngoài nằm ở vị trí tương ứng phía ngoài khoang máy (dưới nắp che chân kính lái), vấn đề là do cắt giảm lọc gió điều hòa nên tại cửa gió cũng ko có khung để lắp tấm lọc nên sẽ phải gia công tấm lọc theo hình dáng, kích thước cửa gió và sử dụng băng keo 2 mặt để gắn cố định.

0977123333

Xe buýt
Lắp cho em 1 tấm đại ca ơi

Porsche 911

Xe container
Không biết Focus S đời 2007 có lọc gió điều hòa không nữa.
Để về em xem đã, nếu không có, nhờ anh Thắng gia công cho em một bộ với.

cuongba

Xe buýt
Nhà cháu cũng đăng ký 1 bộ cụ Vịt nhé. Khi nào có đủ gọi em qua lắp 1 thể nhá.

puremoon

Xe buýt
A Thắng ơi, Hàng bao giờ về ạ ?

FiestaS

Xe tải
Cụ thật là lưu tâm đến sức khoẻ, nhưng cụ cẩn thận hàng Tung Của nhé nhỡ không có than hoạt tính thì cũng lọc không hết đâu, em là em chẳng bao giờ lấy gió ngoài cả. Vodka cụ

Boo Boo

Xe hơi
Em cũng đặt gạch một cái cho an tâm. hehe

học lái

Xe điện
Nhà cháu cũng đặt 1 bộ cho hoành

VietWagen

Xe buýt
Các cụ cứ đăng ký vào danh sách đi, tớ sẽ đặt mua sớm rồi tổ chức ọp để gặp nhau và lắp đặt một thể, tấm lọc gió điều hòa giá 200k/chiếc, đủ dùng cho cả cửa lấy gió trong và ngoài xe, còn vật tư phụ, công xá lắp đặt thì cuối buổi ọp các cụ cứ mời tớ bữa thịt chó liên hoan là đc, hì hì :D
PS: lọc gió này chắc chắn là ngăn đc bụi, còn mùi thì giảm bớt 1 phần thôi chứ ko hoàn toàn đc, thấy thông tin sản phẩm giới thiệu là có bột than hoạt tính trong cấu tạo, khi cắt tấm lọc có thấy ít bột đen rơi ra, nhưng có lẽ chỉ tác dụng trong thời gian ngắn, muốn duy trì thì phải thay lọc gió định kỳ.
Tạm cập nhật danh sách các cụ đăng ký:
1. Taxi 25
2. Trung CX
3. Andong
4. 7788
5. Hamlong
6. Puremoon
7. Cuongba
8. Booboo
9. Hoclai

Teu beo

Xe tải
Các cụ cứ đăng ký vào danh sách đi, tớ sẽ đặt mua sớm rồi tổ chức ọp để gặp nhau và lắp đặt một thể, tấm lọc gió điều hòa giá 200k/chiếc, đủ dùng cho cả cửa lấy gió trong và ngoài xe, còn vật tư phụ, công xá lắp đặt thì cuối buổi ọp các cụ cứ mời tớ bữa thịt chó liên hoan là đc, hì hì :D
PS: lọc gió này chắc chắn là ngăn đc bụi, còn mùi thì giảm bớt 1 phần thôi chứ ko hoàn toàn đc, thấy thông tin sản phẩm giới thiệu là có bột than hoạt tính trong cấu tạo, khi cắt tấm lọc có thấy ít bột đen rơi ra, nhưng có lẽ chỉ tác dụng trong thời gian ngắn, muốn duy trì thì phải thay lọc gió định kỳ.
1. Taxi 25
2. Trung CX
3. Andong
4. 7788
5. Hamlong
6. Puremoon
7. Cuongba
8. Booboo
9. Hoclai
Em đăng ký một bộ anh Thắng nhé, bác đặt cho em thêm một bàn để chân trái và bao da chìa khóa luôn với ạ. Hôm trước Tết em lắp bộ thảm của anh nhưng hôm đấy chưa có bàn để chân :)

coolguy

Xe hơi
1. Taxi 25
2. Trung CX
3. Andong
4. 7788
5. Hamlong
6. Puremoon
7. Cuongba
8. Booboo
9. Hoclai
Mấy bác ngoài đó sướng nhỉ. Em muốn đặt nhưng ko biết lắp ntn.

thestranger

Xe máy
Bác Thắng cho em đăng ký 01 bộ nhé.

latdat

Xe buýt
Em xin đăng ký 1 bộ cụ nhé.