[Funland] Trăn trở tiểu học cho F1

Antoni

Xe tải
Con bác đã thi được ĐTĐ thì cứ để thi vào lớp tiếng anh trường Nt như bình thường thôi. Lớp tiếng anh học thêm 1 tuần 2 buổi với gvnn thật ra cũng ko cải thiện tiếng anh đâu, muốn học tốt thì chắc chắn phải đi học thêm ngoài hoặc bố mẹ có khả năng dạy. Nhưng các lớp tiếng anh này được giáo viên chủ nhiệm tốt từ lớp 1 đến lớp 5 cả về chuyên môn và tính cách, nên gđ nào cũng cố cho vào nên lớp sẽ rất đông khoảng 60-63 cháu/lớp. Thi thì dễ thôi, cứ gv họ hỏi trả lời tự tin bằng tiếng anh là vào được
Nhồi nhét những 60 cháu 1 lớp mà các cụ cứ cố chạy cho con mình vào bằng đc thì cũng nể các cụ thật. E thì có tốt đến mấy mà sĩ số như thế e cũng xin kiếu, nhường hết. Tâm lý đám đông làm nta mù quáng mất rồi.

kienvinh

Xe lăn
Trường tư là xu hướng của thời đại bây giờ. Đỗ ĐTĐ thì cho con học
Đỗ trường tư cũng khó của nó.

Trường công mặc định ai cũng được học, dù thế nào, chỉ cần hộ khẩu, mà cái đấy "chạy" được.

spiderman

Xe tăng
Thằng con em lớp 1, nó học online đánh vần cho cô nghe: "dờ ương dương sắc dưỡng". Mục tiêu là Harvard chứ ko có Vin hay Thị Điểm gì hết.

tieunhupha

Xe điện
lớp 1 trường công đều có lớp tiếng Anh,cụ đăng kí lúc trường bắt đầu nhận hồ sơ.Sau đó sẽ tham gia test đầu vào,ko cần xin xỏ ai.Trượt thì nói vk là trình độ chưa đạt
Vậy chắc trường công nào chứ chỗ nhà em thì chưa có cụ ạ.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Các cụ đừng đánh giá chưa chuẩn trình bọn trẻ sắp vào lớp một ở đất HN. Đầy đứa phơi nắng đen thui, chui rừng leo núi lội nước phăm phăm mà biết viết truyện tranh cả anh lẫn việt có nội dung hẳn hoi. Chả có gì cao siêu, môi trường nó thế.

victory911

Xe tải
Một sai lầm mà bao nhiêu người vẫn lặp lại thế nhỉ??? từ mẫu giáo đến Lớp 1 hay cả tiểu học chỉ để trẻ con có có tư duy tự lập đầu đời chứ không phải là tất cả... kinh nghiêm của mình là tiểu học trường nào cũng được...nhưng quan trọng là rèn luyện cho con nó có tính tự lập tự giác và tự tin trước đám đông... như F1 nhà mình cách đây 20 năm cho học bình thường... hàng tuần cái tiền phải trả cho mấy cái trường kia thì để cho con đi học thêm học đàn,học nhẩy,tiếng anh.v.v... và khi đến cấp 3 thì cực sướng... nó tự lập hết và rất tự tin, học hành rất tốt... đến khi hết cấp 3 nó tự tin đi thi du học tại Nhật bản và được học bổng toàn phần di học Nhật....
Mấy ai suy nghĩ được như bác đâu. Toàn cho con vào trường công rồi nhồi nhét học đủ thứ

135223395

Xe hơi
Nhồi nhét những 60 cháu 1 lớp mà các cụ cứ cố chạy cho con mình vào bằng đc thì cũng nể các cụ thật. E thì có tốt đến mấy mà sĩ số như thế e cũng xin kiếu, nhường hết. Tâm lý đám đông làm nta mù quáng mất rồi.
Trường công nào ở nội thành HN thì cũng đông như vậy thôi ạ, càng trường top thì sĩ số càng cao. Dù vậy em vẫn thích cho nó học trường công hơn. Kinh tế là một chuyện, quan trọng nhất em thấy trường công sẽ có kỷ luật và cạnh tranh hơn.

Dh639010

Xe tải
1 tuần được học thêm 2 tiết tiếng Anh do Language Link dạy, 1 tháng mất thêm 700k học phí nữa cụ ạ!
Cụ lại làm em nhớ hồi trước cu con nhà em vào lớp 1 cũng thi vào lớp chuyên Anh tuần mấy buổi của Language Link. Sau mấy năm học lớp đó em thấy phí cả tiền!😂😀

nunachuoi

Xe điện
Nhà em 2 đứa đều cấp 1 trường công, cấp 2 trường tư nên em thấy hợp đâu học đấy, nó theo nhu cầu và khả năng, công tư đều có được và không được.
Trường công là môi trường rèn luyện và cạnh tranh "khốc liệt" cho cả F1 và phụ huynh :D .

Antoni

Xe tải
A
Trường công nào ở nội thành HN thì cũng đông như vậy thôi ạ, càng trường top thì sĩ số càng cao. Dù vậy em vẫn thích cho nó học trường công hơn. Kinh tế là một chuyện, quan trọng nhất em thấy trường công sẽ có kỷ luật và cạnh tranh hơn.
Trường công chuẩn quốc gia thì sĩ số chỉ 40 em 1 lớp. Cụ bảo lớp chọn, lớp chuyên, mà lại là chuyên Anh mà sĩ số 60 em thì ko hiểu chuyên, chọn, với điểm cái kiểu gì. Lớp đấy chỉ là tăng cường thêm tiếng Anh, còn để dạy và học tốt TA thì sĩ số chỉ 20 e đổ lại các cháu mới đc giao tiếp, tương tác nhiều. Theo e sĩ số đông như vậy thì nhất quyết ko theo, nta đánh bóng để lùa gà ý mà.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]

DangHoangDe

Xe điện
E cho về quê học cuốc đất, trồng rau... :)

ubisapro

Xe trâu
Con Gấu nhà e cũng kiểu này. Đầu tiên ngó mấy trường tư gần nhà (cách nhà 2km) rùi bảo tiện đường ... e đi làm. E bảo thẳng: ck e làm việc ntn e thừa hiểu, giờ giấc của a cũng chẳng thể cố định hằng ngày đưa/đón con. Thế là xoay sang định cho đi xe tuyến. E gạt luôn.

Thế là quay về trường công gần nhà. Giờ mặc định các mẹ gần như rất thích các con vào trường tư với lý do học môi trường tốt, con học đỡ khổ, đỡ đông. Nhưng e thấy trừ 1 vài trường nổi bật (học phí đắt), còn lại làng nhàng e chả thấy hơn trường công. Có chăng hơn ở chỗ giới hạn số lượng học sinh tốt hơn.

Còn f1 nhà e, từ nhỏ e huấn luyện dân dã, bình dân rồi. Chả sợ khổ, nhanh cho vuông. :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Mới lớp 1 mà vất vả quá , haiza....

Matxech

Xe container
Con cụ nó học cho vk cụ
Vậy nên kệ vk
Nó thích lj kệ nó
Nhà e e chốt từ đầu
Con ăn ji do mẹ e ko bàn cãi