Trân Châu Cảng - một chứng tích chiến tranh.

Ducwagon

Xe tăng
Đẹp quá bác Taydoc ui, thế bác có cái nào về xe cộ không, phọt nốt lên cho anh em thưởng lãm cái nhể...(b)(b)(b)

Tien_TCFC

Xe điện
Những bức ảnh và chuyến đi của Cụ quá hay (b)(b)

hieuanh

Xe tải
Trân Châu Cảng là một trong những trận thất bại thảm hại của quân lực Hoa Kỳ. Thế nhưng nó vẫn công khai những thương vong thiệt hại và còn xây dựng khu lưu niệm, lưu giữa lại những chứng tích, di vật của thất bại đó để các thế hệ con cháu sau này nó còn biết. Trong khi ở ta chỉ có chiến thắng mới được ghi lại, lưu lại còn thất bại thì. Nghĩ mà thấy nước họ văn minh và..... Còn ta, cứ thế không biết bao giờ mới tiến lên sánh ngang các cường quốc 5 châu được... híc... híc

Tây Độc

Xe điện
Trân Châu Cảng là một trong những trận thất bại thảm hại của quân lực Hoa Kỳ. Thế nhưng nó vẫn công khai những thương vong thiệt hại và còn xây dựng khu lưu niệm, lưu giữa lại những chứng tích, di vật của thất bại đó để các thế hệ con cháu sau này nó còn biết. Trong khi ở ta chỉ có chiến thắng mới được ghi lại, lưu lại còn thất bại thì. Nghĩ mà thấy nước họ văn minh và..... Còn ta, cứ thế không biết bao giờ mới tiến lên sánh ngang các cường quốc 5 châu được... híc... híc
Công nhận bác ạ. Sang đấy em thấy nó ghi rất khách quan, nào là quân Nhật đã có trận đánh thần tốc, bất ngờ... gì gì đó. Mỹ trở tay không kịp, thiệt hại nặng nề... cũng như khi tham quan Trung tâm Vũ trụ Kennedy, nó cũng nói luôn là Mỹ cay cú vì Nga lên vũ trụ trước, nên quyết tâm chạy đua để đưa người lên mặt trăng trước.

Về xe cộ em chụp được có mấy con là lạ thôi, không có gì nhiều.

Cảm ơn các bác đã xem, đã rót. (b) cho em nhé.

Tây Độc

Xe điện
Nhà tưởng niệm nó lấy luôn tầu làm móng hay tự nổi thế bác?
Em cũng không rõ, nhưng trên mô hình mấy cái ụ và cái nhà tưởng niệm này, nó làm cột móng rời, không dính dáng gì đến con tàu cả.

Chi Chi

Xe điện
cụ Đông Tà, à nhầm, Tây Độc ơi (l)
cụ có cái phóng sự ảnh tuyệt thật! (l)
cảm ơn cụ, chẳng mấy ai đc đến đây cả (b)

Website
www.otofun.net
cụ Đông Tà, à nhầm, Tây Độc ơi (l)
cụ có cái phóng sự ảnh tuyệt thật! (l)
cảm ơn cụ, chẳng mấy ai đc đến đây cả (b)
Kóa iem đây kụ. Em cũng đã đến đó vài lần, lần gần đây nhất là vừa đầu tháng 7 rồi. Em thấy kụ Tây Độc (Không biết có phải là kụ có họ với 1 kụ có tên là Túy Thâm Độc ở một diễn đàn khác làm em từng nghe nói không:))) nhận xét là hoàn toàn đúng, có điều riêng về cảnh thì còn thiếu một số nơi rất đáng tham quan khác. Có thể do kụ ấy không đi theo private tour mà đi cùng đoàn.
Kụ cũng chưa nhắc chúng em là riêng bảo tàng, di tích của Mỹ, có 1 cái mà ở nước ta không có, đó là họ miễn phí, miễn phí hoàn toàn. Khi bác đến Trân Trâu Cảng thì từ gửi xe oto, phí vẹ sinh, phí tham quan, phí đi tầu (có lính Hải quân phục vụ)..all..không phải trả 1 xu nào hết:'(:'(.

Nếu kụ đã đến thăm khu công viên Nature reserves park ở khu trước mặt ngọn núi lửa Koko crater nổi tiếng chưa ạh? Bãi biển ở đó mới đẹp kụ ạh.

Cái bãi Waikiki đúng là không bằng Nha Trang của mình thật nếu nói về cảnh vì nó không có nhiều đảo nhỏ trong tầm nhìn. Nhưng có 1 cái có thể kụ chưa biết (vì kụ bị gấu hoặc "em họ" bắt đi ngủ sớm), ấy là ở bãi biển Waikiki của Hawaii-Oahu chắc chắn có giá trị hơn mình. Các bác tưởng tượng xem nhé. Ở các bãi biển Nha trang hay Đà nẵng hay Cửa Tùng, hay bất kỳ đâu ở ta thì các bác có thể tìm thấy rác, còn ở Waikiki-Oahu-Hawaii, rất khó tìm được bác ạh. Cứ đến tầm 3-4h sáng là họ có một số xe kỹ thuật, em cú gọi nó nôm na là xe cào cát và xe san cát, xe ủi cát. Xe cào cát chạy trước, nếu có vỏ sò hay rác hay bất kỳ cài gì đó có thể ảnh hưởng đến những đôi chân trần thiên thần chạy trên bãi cát là bị cái xe này gom thành một góc. Xe rác sẽ đến hót, cuối cùng thì ông xe kiểu như xe lu nhà mình ấy đi là một lượt, sáng hôm sau bà con ra lại thấy nguyên 1 bãi biển mới.Nói chung là ..tuyệt(l). Thêm nữa, đúng là nó sẽ không có sóng to ở gần bờ như Sầm sơn, Vũng Tàu của ta, vì nó làm hẳn 1 cái tường ngăn sóng ở xa cách bờ khoảng vài trăm mét (chắc có khi dùng để ngăn cả ...cá nữa:69:). Ngoài đó dành cho các chú thích surfing.

Trên bãi biển, cứ cách một vài chục mét lại có 1 cái vòi nước ngọt công cộng, ai cũng có thể tắm tráng, nước mạnh, vệ sinh sạch sẽ. Em thấy có một số gia đình tiết kiệm họ ở luôn trên xe oto (em cũng đã một lần(b)), thay quần áo trong xe, thỉnh thoáng ra tắm ké khi đi bơi bãi biển. Quần áo mang ra hiệu giặt công cộng khoảng 6$ một xèng giặt được 1 lố khoảng 3kgs quần áo, hoàn toàn tự động, chả có nhân viên nhân viếc giề:^).

Hawaii hầu như không có đêm ở khu trung tâm, các dịch vụ giải trí về đêm rất hấp dẫn, nhất là các tiết mục truyền thống của người thổ dân.

Mọi đồ vật, hình tượng, địa danh ở Hawaii đều có tên đi kèm với một ý nghĩa.

Nói chung, Hawaii là một điểm đến đẹp. em cũng đã từng lang thang khắp nơi, em thấy thế.

Nếu bác nào có nhu cầu, chương trình tổ chức tự do, tài chính tốn có khoảng 3 nghẽn $, em sẵn sàng làm tour guide (và lái xe, đương nhiên) miễn phí.(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

hiep.economic

Xe buýt
bài viết của cụ quá hay....cam ơn cụ vì rất bổ ích:6::6::6:

Optia

Xe tải
Âu Mẽo vẫn hơn VN ở chỗ xây mộ đơn giản hơn 1000 lần!
Em thì lại nghĩ là để làm được cái đơn giản như của nó thì lại rất tốn kém.(b)

Mazspeed

Xe container
Các kụ cứ đi so Vịt với Mẽo làm gì, khổ lắm, vấn đề là không đáng để so, chả để làm gì cả.

@Tây độc: Hawaii có 1 cái dịch vụ rất hay là nhảy dù, có cả quay video luôn. Bác có thử không thì cho vài cảm tưởng.

Tây Độc

Xe điện
Kóa iem đây kụ. Em cũng đã đến đó vài lần, lần gần đây nhất là vừa đầu tháng 7 rồi. Em thấy kụ Tây Độc (Không biết có phải là kụ có họ với 1 kụ có tên là Túy Thâm Độc ở một diễn đàn khác làm em từng nghe nói không:))) nhận xét là hoàn toàn đúng, có điều riêng về cảnh thì còn thiếu một số nơi rất đáng tham quan khác. Có thể do kụ ấy không đi theo private tour mà đi cùng đoàn.
Kụ cũng chưa nhắc chúng em là riêng bảo tàng, di tích của Mỹ, có 1 cái mà ở nước ta không có, đó là họ miễn phí, miễn phí hoàn toàn. Khi bác đến Trân Trâu Cảng thì từ gửi xe oto, phí vẹ sinh, phí tham quan, phí đi tầu (có lính Hải quân phục vụ)..all..không phải trả 1 xu nào hết:'(:'(.

Nếu kụ đã đến thăm khu công viên Nature reserves park ở khu trước mặt ngọn núi lửa Koko crater nổi tiếng chưa ạh? Bãi biển ở đó mới đẹp kụ ạh.

Cái bãi Waikiki đúng là không bằng Nha Trang của mình thật nếu nói về cảnh vì nó không có nhiều đảo nhỏ trong tầm nhìn. Nhưng có 1 cái có thể kụ chưa biết (vì kụ bị gấu hoặc "em họ" bắt đi ngủ sớm), ấy là ở bãi biển Waikiki của Hawaii-Oahu chắc chắn có giá trị hơn mình. Các bác tưởng tượng xem nhé. Ở các bãi biển Nha trang hay Đà nẵng hay Cửa Tùng, hay bất kỳ đâu ở ta thì các bác có thể tìm thấy rác, còn ở Waikiki-Oahu-Hawaii, rất khó tìm được bác ạh. Cứ đến tầm 3-4h sáng là họ có một số xe kỹ thuật, em cú gọi nó nôm na là xe cào cát và xe san cát, xe ủi cát. Xe cào cát chạy trước, nếu có vỏ sò hay rác hay bất kỳ cài gì đó có thể ảnh hưởng đến những đôi chân trần thiên thần chạy trên bãi cát là bị cái xe này gom thành một góc. Xe rác sẽ đến hót, cuối cùng thì ông xe kiểu như xe lu nhà mình ấy đi là một lượt, sáng hôm sau bà con ra lại thấy nguyên 1 bãi biển mới.Nói chung là ..tuyệt(l). Thêm nữa, đúng là nó sẽ không có sóng to ở gần bờ như Sầm sơn, Vũng Tàu của ta, vì nó làm hẳn 1 cái tường ngăn sóng ở xa cách bờ khoảng vài trăm mét (chắc có khi dùng để ngăn cả ...cá nữa:69:). Ngoài đó dành cho các chú thích surfing.

Trên bãi biển, cứ cách một vài chục mét lại có 1 cái vòi nước ngọt công cộng, ai cũng có thể tắm tráng, nước mạnh, vệ sinh sạch sẽ. Em thấy có một số gia đình tiết kiệm họ ở luôn trên xe oto (em cũng đã một lần(b)), thay quần áo trong xe, thỉnh thoáng ra tắm ké khi đi bơi bãi biển. Quần áo mang ra hiệu giặt công cộng khoảng 6$ một xèng giặt được 1 lố khoảng 3kgs quần áo, hoàn toàn tự động, chả có nhân viên nhân viếc giề:^).

Hawaii hầu như không có đêm ở khu trung tâm, các dịch vụ giải trí về đêm rất hấp dẫn, nhất là các tiết mục truyền thống của người thổ dân.

Mọi đồ vật, hình tượng, địa danh ở Hawaii đều có tên đi kèm với một ý nghĩa.

Nói chung, Hawaii là một điểm đến đẹp. em cũng đã từng lang thang khắp nơi, em thấy thế.

Nếu bác nào có nhu cầu, chương trình tổ chức tự do, tài chính tốn có khoảng 3 nghẽn $, em sẵn sàng làm tour guide (và lái xe, đương nhiên) miễn phí.(b)(b)
Em không nghĩ là miễn phí đâu. Miễn phí thì nó lấy đâu ra tiền để duy tu, tu bổ, bảo dưỡng. Vào chỗ Arizona Memorial thì em không biết vì đoàn có người tổ chức, họ phát luôn vé từ đầu. Nhưng lúc lên tàu ngầm USS Bowfin thì em phải xì tiền ra mua vé đấy cụ ạ.

Thì em cũng chỉ chê cái bãi không đẹp thôi, còn dịch vụ của nó thì hơn mình đứt đuôi con chuồn chuồn rồi. Em tận mắt chứng kiến lúc sáng sớm có chú vác thiết bị dò mìn đi dò mảnh kim loại trên baĩ biển naỳ.

Đường phố Hawaii buổi tối cũng thích. Hồi đầu nói thật là em nghĩ Hawaii nó là đảo nghỉ mát, chủ yếu là biển, nhưng không ngờ Hawaii hiện đại thế. Đường phố toàn hàng hiệu, toàn những hiệu xịn nhất, nhìn long lanh. Buổi tối đường phố náo nhiệt, dọc bờ biển đuốc thắp bập bùng, đúng là đỉnh cao. Thi thoảng lại có người dân tụ tập biểu diễn, vui đáo để.

Biểu diễn xin tiền này

@Bác Mazspeed: Em không thử bác ạ. Em thuộc loại yếu bóng viá, em mà chơi trò đấy thì hội ở dươí ướt đầu hết.

Latte

Xe tăng
:41::41::41::41::41: Bài của cụ có giá trị quá (b)

Website
www.otofun.net
Đúng rồi, khi kụ lên USS Bowfin là không năm trong chuơng trình tour, và cái chươn trình thăm cái USS Bowfin này cũng không phải là bảo tàng nên kụ phải mua vé là đúng rồi. Tiền duy tu bảo dưỡng là từ ngân sách, mà ngân sách là từ tiền thuế, mà tiền thúe thì do nhân dân đóng nên nhân dân đương nhiên được hưởng cái quyền vào thăm mà không bị trả tiền đó kụ ợh. Không chỉ ở đó không thôi đâu ạh.Mà em thấy ở khắp nơi trên đất Mỹ đều thế. Cả cái Smithsonian cạnh Capitol hill trong đó có bảo tàng Hàng khg, vu trụ, bảo tàng nghệ thuật (tranh, đá quý...toàn hàng khủng)..vv..bảo vệ vòng trong vòng ngoài, an ninh kiểm tra từng tí một mà nó còn chẳng thu tiền vào cửa...Nói đến đây lại nghĩ đến đi lễ ở Đền Ngọc Sơn, Quán Thánh...huhu:(
Còn thì cả khu tưởng niệm không phải trả phí, mặc dù họ vẫn phát vé. Thường thì phát vé xong họ sẽ yêu cầu ngồi chờ đến tour thì mới đi và xem phim, rồi thì ra tầu, lên nhà tưởng niệm. Kụ nào mà là chiên da về ảnh iếc thì sướng lắm. Từ khu này nhìn lên hướng Bắc, Tây Bắc sẽ thấy cả một khu xưởng quân sự của Mỹ, lúc nào cũng có vào chiếc tầu chiến trông rất ngầu đậu loanh quanh đấy. Bác zoom lai chụp tụi nó thì mê ly.

Àh, có 1 việc nữa gây ấn tượng tốt với em đó là lính tuần tra biển hay cảnh sát biển gì gì đó đi trên những chiếc tầu lớn có chữ COAST GUARD ở ngoài khi họ đi làm nhiệm vụ qua khu tưởng niệm em thấy họ đều đứng nghiêm trên boong giơ tay chào rất nghiệm chỉnh. Không biết họ chào du khách:) hay chào những người lính đang yên nghỉ dưới biển:( nhưng dù gì, đó cũng là hành động đẹp.(k)

Chỉnh sửa cuối: