[Funland] Trái phiếu doanh nghiệp có còn là trái pháo?

Politeboy

Xe tăng
Các cụ ở đây còn biết thì NHNN sao lại không biết, cơ mà biết rồi thì làm sao?
Nhà nước còn cho phép kéo dài thời gian trả nợ trái phiếu, còn theo luật thì phá cm nó sản hết rồi :( .
Ấy thế mà khi vỡ lở loét ra thì ông nào cũng bảo tôi không biết đấy.
Thời sự nhất là SCB chuyển trái phép 4.5 tỷ đô ra vào VN mà bây giờ 2 cơ quan có nhiệm vụ chính kiểm soát việc này đều vô can đấy.

dhela

Xe tăng
Anh tôi thì nhiều bài lắm, cạp đất, thổi giá lùa gà 🐓… thì nhất quả đất cmnr, cơ mà e thích các anh đi thu $ về cho đất nước chứ các anh cứ sắn đất của dân ra bán thì IQ vẫn tầm thường nhưng AQ “A là ăn nhé” thì đỉnh kout 😝
Nhiều cụ cứ bị bơm cái mãnh liệt vào đầu nên mờ mắt cứ nghĩ anh mang đô về. Mang vào mắt. Cổ đông chính thì tuyền người nhà nhà anh (hơn 99%), người ngoài chưa nổi 0.15%

Có mà đào mang đi thì có.
Bòn nơi khố rách đãi nơi hồng quần!

Nhưng mà dung túng để anh to quá con khủng long rồi nếu để nó ngã thì muông thú xung quanh cũng bép xác :-<

anhkhoihn

Xe tăng
Làm gì có nhiều người ngu thế hả cụ :)).
Cùng "hệ sinh thái" mua của nhau thì lãi bao nhiêu đâu thành vấn đề ;)).
Chuẩn cụ, hôm qua em đưa Gấu mẹ ra NH đáo hạn sổ TK. Nói đùa với mấy em nhân viên NH là dạo này anh không thấy bọn em tư vấn chuyển sổ tiết kiệm sang mua trái phiếu nữa nhỉ. Các em cười ngượng bẩu giờ có tư vấn cũng chẳng ai mua TP đâu anh ạ. Đúng là chẳng ai ngu đâu. Chúng nó bán cho nhau nhưng chính thằng Bank là đạo diễn để đảo nợ thôi

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Ấy thế mà khi vỡ lở loét ra thì ông nào cũng bảo tôi không biết đấy.
Thời sự nhất là SCB chuyển trái phép 4.5 tỷ đô ra vào VN mà bây giờ 2 cơ quan có nhiệm vụ chính kiểm soát việc này đều vô can đấy.
Chứng minh có tội là trách nhiệm của cơ quan điều tra, không lẽ tự nhận tội rồi vào lò ngồi cho nó mát :)) .

newmanhn

Xe điện
Website
Chuẩn cụ, hôm qua em đưa Gấu mẹ ra NH đáo hạn sổ TK. Nói đùa với mấy em nhân viên NH là dạo này anh không thấy bọn em tư vấn chuyển sổ tiết kiệm sang mua trái phiếu nữa nhỉ. Các em cười ngượng bẩu giờ có tư vấn cũng chẳng ai mua TP đâu anh ạ. Đúng là chẳng ai ngu đâu. Chúng nó bán cho nhau nhưng chính thằng Bank là đạo diễn để đảo nợ thôi
Thì vụ SCB vẫn còn đang xử, cũng Bank cổ phần đàng hoàng chứ có phải tín dụng cột đèn đâu cụ :).
Ngay đến giờ phút này việc chứng minh ai là chủ thật sự của SCB vẫn chưa có bị cáo nào nhận ;)).

MrTomCangTo

Xe buýt
Cụ tóm tắt vẵn loằng ngoằng lắm
Đơn giản thế này thôi
Anh A đưa tiền cho thằng cháu B mua hàng của anh giá trên trời!
Giống như mấy vụ như VTP,FLC,THM... thì chỉ cần NHNH kiểm tra dòng tiền là biết ngay nhưng không hiểu sao con voi cứ chui lọt lỗ kim.
E thắc mắc ko biết cháu Z con ai mà bỏ ra hơn chục ngàn tỏi mua 98.9% cổ phần B trong 1 nốt nhạc, và X là ông nào mà lại mua trái pháo của cháu B non trẻ thế. Giỏi, tài tình

chenyouxing

Xe tải
Thị trường vốn bao gồm cả ttck và tt trái phiếu, mua thì chỉ cần trả lời câu hỏi, trong thời gian đến ngày đáo hạn, cty đấy nó chết không, nếu không thì mua được thôi.

newmanhn

Xe điện
Website
E thắc mắc ko biết cháu Z con ai mà bỏ ra hơn chục ngàn tỏi mua 98.9% cổ phần B trong 1 nốt nhạc, và X là ông nào mà lại mua trái pháo của cháu B non trẻ thế. Giỏi, tài tình
Trong nhiều trường hợp đã xảy ra thì cụ sẽ cực kỳ thất vọng khi biết cháu Z là ai? Rất có thể là đồng chí lái xe :)) .

tamtu34

Xe tải
Thị trường vốn bao gồm cả ttck và tt trái phiếu, mua thì chỉ cần trả lời câu hỏi, trong thời gian đến ngày đáo hạn, cty đấy nó chết không, nếu không thì mua được thôi.
Cũng hên xui, mấy năm trước mua trái phiếu Novaland cty bđs lớn số 2 VN, ai chả tin tưởng :))

chenyouxing

Xe tải
tp vẫn bán ầm ầm...dưới tên gọi khạc =))

MrTomCangTo

Xe buýt
Vâng cụ, ý nghĩa là đảo nợ, cơ mà cái hậu quả kéo theo khi giá bds khắp nơi trông vào đó để đu lên thì chả ngọt ngào tí nào.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cũng hên xui, mấy năm trước mua trái phiếu Novaland cty bđs lớn số 2 VN, ai chả tin tưởng :))
Bản thân trái phiếu doanh nghiệp là một loại hình đầu tư có rủi ro, chứ không phải như gửi tiết kiệm ngân hàng với độ rủi ro thấp.. cho nên lãi suất trái phiếu được ấn định thông qua đánh giá rủi ro. Trái phiếu không có tài sản đảm bảo, công ty hoạt động kém hoặc mới hoạt động, trả lãi cao.. ai ham lãi cao thì mua và chấp nhận nguy cơ mất tiền, ai cẩn thận thì né qua một bên...

Quản lý trái phiếu chặt như quản lý tín dụng ngân hàng thì trái phiếu mất hết ý nghĩa là một kênh huy động vốn song song với hệ thống ngân hàng

chenyouxing

Xe tải
Bản thân trái phiếu doanh nghiệp là một loại hình đầu tư có rủi ro, chứ không phải như gửi tiết kiệm ngân hàng với độ rủi ro thấp.. cho nên lãi suất trái phiếu được ấn định thông qua đánh giá rủi ro. Trái phiếu không có tài sản đảm bảo, công ty hoạt động kém hoặc mới hoạt động, trả lãi cao.. ai ham lãi cao thì mua và chấp nhận nguy cơ mất tiền, ai cẩn thận thì né qua một bên...

Quản lý trái phiếu chặt như quản lý tín dụng ngân hàng thì trái phiếu mất hết ý nghĩa là một kênh huy động vốn song song với hệ thống ngân hàng
Trong thị trường vốn ở các nước tư bản, thì nguồn cung cấp vốn cho doanh nghiệp chủ yếu đến từ trái phiếu doanh nghiệp rồi mới đến thị trường cổ phiếu, ngân hàng theo em chỉ nên đóng vai trò cung cấp thanh khoản.
Còn ở VN thì tiêu chuẩn mua Trái Phiếu DN cũng phải là nhà đầu tư chuyên nghiệp, còn các cụ muốn mua, toàn lách :))

Trà Lý

Xe tăng
em ứ thèm chơi với TP tầm lợi nhuận dưới 20%/năm, đằng nào thì cũng phiêu lưu, cứ phải ít nhất là 347%/ngày hoặc 7000%/ngày thì em mới mua. Mà lạ cái là lợi nhuận cam kết cao và không bao giờ bùng.

haivanphe

Xe container
Có khi cậu 9x này đang run cầm cập, ăn không ngon, ngủ không yên ấy nhỉ.

Rivers

Xe container
Cứ tình hình trái phá, rồi giá đất fly to chú Cuội thế này liệu mình có phải ăn mỳ thay cho các bạn U cà ko nhỉ.

IP man

Xe lăn
Trong thị trường vốn ở các nước tư bản, thì nguồn cung cấp vốn cho doanh nghiệp chủ yếu đến từ trái phiếu doanh nghiệp rồi mới đến thị trường cổ phiếu, ngân hàng theo em chỉ nên đóng vai trò cung cấp thanh khoản.
Còn ở VN thì tiêu chuẩn mua Trái Phiếu DN cũng phải là nhà đầu tư chuyên nghiệp, còn các cụ muốn mua, toàn lách :))
Cụ quên ko so sánh luật và chế tài xử lý của bọn tư bản cho nó đồng bộ.