[Funland] Trải nghiệm thực tế Bphone2017

tica

Xe điện
Chưa chắc cụ nhé,mỗi năm chú Q dc bên Khoa Học Công Nghệ rót 100tỏi nhé,ko tự dưng phần mềm bkav nó vẫn sống khỏe re, mặc dù ma nó mới dùng
Thông tin của cụ không đúng. Bên bộ KH-CN ngân sách không lớn đến mức rót 100 tỉ vào một công ty tư nhân, họ thu lại được gì?
Không những phần mềm bkav mà các phần mềm như chữ kí điện tử, e-office của Quảng cực nhiểu sở ban ngành dùng, gần như bao phủ cả khối nhà nước thì doanh thu 160 tỉ/năm là khả thi.
Em không thích phát ngôn của Quảng từ trước cả khi B1 ra đời. Nhưng không vì thế mà nói những điều không đúng.

kecap2008

Xe tăng
Thông tin của cụ không đúng. Bên bộ KH-CN ngân sách không lớn đến mức rót 100 tỉ vào một công ty tư nhân, họ thu lại được gì?
Không những phần mềm bkav mà các phần mềm như chữ kí điện tử, e-office của Quảng cực nhiểu sở ban ngành dùng, gần như bao phủ cả khối nhà nước thì doanh thu 160 tỉ/năm là khả thi.
Em không thích phát ngôn của Quảng từ trước cả khi B1 ra đời. Nhưng không vì thế mà nói những điều không đúng.
Nếu cụ có 100t,cụ làm gì cho nó hết

_AHA_

Xe điện
em xin dc phép nói thẳng, mấy cái mảng công nghệ cao đừng mong chờ, mong đợi gì vào mấy công ty trong giai đoạn xã hội chủ nghĩa. kể cả cái vin oto sắp tới nữa cũng chỉ đến thế này thôi. cơ chế rồi. ko thoát ra dc.
Tại nổ to và giá cao chứ ko thì cũng bán được và dần hoàn thiện. Ếch chết tại miệng

Cuti8

Xe đạp
em chỉ ngóng các cụ review, chất lượng thì ngang tàu là mừng rồi .

Cadjc

Xe buýt
BKAV luôn tốt nhất thế giới và nổi trội hơn hẳn các sản phẩm của các hãng danh tiếng.... cơ mà về Nổ thôi nhé. Vì thế cho nên em luôn tuyên truyền và cảnh báo với những người thân xung quanh em, những người mà em biết là hãy tránh xa, thật xa những gì liên quan đến Bkav, không là banh ta lông ngay tắp lự.

Về phần mềm diệt virus

https://www.bkav.com.vn/tin_tuc_noi_bat/-/chi_tiet/26307/phan-mem-diet-virus-bkav-tiep-tuc-thang-hang-top-3-the-gioi

Về smarthome

http://www.smarthome.com.vn/news/-/view_content/content/62371/bkav-tuyen-bo-nhat-the-gioi-ve-nha-thong-minh

Về Firewall & bộ thiết bị chống tấn công có chủ đích APT

http://nghenhinvietnam.vn/tin-tuc/bkav-gioi-thieu-bo-thiet-bi-chong-tan-cong-apt-tot-nhat-the-gioi-24088.html

HuyAudi

Đi bộ
Không biết bà Vanga có sủi quẻ ngày nào Quảng đứt nền không ta ?

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Long

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu trong quá khứ đã từng dùng 1 số sp của bkav, chỉ nói 1 câu" *** hiểu sao sp như mứt ,mà dám top này top nọ" cho nên , ko tin, ko dùng ,ko mua sp của bkav , ai cho nhà cháu là ko yêu nước gì gì đó cũng được

nguoichuyenhang

Xe tải
Đặc biệt cái nút power. Phải nói là thiết kế đần thối ra. Em tin đến 1 nửa người đã bán cái máy này vì lý do cái nút này. Đa số chúng ta thuận tay phải, cái điện thoại đã to chiều ngang, lại nhẹ, lại trơn, nút bấm mở màn hình lại cứng và nằm bên...trái!! Đúng là ccc! . Cầm một tay mà muốn bật màn hình thì cứ như phải làm xiếc mới bật được. Sau khi làm xiếc mở màn hình xong, lại phải làm xiếc lần nữa để mở khóa vân tay vì nút home nằm tịt xuống dưới. Em đoán cái bác thiết kế con bphone2017 phải cao 1m8 và tay rất to!
Phần này nhận xét chưa khách quan, nếu đã khai báo vân tay chỉ cần chạm nút home là màn hình tự mở không cần phải nhấn nút nguồn rồi mới tới nút home như bác review
Yêu hay ghét là quyền của mỗi người. Nếu bác nào có làm về sản xuất mới thấy làm sản phẩm, đặc biệt là sản phẩm công nghệ ở VN rất khó. Làm được đến độ như vậy cũng đáng được động viên. Sống mở lòng ra với nhau tý cho cuộc đời nó tươi.
Em không về phe nào đâu đừng vì em có mấy câu động viên Bphone mà lại bị ném đá hội đồng nhé. Mở lòng ra cho đời nó tươi

justbenice

Xe tải
Phần này nhận xét chưa khách quan, nếu đã khai báo vân tay chỉ cần chạm nút home là màn hình tự mở không cần phải nhấn nút nguồn rồi mới tới nút home như bác review
Yêu hay ghét là quyền của mỗi người. Nếu bác nào có làm về sản xuất mới thấy làm sản phẩm, đặc biệt là sản phẩm công nghệ ở VN rất khó. Làm được đến độ như vậy cũng đáng được động viên. Sống mở lòng ra với nhau tý cho cuộc đời nó tươi.
Em không về phe nào đâu đừng vì em có mấy câu động viên Bphone mà lại bị ném đá hội đồng nhé. Mở lòng ra cho đời nó tươi
Cám ơn cụ. Vì em dùng SS s6-7-8 thì kể cả kô khai báo vân tay, ấn home màn hình vẫn sáng lên để nhập passcode. Còn Bphone em ấn home kô mở màn hình mà phải dùng nút power bên trái. Thậm chí trải nghiệm xong về tới nhà em vẫn cứ ngờ ngợ vụ nút home, em phải xem kỹ lại 3-4 clip review trên youtube thấy ai mở Bphone2017 cũng phải ấn nút bên trái thì em mới dám viết vào review đấy.
BTW, Em sửa lại đoạn đấy rồi.

Còn vấn đề mở lòng. Nó liên quan lớn tới thái độ của nhà sản xuất đối với người tiêu dùng cụ ạ. Điều đầu tiên muốn mọi người mở lòng thì mình phải chân thành. Cụ nghĩ BKAV có chân thành kô?

Chỉnh sửa cuối:

Tookies

Xe điện

ngu ngơ

Xe điện
Cám ơn cụ. Cụ chắc kô? Vì em dùng SS s6-7-8 thì kể cả kô khai báo vân tay, ấn home màn hình vẫn sáng lên để nhập passcode. Còn Bphone em ấn home kô mở màn hình mà phải dùng nút power bên trái. Thậm chí trải nghiệm xong về tới nhà em vẫn cứ ngờ ngợ vụ nút home, em phải xem kỹ lại 3-4 clip review trên youtube thấy ai mở Bphone2017 cũng phải ấn nút bên trái thì em mới dám viêt vài review đấy.
Nói chung em kô bảo thủ. Nếu đúng thì em sửa review ngay thôi.

Còn vấn đề mở lòng. Nó liên quan lớn tới thái độ của nhà sản xuất là chính cụ ạ.
Mình coi nó là rác thì mãi mãi nó vấn là rác thôi, âu cũng là của thiên trả địa.

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Sau bài review này em nghĩ : Dân cư mạng bàng hoàng vì bây giờ mới có người nhận xét không hay về Bphone
Em chả lạ,cũng chả bàng hoàng,đơn giản là( một lần thất tín,vạn lần bất tin).Huống hồ đã kém lại thích ảo tưởng,đứng chưa vững,đã ngửa mặt lên giời mà đi!
Chốt:HOANG ĐƯỜNG....

xebetong

Xe container
Thấy các cụ tranh cãi về review của cụ justbenice em tò mò phi ra TGDD Hoàng Hoa Thám xem thực hư thì nhận được câu ở đây ko có máy mẫu, anh muốn mua thì để lại thông tin khi nào có chúng em sẽ báo. Thật là bất lực với Quảng.
Cụ rất rảnh! :)
Vốt cụ

dpl

Xe lăn
Chào các bác. Sau một thời gian nghe các thông tin về Bphone2017. Hôm nay em quyết tâm lên thegioididong tận tay trải nghiệm bphone2017, để từ đó có thể có những nhận xét khách quan hơn về B2017. Sau đây là những gì em nhận thấy :
Bphone 2017 là một sản phẩm được nhà sản xuất BKAV định danh là : cận cao cấp (ccc) . và được anh quảng nổ trực tiếp giới thiệu ở trung tâm hội nghị quốc gia đợt vừa qua.

1. Về ngoại hình :

Cảm nhận đầu tiên khi chưa sờ vào là khá tốt, đặt trên mặt bàn trắng nên nhìn có vẻ bắt mắt với màu đen bóng sang trọng, tuy nhiên sờ vào rồi thì rất hụt hẫng, máy to nhưng quá nhẹ, nhẹ như làm bằng nhựa vậy đó. Và các điểm yếu cũng lộ ra, đầu tiên là nếu cầm 1 tay thì rất khó thao tác, em dùng cả Galaxy Note, iphone, lg, htc và giờ là Galaxy S8+ thì thấy Bphone2017 sử dụng 1 tay khó nhất, em cầm bphone tay thuận và tay trái cầm s8+ để chụp ảnh bphone, cứ cảm giác bphone bị tuột tay vì chiều ngang quá to. Điểm bực mình nữa là các nút bấm như âm lượng, power on-off rất cứng, phải dùng sức mới bấm được. Nút home thiét kế gần mép dưới đâm ra nhìn hơi dở hơi.

Đặc biệt cái nút power. Phải nói là thiết kế đần thối ra. Em tin đến 1 nửa người đã bán cái máy này vì lý do cái nút này. Đa số chúng ta thuận tay phải, cái điện thoại đã to chiều ngang, lại nhẹ, lại trơn, nút bấm mở màn hình lại cứng và nằm bên...trái!! Đúng là ccc! . Cầm một tay mà muốn bật màn hình thì cứ như phải làm xiếc mới bật được. Em đoán cái bác thiết kế con bphone2017 phải cao 1m8 và tay rất to! Khai báo vân tay và mở khóa bằng vân tay sẽ bớt..bực đi. Nhưng khi muốn khóa màn hình thì sẽ ..lại bực !

Sau khi nhìn 1 vòng các điện thoại khác thì mới thấy thiết kế của bpbone2017 không sang, khá quê mùa khi chiều ngang quá to mất cân đối với chiều dài.
Về mặt hoàn thiện : Tốt , đẹp, rất kỹ lưỡng và chỉn chu. Tuy nhiên hình như do chú trọng về mặt ngoại hình chứ kô nghiên cứu về tác động lực, nên khá nhiều bạn mua về làm rơi và bị vỡ. Đây cũng là sự trả giá cho thiết kế ngang to bo tròn 2 cạnh, rất khó cầm khi sử dụng 1 tay, nên rất dễ rơi.
Máy dễ rơi, rơi là vỡ, thậm chí nằm đè lên cũng nứt :

2. Phần mềm :
Cực kỳ thất vọng ! Đầu tiên là cảm ứng lag, bấm khó ăn, sau đó là các thao tác đều lag lag khó chịu. đầu tiên em tưởng do em đang dùng con s8+ quen nên quay qua hàng cấp thấp nó vậy, nhưng may quá có con oppo F3 gì đó giá hơn 6tr ngay bên cạnh, em dùng thử thì thấy con oppo nhanh, mượt mà hơn nhiều khi so với bphone2017

3. Camera :
Cực kỳ thất vọng ! Lấy nét rất chậm. chụp xong chất lượng màu sắc rất tệ, đúng nghĩa "tranh sơn dầu" ! Em cố gắng chụp cái bảng thông số kỹ thuật của Bphone2017 trên bàn nhưng toàn bị lấy nét xuống tận dưới ngón chân em, bấm focus chỗ lấy nét cũng kô tác dụng, đến tận hơn 1 phút em mới tìm cách lấy nét được chữ trên cái bảng thông số kỹ thuật này. Haizzzz!

4. Chất lượng màn hình :
Thường thường bậc trung, so với con oppo hơn 6tr kế bên kô hơn kô kém, tuy nhiên chắc do màn hình lớn hơn nên thấy rõ bị..rỗ hơn :( (Xem hình em chụp cũng thấy sự rỗ của Bphone2017, trong khi oppo rất mịn)

5. Bản quyền Google :
Em xác nhận đến thời điểm này Bphone2017 đang cài phần mềm Google lậu , CHplay ghi rất rõ "chưa được chứng nhận" (trong phần Device Certification là Uncertified )
Và nó có ý nghĩa :
https://support.google.com/googleplay/answer/7165974?hl=en

CHplay ở trạng thái "chưa được chứng nhận nghĩa là gì?"

Máy có thể không được bảo mật
Máy có thể không được hỗ trợ cập nhật Android, phần mềm.
Google app trong máy chưa được chứng nhận nghĩa là không có bản quyền hoặc phần mềm giả.
Phần mềm và các tính năng có thể không hoạt động tốt.
Dữ liệu có thể không được backup an toàn.

Trong khi con Oppo để kế bên giá hơn 6triệu lại được chứng nhận và có bản quyền đàng hoàng :(

Ngoài ra còn 1 vấn đề lạ nữa, nghi vấn bkav đang tìm cách trốn bản quyền Google, Trong phần Setting -> About Phone -> Model number là B2017, nhưng gửi thông tin máy tới Google khi đăng nhập thì lại là B1114 (model cùng dung lượng RAM năm 2015 đã mua bản quyền Google)

6. Số IMEI

Em xác nhận BKAV đã đang ký với GSMA :
Phone Model : B2017
Manufactured by : Bkav Corporation

7. DAC
Theo thông tin chính thức của Qualcomm trên trang chủ, chip WCD9335 sử dụng trong Bphone2017 là chip DAC tích hợp và hỗ trợ nghe nhạc tối đa 24bit/192khz chứ không phải 32bit/384khz như Bkav tuyên bố.

8. Wifi
Em cầm ngang xem youtube, vì máy chiều ngang to nên phải dùng 2 ngón trỏ giữ, sóng wifi tụt rất mạnh. Nếu có 1 bức tường em tin là sẽ mất sóng (so với s8+ của em qua 2 bức tường cầm ngang chơi Boom beach tẹt ga)

9 Tổng quan :
Về mặt hoàn thiện vỏ và bề ngoài : xứng đáng mức giá 6-7triệu
Về mặt sử dụng : 5triệu em không mua. Vì phần mềm và độ nhạy cảm ứng của bphone2017 dùng rất lag khó chịu, theo 1 kiểu rất cũ kỹ . Và đặc biệt về mặt thiết kế làm nó rất khó sử dụng. Ai hay phải dùng đt nhanh, nhắn tin nhanh, làm thao tác nhanh thì sẽ rất bực mình với việc màn hình bấm kô nhạy và kô ăn.

Trải nghiệm xong em mới thấy thật sự các bạn đã mua Bphone2017 phải quá yêu nước mới mua cái máy này. Và cũng hiểu luôn tại sao có quá nhiều máy bán ra sau vài ngày dùng thử (thegioididong 15 cái, nhattao gần chục cái , Bphone fan club khoảng hơn chục cái)

Đôi lời nhắn nhủ tới tập thể bkav :
-Máy nhìn chung tốt về bề ngoài. Phần mềm thì theo mình nghĩ tốt nhất kô nên tùy biến quá nhiều, lag hơn nhiều so với cái oppo hơn 6triệu là điều quá đáng tiếc.
-Máy nên bán ở mức giá 7triệu . Ở mức giá này có thể bị gọi là đắt nhưng kô bị ném gạch. Trên 7 triệu thì đây là một cái máy tệ và đắt.
-bkav nên khiêm tốn hơn, sẽ được sự ủng hộ của mọi người hơn rất nhiều. Cái máy dù đắt, dù đểu, dù lag, dù như ccc đi nữa người ta vẫn sẽ trân trọng tâm huyết của 1 người Việt Nam làm sản phẩm Việt Nam. Tuy nhiên vì đức tính nổ và lập lờ, quảng cáo sai sự thật của các anh, chữ bkav đã đi sâu vào tiềm thức của người dân Việt đó là các anh là thành phần chỉ giỏi nổ và quảng cáo bậy bạ sai sự thật rồi. Điều này cũng rất đáng tiếc.
E đang dùng s8+, note 5 à obi sf1
Thấy obi k kém 2 con kia là mấy trong việc check mail lướt fb và of
E mua có 2tr mà nghe cụ kể con bkav lởm thế thì... Bó tay

HuyAudi

Đi bộ
BKAV luôn tốt nhất thế giới và nổi trội hơn hẳn các sản phẩm của các hãng danh tiếng.... cơ mà về Nổ thôi nhé. Vì thế cho nên em luôn tuyên truyền và cảnh báo với những người thân xung quanh em, những người mà em biết là hãy tránh xa, thật xa những gì liên quan đến Bkav, không là banh ta lông ngay tắp lự.

Về phần mềm diệt virus

https://www.bkav.com.vn/tin_tuc_noi_bat/-/chi_tiet/26307/phan-mem-diet-virus-bkav-tiep-tuc-thang-hang-top-3-the-gioi

Về smarthome

http://www.smarthome.com.vn/news/-/view_content/content/62371/bkav-tuyen-bo-nhat-the-gioi-ve-nha-thong-minh

Về Firewall & bộ thiết bị chống tấn công có chủ đích APT

http://nghenhinvietnam.vn/tin-tuc/bkav-gioi-thieu-bo-thiet-bi-chong-tan-cong-apt-tot-nhat-the-gioi-24088.html
Cái này gọi là hết thuốc chữa !