[CCCĐ] Trải nghiệm Pù Luông

CRV2018

[Tịch thu bằng lái]
Hôm sau cháu dậy sớm. Mà kể cũng lạ, ở nhà thì tìm mọi cách để ngủ nướng - cứ đi chơi lại háo hức dậy như trẻ con.
Cháu ra hiên nhà, pha một ấm Long tỉnh, nhồi 1 cối gà & ngồi hưởng cái không khí lành lành, trong lành của miền núi. Nhìn khói leo lên mái gianh & đợi những tia nắng đầu tiên luồn qua đỉnh núi, cháu tự nhiên thấy mình nhã vãi các cụ/mợ ạ.

8h, thấy nhà cháu đã dậy đủ, bác chủ mời ăn sáng. Bữa sáng là 1 nồi cháo gà nấu sột soạt.
Trong bữa sáng, cháu tranh thủ hỏi đường về vì muốn đi cung khác cho mới mẻ. Bác chủ đưa ra 2 phương án:
1) Đi về qua Mai châu, đường đẹp, cảnh bình thường, có chợ phiên dọc đường.
2) Về qua lối Cẩm Thủy: có suối cá, đường có cầu gì đấy đang làm nên hơi khó đi.
Cháu chọn p/a 1. Để dành p/a 2 cho tour khác.

Nhà cháu rời Homestay lúc 9h kém vài phút nhắm hướng Mai Châu. Kế hoạch là sẽ thong dong dọc đường & ăn cơm tại đây.

Như lời bác chủ nhà nói, đúng là có chợ phiên dọc đường ra. Chợ đông, họp bên đường dài cả km nhưng cháu không tìm được chỗ đỗ xe. Ngó nghiêng thì thấy cũng không có gì đặc sắc nên đành tặc lưỡi đi qua. Gấu nhà cháu nhìn mấy gánh rau của các mế người Mường mà cứ tiếc đứt ruột :)).

Đường xuống theo hướng Mai Châu rộng rãi & đẹp, quang cảnh thì nó đại loại như thế này:

Hướng này có đi qua khu homestay đình đám Pù Luông Retreat, suốt 1 dọc chừng 5km rất nhiều nhà nghỉ & ks mọc lên. Hi vọng là phát triển du lịch, Pù Luông vẫn giữ được nét hoang tự nhiên đẹp đẽ này.
Nhà cháu đến Mai Châu lúc 12h kém. Có 1 đoạn QL 15 qua Phú Lương rất - rất xấu. Dễ phải đến 2-3km cháu phải lò dò đi. Trên thì bụi, dưới thì vệt xe vừa bùn vừa nước.
Nếu được chọn lại, cháu sẽ đi đường cũ. Gần hơn nhiều mà cũng chẳng xấu hơn bao nhiêu các cụ ạ.

Đây là bữa cơm đạm bạc của gia đình cháu ở Mai Châu. 330k, khá ngon ạ.

Cơm nước, cafe, rửa xe sạch sẽ xong. Nhà cháu thong dong về HN. Không quên tạt qua đèo Đá trắng ở Thung Khe mua cơm Lam

Ngày xưa ở đèo này, chỉ có 1 chỗ bán hàng hàng. Giờ mọc thành 3 chỗ :)). Cháu vào nhầm cái thứ 2, đứng trông sang cái đầu tiên đây ạ.

Qua Cao phong, cháu có ghé vào vườn mua cam. Giá 20k/1kg, rẻ quá nên cũng chả nỡ mặc cả. Cam tươi nhưng nói thật là chỉ để vắt nước + cho đường để uống vui miệng thôi :(.

Nhà cháu về đến HN khoảng 15:30p. Kết thúc chuyến đi ngắn ngày vui vẻ.

Cháu liệt kê chi phí lên đây, biết đâu có cụ/mợ nào quan tâm:

Xăng: 1.000.000 đ (chắc chỉ hết 700k)
Nghỉ: 1.100.000 đ
Ăn : 150k/1 người x 4 người x 2 bữa chính: 1.200.000đ. Mấy cái mẹt gà với vịt ở trên là 600k đấy ạ.
Linh tinh: ~1.000.000đ

Tổng: ~4.000.000đ cho 1 hành trình thú vị.

Cháu dự Hè sẽ làm chuyến nữa, nhưng có mang theo đồ bơi. Cái thác ấy bơi chắc là thú lắm.

Cảm ơn các cụ/mợ đã đọc chia sẻ của cháu!
thích quá cụ nhỉ chỉ phí cũng vừa phải , mà F1 được chuyến đi trải nghiệm thú vị hay, chúc cụ và gia đình có nhiều chuyến đi vui vẻ

x.man

Xe điện
thích quá cụ nhỉ chỉ phí cũng vừa phải , mà F1 được chuyến đi trải nghiệm thú vị hay, chúc cụ và gia đình có nhiều chuyến đi vui vẻ
Cảm ơn cụ. Nếu chủ động được phương tiện thì chi phí cũng vừa phải cụ ạ :)

CRV2018

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ. Nếu chủ động được phương tiện thì chi phí cũng vừa phải cụ ạ :)
dạ em cũng thích kiểu phong cảnh núi rừng như này nhìn nó thơ mộng mà lôi cuốn kiểu gì ý ,

Cuong.NT

Xe đạp
Dễ em với cụ đồng hành roài. :)
Đi từ Hà Nội vào thì vẫn tương đối ok vì những đoạn dốc gắt 17-18 độ thì mình đổ dốc. Thậm chí qua đoạn đá lở, có 1 cái hố to và đá lởm chởm vẫn ok (em đi spark). Tuy nhiên chiều về Hà Nội thì lại vất vả, vì xe cần lại lớn để lên + đá dăm rơi vãi, cua tay áo nhiều, đặc biệt là đoạn đá lở. Em phải dừng lại xếp đá mà vẫn ko lên được, may có 2 xe lên sau phụ đẩy bật qua.

Một thông tin mới cập nhật từ dân bản Đôn là đường ông cụ đã cho đi qua cầu với xe dưới 16 chỗ.
Lúc về em đi đường HCM tiện qua suối cá Cẩm Lương luôn. Mình đi thì không sợ nhưng người nhà sợ :D. Đường bé với heo hút quá

https://photos.app.goo.gl/wi6gJyQPvX7AcHa9A

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
dạ em cũng thích kiểu phong cảnh núi rừng như này nhìn nó thơ mộng mà lôi cuốn kiểu gì ý ,
Puluong còn giữ được nét này! Cụ đi nhanh kẻo đôi ba năm nữa lại không còn được nét lôi cuốn đó đâu!

LinhLinh94

Xe hơi
Ảnh đẹp quá cụ, cụ đi tháng mấy vậy

CRV2018

[Tịch thu bằng lái]
Puluong còn giữ được nét này! Cụ đi nhanh kẻo đôi ba năm nữa lại không còn được nét lôi cuốn đó đâu!
dạ vâng em đang cố gắng thu xếp thời gian đi chuyến cho biết , em cũng thích khám phá núi rừng lắm mà điều kiện với thời gian chưa cho phép lên chưa thực hiện được cụ ạ

KHÔI MẬP

Xe buýt
Em cũng vừa đi PuLuong về hôm chủ nhật, công nhận quá đẹp luôn.
Các cụ nào đi vào giữa tháng 11 là mùa lúa chín ở PuLuong còn đẹp nữa ạ
Em ở treehouse ở bản Đôn, nằm lọt thỏm giữa ruộng lúa, không thể còn có gì đẹp hơn được nữa

Giữa tháng 11 mới là mùa lúa chín ở PuLuong hả cụ??? Muộn hơn các vùng miền khác à???

Hoi Lam Gi

Xe hơi
Cụ làm chuyến đi thác mây thanh hóa đi. có flycam thì đẹp mãn nhàn luôn ạ

Camrybeo

Xe tải
Giữa tháng 11 mới là mùa lúa chín ở PuLuong hả cụ??? Muộn hơn các vùng miền khác à???
Chín và gặt lâu rồi cụ. Mùa này họ ko gieo gặt gì hết vì rét. Nhà ai có người thì trồng xen vụ ngô, ko thì bỏ ko thôi.

KHÔI MẬP

Xe buýt
Chín và gặt lâu rồi cụ. Mùa này họ ko gieo gặt gì hết vì rét. Nhà ai có người thì trồng xen vụ ngô, ko thì bỏ ko thôi.
Thì thế mới thắc mắc đang hỏi lại: Các vùng khác lúa chín gặt T9, T10 mà cụ "vw_han" ở trên lại nói "Các cụ nào đi vào giữa tháng 11 là mùa lúa chín ở PuLuong còn đẹp nữa ạ"... nên em mới hỏi lại??? Đang thắc mắc bảo sao vùng này lúa chín muộn thế...???

nicotin

Xe đạp
Em vừa đi Pù Luông về, highly recommend các cụ là không nên đi đường qa Lũng Vân, đường cực xấu, cua tay áo với đá cục nhiều, đi đường 15C qa Mai Châu tuy xa nhưng đường đẹp hơn nhiều. Em có vài ảnh góp vui
View từ Homestay

Vịt Cổ Lũng rất ngon, thịt ngọt và thơm

Nước từ thác dẫn xuống

Chiến mã của em

Nguyen Tien Minh

Xe tải
Puluong mùa lúa chín là đẹp nhất cụ ạ !

Banhem

Xe hơi
Tháng 6 Pù Luông có lúa chín không các cụ ợ

hành_khất_đêm

Xe điện

hành_khất_đêm

Xe điện
Em vừa đi Pù Luông về, highly recommend các cụ là không nên đi đường qa Lũng Vân, đường cực xấu, cua tay áo với đá cục nhiều, đi đường 15C qa Mai Châu tuy xa nhưng đường đẹp hơn nhiều. Em có vài ảnh góp vui
View từ Homestay

Vịt Cổ Lũng rất ngon, thịt ngọt và thơm

Nước từ thác dẫn xuống

Chiến mã của em
Đi qua son bá mười, lên đỉnh mới phê cụ ơi, cảnh rừng trúc đẹp mê hồn