[CCCĐ] Trải nghiệm ngẫu hứng ở xứ xở Kim chi..

Chào các cụ các mợ!
Giống như hầu hết các thành viên trên diễn đàn nhà em cũng tôn sùng chủ nghĩa xê dịch và du lịch.. Cứ thích là nhích các cccm ạ mặc dù công việc cũng rất bận rộn.
E có khá nhiều kỷ niệm trong các chuyến đi, nhưng có một trải nghiệm khá thú vị của em cách đây đã 2 năm mà em rất nhớ, em xin phép được chia sẻ với cccm.

TONGIA

Xe lừa
Chia nhanh tay lên tý cụ!

Chả là vợ chồng em đều thích xem phim Hàn Quốc, đặc biệt là 2 bộ phim Mối tình đầu và Bản tình ca mùa đông, có thể từ đó cũng mê luôn con người và phong cảnh của đất nước xứ sở Kim chi nên dự định có điều kiện nhất định sẽ sang du lịch Hàn Quốc .
Sau mấy lần lên KH thực hiện nhưng không thành vì nhiều lý do, đầu T9/2016 vợ chồng em và nhóm anh em bạn bè quyết định đi du lịch tự túc 3 ngày (không theo Tour) sang Seoul - Hàn Quốc . Nhóm hội em có 10 người thì 4 người trong SG bay hãng Vietnam Airline. 6 người Hà Nội bay hãng Asiana Airline.
Do chỉ đi có 3 ngày nên nhóm hội em xác định chỉ đi thăm một số địa điểm chính tại Seoul và ngày cuối thăm đảo Nami sau đó ra thẳng sân bay về Việt Nam. Về khoản khách sạn vợ em nhờ được người bạn có em đang làm ăn bên HQ đặt đc loạt phòng tại Lotte World Hotel mà giá có 150 usd/đêm.

datnscc

Xe hơi
Chả là vợ chồng em đều thích xem phim Hàn Quốc, đặc biệt là 2 bộ phim Mối tình đầu và Bản tình ca mùa đông, có thể từ đó cũng mê luôn con người và phong cảnh của đất nước xứ sở Kim chi nên dự định có điều kiện nhất định sẽ sang du lịch Hàn Quốc .
Sau mấy lần lên KH thực hiện nhưng không thành vì nhiều lý do, đầu T9/2016 vợ chồng em và nhóm anh em bạn bè quyết định đi du lịch tự túc 3 ngày (không theo Tour) sang Seoul - Hàn Quốc . Nhóm hội em có 10 người thì 4 người trong SG bay hãng Vietnam Airline. 6 người Hà Nội bay hãng Asiana Airline.
Do chỉ đi có 3 ngày nên nhóm hội em xác định chỉ đi thăm một số địa điểm chính tại Seoul và ngày cuối thăm đảo Nami sau đó ra thẳng sân bay về Việt Nam. Về khoản khách sạn vợ em nhờ được người bạn có em đang làm ăn bên HQ đặt đc loạt phòng tại Lotte World Hotel mà giá có 150 usd/đêm.
Tiếp đi cụ

hallo_cola

Xe hơi
Có vẻ cụ nhả chữ từ từ làm ae sốt ruột nhỉ :D

Hôm khởi hành nhóm 6 người ở HN hẹn nhau tập trung tại nhà ga T2 sân bay Nội Bài lúc 21h30' để làm các thủ tục xuât cảnh và bay hãng Asiana Airline lúc 24h sang sân bay quốc tế Incheon ở Seoul. Nhóm 4 người ở SG bay VN airline thì muộn hơn 1 tiếng.
Sau gần 6 tiếng bay khoảng gần 6h sáng hội em đã đặt chân đến sân bay Incheon. Cảm giác ban đầu là cái sân bay Incheon này khá lớn, rộng rãi và tiện nghi, thời tiết buổi sáng mùa thu HQ khá lạnh khoảng 12 độ trong khi HN vẫn nóng hơn 30 độ. Làm các thủ tục nhập cảnh xong, khoảng 6h45' cả đoàn xuống sảnh ngồi đợi nhóm Sài Gòn. Trong lúc chờ đợi em định ra ngoài ngó nghiêng tý mà lạnh quá lại thôi. Vạ vật ngồi chờ đến gần 8h mới thấy nhóm Sài Gòn xuống.

Như em đã nói lúc trước là có nhờ chú em đang sống ở Seoul đặt hộ KS và thuê luôn xe đón từ sân bay về KS nên gặp nhau là cả đoàn khẩn trương ra lên xe. Chú em đã chờ sẵn trên xe và lo xa nên thuê hẳn cái xe 24 chỗ cho đoàn có 10 người sợ các anh chị mang nhiều hành lý.. :))

Từ sân bay Incheon về đến trung tâm Seoul khá xa khoảng gần 100km thì phải, nhưng đi khoảng gần tiếng là đã đến vì đường xá bên này rất rộng và thoáng, người Hàn họ tham gia giao thông rất chuẩn chỉ, e để ý thấy xe đón bọn em đi gần 100km mà chỉ đi 1 làn duy nhất không đánh võng từ làn này sang làn kia như ở VN.. có cái cầu trên đường em thấy cũng chỉ đẹp như ở VN là cùng..

9h10' thấy xe rẽ vào sảnh của 1 khu tổ hợp khách sạn, trung tâm thương mại to đoành, thấy chú em nhày xuống đi vào cứ tưởng có việc gì cả đoàn vẫn ngồi im và trầm trồ khen khách sạn đẹp thế. một lúc sau chú em chạy ra tủm tỉm nói thế các anh chị không định xuống lấy phòng à, hay lại muốn đi nữa ạ.. Lúc đó cả hội đồng thanh khách sạn mình ở đây á.. =))=)). Thú thực với cccm là em cũng ko nghĩ là mình ở KS này.. mới kéo chú em ra hỏi nhỏ em có nhầm ko đấy. Chú em cười phe phé nói nhầm thế nào đc anh.. và quay ra nói to với mọi người E mời các anh chị vào lễ tân nhận phòng rồi đi ăn sáng. Cả hội lục tục xách valy xuống mà vẫn ko tin.. :)):))

Toà Lotte Worl Mail này cũng trong quần thể của KS..

Từ dầu hồi hành lang nhìn ra bên ngoài

Một góc máy khác..

View từ cửa sổ phòng 2 vợ chồng em nghỉ..

Xuống đường bên dưới.. Hình như cái tổ hợp KS & TTTM này vẫn đang xây dựng tiếp..

Ở khoảng sân giữa các khu phòng ở có hệ thống thang máy trong nhà rất hiện đại..

Chỉnh sửa cuối:
Cả cái toà tháp này cũng trong khu quần thể KS luôn, khủng thật.. @-)@-)

Cuongmc77

Xe hơi
Cụ ở LotteWorld Hotel thì hoành tráng quá rồi. Hihi !

Quả thật là khi vào bên trong phòng nghỉ em vẫn chưa tin là chỉ với giá 150 usd/ngày mà phòng lại đẹp, sang trọng đến thế. Đầy đủ tiện nghi chả thiếu thứ gì, phòng tắm to đùng được trang bị bồn tắm mát xa rất hiện đại, cái bồn cầu thì nói xin lỗi chứ cccm khi có nhu cầu chỉ việc ngồi vào giải quyết còn tất cả các công đoạn sau để bồn cầu lo.. :)):))
Do cũng đã 9h30' nên em cũng ko kịp chụp choẹt gì chỉ cất hành lý xong là xuống sảnh tập trung cả đoàn để chú em dẫn đi ăn sáng. Quán ăn cũng gần KS đi bộ khoảng hơn 300m.. gần 10h trời đã có nắng nhưng vẫn khá lạnh nên mọi người đều phải khoác 1 cái áo mỏng..

Vào quán chú em hỏi các anh chị ăn gì, đọc menu một hồi thì mọi người đều nói ăn phở.. vì cũng chưa quen các món ăn sáng của HQ.. Đợi một lúc thì họ bưng lên mỗi xuất gồm 1 bát to đựng cái gọi là phở nhìn như bát canh xương ở VN.. và mấy cái đĩa nhỏ nhỏ đựng kim chi và đồ gia vị. Một phần cũng đã đói, một phần cũng tò mò xem món phở HQ như thế nào cả hội hăm hở chén ngay.. qủa thật là chẳng hiểu nó là món gì có 2 cục xương sườn to đùng, dưới đáy bát có ít sợi mỳ hay miến em cũng chẳng rõ nước dùng nhì nhạt nhạt.. nói chung là thất vọng. đoàn em sau đó phải gọi thêm bánh mì ăn mới đủ ấm bụng.. =))=)). Lúc thanh toán thì cái xuất phở ấy được tính 1.500 won tương đương hơn 30.00 VND.. quay ra trách chú em chả tư vấn cho bọn anh thì nó nói phớ lớ em cố tình để cho các anh chị trải nghiệm món ăn HQ đấy.. bó tay với ông em luôn..

Cái món gọi là phở đây các cụ ạ..

Thưởng thức món phở HQ xong cả đoạn em quay lại uống cafe ở quán trong khuôn viên KS để chú em phổ biến kinh nghiệm đi lại và các địa điểm tham quan của Seoul.. Đúng là HQ chỉ nổi tiếng với Kim chi, rượu Sochu và thịt nướng BBQ chứ Cafe thì nhạt toẹt.. :((:((. Chú em phổ biến kinh nghiệm khoảng 15' thì xin phép chia tay đoàn để đi công chuyện và không quên dặn có việc gì anh cứ gọi cho em..
Đây là quán cafe trong khuôn viên KS 2000 won/tách tương đương hơn 40.000 vnd mà uống thua xa..

Đoàn em ngồi ở quán cafe hội ý một lúc rồi thống nhất chỉ đi tham quan một số điểm gần trung tâm là Cung điện Gyeongbok, Bảo tàng cung điện quốc gia Hàn quốc (National Palace Museum of Korea), Làng Hanok Bokchon, Dòng suối nhân tạo Cheonggaecheon, Dongdaemun Design Plaza, Cổng thành Namdaemun và chợ Namdaemun, Khu phố nhà giàu Gangnam, Phố đi bộ mua sắm Myongdong, chợ đêm Dongdaemun.. Phương tiện đi lại chủ yếu là tàu điện ngầm cho rẻ và tiện. Sau đó mọi người có 15' về phòng chuẩn bị đồ dùng, đúng 11h tập trung tại sảnh KS để bắt đầu khám phá Seoul..