Trải nghiệm mới sự khác nhau giữa anh cả Đô và anh hai Lúa !

tokudo

Xe đạp
Trong tiếng nước ngoài, đa phần người SG không phát âm được các từ có chữ Y ở đầu: ví dụ young họ nói thành "dăng", you thành "diu"..., có bà tổng thống PLP tên là Aroyo thì phát âm thành A- rô- dô.
Quả táo tiếng Pháp là Pomme, họ gọi là trái Bom! người ta hỏi em có ăn BOM không làm em tưởng bom Mẽo vẫn còn giờ mời nhau xơi.
Họ luôn phải phân biệt B bò (chữ B) và B phở (chữ P)

Chỉnh sửa cuối:

vudinhquang

Xe container
Kiếm xiền ở Việt Nam thì để đi Âu Châu tiêu cụ ạ! Chứ Sài gòn còn kiếm xiền bục mặt kìa!
Đô hơn luá nhõn cái lăng Bác Hồ thoai, ngày xưa kiếm tiền ở tỉnh về HN tiêu, bi giờ kiếm tiền HN vô HCM tiêu, chỉ thế là đủ biết đẳng cấp sống òi

vudinhquang

Xe container
Cái này em cũng có nghe nói. Vậy nên vÔ SG em nghe điện thoại cứ thậm thà thậm thụt như ăn trộm ý!
Cướp giật ở Sg thì cứ gọi là... Cứ vừa đi đường vừa nghe điện thoại sẽ thấy cướp ngay! Như kiểu 100 người thì có 5 thằng là cướp ấy!

vudinhquang

Xe container
Nói chung Sài Gòn Hà Nội cũng có tý khác, Cơ mờ tùy người tùy chỗ.BẨu Mấy ông nhà nghèo ở SG mà so được với mấy ông nhà giàu ở HN thì em cũng xin lậy hồn!
Còn nói về hình ảnh, hình thức SG-HN thì mời các Cụ vào thớt của cụ Hưng Alpha nhé!
http://www.otofun.net/threads/306968-hanh-trinh-gap-go-mem-of-tu-bac-vo-nam-bat-dau-tu-13-12-2011-den-25-12-2011

Em loáng thoáng nghe Sài Gòn thì buổi sáng ngồi cafe, HN thì chỉ uống chén trà 2000 đ thôi thì em cũng lộn đầu xuống đất.
Chả xa xôi gì em và mấy thằng bạn nghèo gần 20 năm nay sáng nào cũng ăn sáng rồi ngồi cafe hoặc Nhân, Hoặc khu phố cổ hoặc Climax....Chứ trà chỉ uống sau khi nhậu buổi trưa kèm hoa quả thoai!

Chỉnh sửa cuối:

vudinhquang

Xe container
So sánh mấy ông có tý xiền ở SG với mấy ông nghèo nghèo ở HN và ngược lại...So mấy ông đại gia ở SG với mấy ông công chức ở HN thì thật khập khiễng ...

Metal

Xe tải
-HN: sàn nhẩy của anh cả Đô ngoài đô nhộn nhạo đủ các thành phần, va nhau tí có thể ra ngoài cổng ăn hoa cải ngay

-SG: Hoàn toàn khác xa một trời một vực, đang nhẩy cứ 10 phút lại có mấy cu em nó cầm cái chổi và xẻng ra quét rác ngay chỗ khách nhẩy, chẳng may va vào nhau luôn có lời " xin lỗi + một nụ cười tươi rói nở trên miệng ", khách nào say quá sẽ có tầm 3 vệ sĩ ra khiêng vào một góc quản thúc lịch sự. Hút thuốc và uống rượu thì từ quản lý cho đến service phục vụ từng centi giây cứ hết thuốc là châm - hết rượu là rót. Ngay cả chủ sàn cũng ra nhẩy và giao lưu từng bàn một.

Em thấy cái này đúng nhất

vudinhquang

Xe container
Hà Nội: giá thành tính hết vào dịch vụ rồi, SG:PHỤC VỤ TỐT BOA NHIỀU....

kraz255b

Xe điện
Trong tiếng nước ngoài, đa phần người SG không phát âm được các từ có chữ Y ở đầu: ví dụ young họ nói thành "dăng", you thành "diu"..., có bà tổng thống PLP tên là Aroyo thì phát âm thành A- rô- dô.
Quả táo tiếng Pháp là Pomme, họ gọi là trái Bom! người ta hỏi em có ăn BOM không làm em tưởng bom Mẽo vẫn còn giờ mời nhau xơi.
Cái đỏ đỏ : tây nó nói thế đấy cụ ạ, nếu cụ nói tiếng Anh

Be Grace

Xe điện
Thì cái topic này các cụ, các mợ đang lên đây kể lể, nói ra cái xấu của nhau ở đây, nói mãi, đến khi tôi nói ra cái xấu của dân Sg thì lại nói là tôi kể lể, bó tay! Mợ là đàn bà và đang mang đầy đủ mọi đặc điểm của đàn bà, trong đó có cái "nói sao cũng được, nói xuôi rồi lại nói ngược"
Nói tôi tính toán tì các cụ, các mợ hãy đọc kỹ lại bài của tôi đi nhé! Mọi người có mấy người bạn sẵn sàng giúp nhau vô tư 2,3 năm trời không?
topic này từ đầu tiêu đề là trải nghiệm sự khác biệt .giữa sg và hn .cụ Cửu nói về xã hội .về phong cách .những khác nhau về văn hóa .chứ topic ko có tiêu chí nói xấu nhau .và nhất là nói xấu về 1 cá nhân .understand???.Cái cụ nói xấu dân sg .chính xác là 1 người bạn của cụ thì ko có nghĩa cả sg nó xấu như thế.

Be Grace

Xe điện
người SG nói tiếng anh pháp ngộ lắm, hay thêm dấu tiếng việt vào,ví dụ: carte -card thành cạc, report thành rì pọt, thế này did thành đ... hở các cụ?
hohohoho ..........vãi lều ..nguy hiểm quá cơ .người bắc nói tiếng anh hay lên giọng ở cuối ..nên card thì thành các/...người nam nói tiếng anh hay xuống giọng nên card thành cạc ...và nghe ko chua ....xin vui lòng nghe pronunciation của quốc tế về ngữ điệu tiếng anh cụ nhé

ynhi2208

Xe điện
topic này từ đầu tiêu đề là trải nghiệm sự khác biệt .giữa sg và hn .cụ Cửu nói về xã hội .về phong cách .những khác nhau về văn hóa .chứ topic ko có tiêu chí nói xấu nhau .và nhất là nói xấu về 1 cá nhân .understand???.Cái cụ nói xấu dân sg .chính xác là 1 người bạn của cụ thì ko có nghĩa cả sg nó xấu như thế.
Mợ phải nói với cụ ấy là đừng lấy cái thiểu số của Hai Lúa so với cái đa số của cả Đô

Be Grace

Xe điện
hahahahahah ...3D dã man ...young ko thành dăng thì thành giể cụ ơi.........:)) :))

SoDepCatTuong

Xe điện
Giở tiếng Anh ở đây để chứng tỏ mình biết tiếng anh à? Tụi 10 năm này không dùng tiếng Anh, nhưng nếu cần thì ôn lại 3 tháng có thể ba hoa, bốc phét suốt ngày đêm bằng T.Anh bạn ạ!
Từ đầu cái topic này có nhiều cái nói vùng này xấu, kém,... vùng kia tốt... thế thôi.
Còn tôi đưa hẳn dẫn chứng người thật việc thật để bảo vệ quan điểm của tôi, có vấn đề gì động chạm đến bạn à?
Con gái Hp thì đanh đá rồi, tôi hiểu con gái Hp rõ lắm, bạn ko phải thể hiện. Năm 94-95 tôi ở Hp nên có khi hiểu cng Hp ko kém bạn bao nhiêu đâu

SoDepCatTuong

Xe điện

CR-Vic

Xe container
Giống như bọn Thái khi phát âm tiếng Anh gặp "r" là chịu - đi mua đồng hồ Rolex thì các bạn Thái nói là đồng hồ Lồ Lệch :)) gặp "v" cũng chịu - đi xe Innova thì các bạn bảo là xe I NÔ OA Hay như bọn khựa phát âm gặp "d" hoặc "r" là chịu - . Hay như Nga ngố cũng có một vài âm cũng chịu. Đại khái em thấy người Hà Nội phát âm chả thiếu cái gì. Mấy bạn Sài Gòn (đồng nghiệp) phát âm tiếng Anh nghe như đấm vào tai - từ nào cũng phải có cái dấu nặng kiểu trọng âm bỏ lung tung.

Nói chung Hà Nội là "chuẩn" - Em yêu Hà Nội.

Chỉnh sửa cuối:

win_100

Xe điện
Em Fun tý cho các Cụ hạ hỏa,

Đi cà phê SG, nhân viên trông như này

Còn ở HN thì trông như NV văn phòng nhể

Chỉnh sửa cuối:

vudinhquang

Xe container
Giá cả 2 quán này giống nhau hay dư lào mà đem ra so sánh hả cụ?Cơ mờ nhân viên đông hơn khách nhỉ, mà chẳng có khách nào thì đúng hơn ạ.

Hà Nội mà mặc dư lày thì đi cấp cứu vì viêm phổi!
Em Fun tý cho các Cụ hạ hỏa,

Đi cà phê SG, nhân viên trông như này

Còn ở HN thì trông như NV văn phòng nhể

Chỉnh sửa cuối: