Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 4

Trạng thái
Thớt đang đóng

TanPiaggio

Xe buýt
Em chạy GTS 125ie 4v, hôm trước đi thay dầu có đc chủ cửa hàng khuyên nên lắp thêm 1 quạt làm mát két nước nữa (em chạy đường SG cũng nhiều đèn nên hay bj lên vạch đỏ)..không biết có nên không, có ảnh hưởng gì tới phần điện của xe không....?? Bác Tanpiaggio tư vấn giúp em nhé
Được cụ ơi, nhưng chọn cái có công suất bé thôi nhé vd lấy cái quạt máy tính ấy. Tuy nhiên việc đầu tiên phải đi thông rửa và thay thế nước làm mát đã nhé.

doanlangbienkin

Xe máy
Dầu phanh chỉ kiểm tra nếu bẩn thì thay thôi cụ à.

Cụ tham khảo mấy em ET em vừa làm xong, hết khoảng gần chục củ với em trắng và hơn hai chục củ với em xanh. Xe cụ sơ sơ cũng khoảng bẩy tám củ gì đó.

Xe nào cũng thế cụ ơi, các vết cọ sát, sước do lau chùi hoặc rửa xe với màu đen thì hiện rõ hơn so với các màu khác nên nhìn nó xỉn và kém bóng hơn. Chất lượng sơn các màu là như nhau, tuy nhiên cũng không loại trừ chất lượng ở từng lô do không đảm bảo qui trình sản xuất (vd: tỉ lệ pha trộn, nhiệt độ sấy...).
xe e về bị trắng ra như kiểu dán nilong xong bóc bằng xăng ý, e đi xe đen nhiều rồi mỗi xe này bị, thôi đành cho bay them tý rồi đi sơn lại, thanks kụ :P

Killer141

Xe máy
Bac tanpiagio ơi!Em đang đi con gts việt. Em có thói quen đi bật đèn suốt ngày đêm từ hồi đi con lx nhập và em thấy đi đèn theo chuẩn âu an toàn hơn,mọi ng quan sát an toàn hơn. Nên em hỏi bác có nhận chế lại điện không?đại loại ý em muốn thế này:Đèn xe muốn luôn để bật sáng khi đi và cái chỗ công tắc đèn bên phải em muốn thay vào cái nút đỏ như của gts nhập và ngắt được động cơ tạm thời ý. Hjhj.

TanPiaggio

Xe buýt
Bac tanpiagio ơi!Em đang đi con gts việt. Em có thói quen đi bật đèn suốt ngày đêm từ hồi đi con lx nhập và em thấy đi đèn theo chuẩn âu an toàn hơn,mọi ng quan sát an toàn hơn. Nên em hỏi bác có nhận chế lại điện không?đại loại ý em muốn thế này:Đèn xe muốn luôn để bật sáng khi đi và cái chỗ công tắc đèn bên phải em muốn thay vào cái nút đỏ như của gts nhập và ngắt được động cơ tạm thời ý. Hjhj.
Làm được hết cụ ơi, nhưng xe cụ vẫn trong thời gian bảo hành nên sợ rằng sau này đi làm BH chỗ khác họ gây khó dễ vì đã can thiệp vào hệ thống điện của xe.

Killer141

Xe máy
Bác Tanpiaggio ơi giúp e với!bên bác có cái loại công tắc màu đỏ ngắt động cơ tạm thời của gts nhập không?bác cho em hỏi để có thì e qua mua luôn hoặc đặt hàng dc ko?

Oris

Xe tải
Em muốn bảo dưỡng xe Lx 125 ie VN ( đi 1v8). Cụ Tanpiaggio cho em biết thời gian để em mang xe qua ạ.

LX3V

Đi bộ
Em mới sử dụng LX3v nhập, đi được gần 700km. Hôm em đi thay dầu ở 500km đầu (em thay eni motor2), về thấy máy không êm như trước lúc thay và thấy có tiếng rè rè ở đầu xe những lúc lên ga và chạy, 1 thời gian ngắn sau thì để ý thỉnh thoảng có tiếng lách cách (như kiểu vành xe đạp nó bị lỏng đi nó kêu ấy). Các bác chạy có kinh nghiệm cho em hỏi vì sao bị thế và có lời khuyên gì cho em với. Đa tạ các bác :)

tuấn tẩu

Xe tải
cụ tanpiaggio cho em hỏi tí,con lx nhập của em hôm nay giở chứng đề không lên chỉ có tiếng tạch tạch,phải đạp mới nổ được máy.em nghĩ không phải do acquy vì bật chìa đèn vẫn sáng.cụ bắt bệnh cho em vs@@

tuấn tẩu

Xe tải
các cụ cho em hỏi bệnh con lx vs

các cụ cho em hỏi tí,con lx nhập của em hôm nay giở chứng đề không lên chỉ có tiếng tạch tạch,phải đạp mới nổ được máy.em nghĩ không phải do acquy vì bật chìa đèn vẫn sáng.cụ nào bắt bệnh cho em vs@@

mktbn76

Xe buýt
Bị chổi than cụ ơi, cụ thử lấy vật cứng gõ vào củ đề xem có đề đc không, nếu nó mòn ít là lại đề mgon

sududon

Xe đạp
con Vespa S 3v của e, mấy nay sao nhớt chảy ra từ pô air nhiều quá ( cái ống su trong dưới nó đầy nhớt ạ ) , tháo ra thì mút lọc pô air ướt sũng...không biết có bị làm sao k ạ ?

St_Izaak

Đi bộ
Tình hình mới đc bà chị cho con Li nhập đời 2010. Bh máy nó đi kêu khá to và nóng nữa. Thì em phải làm sao ạ ? Đang tính đi thay dầu nhưng chưa biết thay hãng nào :(

hung18988

Xe đạp
Các bác cho em hỏi, con xe lib của em đi bị giật quá. Em ra hãng thì ngta chỉ vệ sinh côn. Sau đó đi đúng là ko giật thật nhưng chỉ đuợc độ 1 tuần thì đâu lại về đấy, lại bị giật như thường. Tiếp nữa xe giật nhất là khi mới đi. Chứ đi lâu, máy nóng thì lại có vẻ hết giật ah. Liệu là côn của em có vấn đề gì ko ạ.
Em hỏi thêm một câu nữa là xe em đi rất hay bị phồng lốp trước ạ. Các bác cho em hỏi lí do gì mà lốp xe hay bị phồng thế ạ. Cứ phải thay lốp liên tục thế này thì chết tiền mất ạ.

B0mkute9x

Xe đạp
Thưa các bác, tình hình là e có kon Liberty nhập đi đc hơn vạn, e về quê đem theo nó về bỏ lên tàu, giờ đổ xăng vào chạy thì kim xăng k chạy, kim tốc độ cũng chết, đồng hồ công tơ mét cũng đứng im, trong khi đèn báo hết xăng thì sáng trưng( do trước khi đổ xăng vào là xe hết sạch xăng), đèn pha, đèn báo dầu, đèn báo xi nhan đều hoạt động bình thường
Giơ e muốn hỏi các bác 1 chút là xe e bị bệnh j ạ? Và cách chữa trị ntn? Chứ e chỉ sợ nó hỏng đồng hồ thì die, vì e xem trên mạng giá thay đồng hồ là 1,3tr chưa tính công, hjx sinh viên mà các bác :((
Mong nhận được hồi âm sớm từ các bác, e xin chân thành cảm ơn !

OlaMo

Xe máy
chào bác, mình có Li nhập cũng giống như bạn. Mình thường mở nắp logo máy (bên hông trái) dùng xăng tẩy, sau đó xịt nước mạnh để các bụi bẩn ra ngoài hết (nếu côn bạn quá bẩn thì khi rửa mầu nâu đồng). khoảng 3 tháng mình xúc rửa như vậy 1 lần. Hiện tại khi đi chậm ko còn bị giật nữa. Chúc Bác lái xe an toàn

TanPiaggio

Xe buýt
Em muốn bảo dưỡng xe Lx 125 ie VN ( đi 1v8). Cụ Tanpiaggio cho em biết thời gian để em mang xe qua ạ.
Xin lỗi các cụ vì bận việc mà giờ mới online đc, không biết cụ đã qua chưa nhưng lúc nào bên em cũng hân hạnh phục vụ các cụ.

Em mới sử dụng LX3v nhập, đi được gần 700km. Hôm em đi thay dầu ở 500km đầu (em thay eni motor2), về thấy máy không êm như trước lúc thay và thấy có tiếng rè rè ở đầu xe những lúc lên ga và chạy, 1 thời gian ngắn sau thì để ý thỉnh thoảng có tiếng lách cách (như kiểu vành xe đạp nó bị lỏng đi nó kêu ấy). Các bác chạy có kinh nghiệm cho em hỏi vì sao bị thế và có lời khuyên gì cho em với. Đa tạ các bác :)
Cụ mang xe ra em ngó xem nó bị làm sao nhé.

cụ tanpiaggio cho em hỏi tí,con lx nhập của em hôm nay giở chứng đề không lên chỉ có tiếng tạch tạch,phải đạp mới nổ được máy.em nghĩ không phải do acquy vì bật chìa đèn vẫn sáng.cụ bắt bệnh cho em vs@@
Vâng, như một số cụ khác đã tư vấn, cụ cứ kiểm tra lại củ đề xem sao.

con Vespa S 3v của e, mấy nay sao nhớt chảy ra từ pô air nhiều quá ( cái ống su trong dưới nó đầy nhớt ạ ) , tháo ra thì mút lọc pô air ướt sũng...không biết có bị làm sao k ạ ?
Chắc cụ bị đổ xe nên dầu nó chảy ngược lên mút lọc gió, cụ chỉ cần tháo ra vệ sinh rửa ráy là xong thôi.

Tình hình mới đc bà chị cho con Li nhập đời 2010. Bh máy nó đi kêu khá to và nóng nữa. Thì em phải làm sao ạ ? Đang tính đi thay dầu nhưng chưa biết thay hãng nào :(
Hãng nào cũng được, nhưng cụ phải để ý thay loại 5W-40 tổng hợp toàn phần nhé.

Các bác cho em hỏi, con xe lib của em đi bị giật quá. Em ra hãng thì ngta chỉ vệ sinh côn. Sau đó đi đúng là ko giật thật nhưng chỉ đuợc độ 1 tuần thì đâu lại về đấy, lại bị giật như thường. Tiếp nữa xe giật nhất là khi mới đi. Chứ đi lâu, máy nóng thì lại có vẻ hết giật ah. Liệu là côn của em có vấn đề gì ko ạ.
Em hỏi thêm một câu nữa là xe em đi rất hay bị phồng lốp trước ạ. Các bác cho em hỏi lí do gì mà lốp xe hay bị phồng thế ạ. Cứ phải thay lốp liên tục thế này thì chết tiền mất ạ.
Dòng này thiết kế làm mát bộ con bằng khí ngoài, vì vậy nó hay bị bẩn bám vào. Cụ phải thường xuyên vệ sinh bảo dưỡng bộ côn là đúng rồi.
Với lại lốp trước chắc cụ để lúc quá non rồi lại bơm quá căng nên dễ bị phồng. Cụ nên thay loại Maxxis chạy cho nó ổn định.

Thưa các bác, tình hình là e có kon Liberty nhập đi đc hơn vạn, e về quê đem theo nó về bỏ lên tàu, giờ đổ xăng vào chạy thì kim xăng k chạy, kim tốc độ cũng chết, đồng hồ công tơ mét cũng đứng im, trong khi đèn báo hết xăng thì sáng trưng( do trước khi đổ xăng vào là xe hết sạch xăng), đèn pha, đèn báo dầu, đèn báo xi nhan đều hoạt động bình thường
Giơ e muốn hỏi các bác 1 chút là xe e bị bệnh j ạ? Và cách chữa trị ntn? Chứ e chỉ sợ nó hỏng đồng hồ thì die, vì e xem trên mạng giá thay đồng hồ là 1,3tr chưa tính công, hjx sinh viên mà các bác :((
Mong nhận được hồi âm sớm từ các bác, e xin chân thành cảm ơn !
Em nghĩ đồng hồ CTM nó không dễ hỏng như thế đâu. Cụ bảo họ kiểm tra lại cả dây điện lẫn dây CTM có bị mất mát or tụt ra không.

Trạng thái
Thớt đang đóng