Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

s0c_uuu

Xe buýt
các bác ơi! E đi xe thấy phanh trước, bên phải quá ăn, tay trái bình thường. E phanh như nào thì an toàn nhất ạ! E quen phanh trái nên suýt ngã mấy vố ạ! hjc hjc... e chả dám để ngón tay ra phanh nữa. Chỉ phanh bên phải như xe đạp đc k ạ? ^^
MỢ PHANH KHÔNG GIẢM GA À?
MỢ PHANH BÊN PHẢI 1 CÁI, BỎ TAY RA, PHANH BÊN TRÁI 1 CÁI. Bỏ TAY RA, RỒI PHANH CẢ 2 LÀ NGON LÀNH. nháy 1 phát thôi nhé. ĐÈ PHÒNG TRƯỢT BÁNH, OR ĐƯỜNG TRƠN!

Nangtiencodon

Xe tăng
Cầu Lường, Quang Thịnh, Lạng Giang, Bắc Giang
MỢ PHANH KHÔNG GIẢM GA À?
MỢ PHANH BÊN PHẢI 1 CÁI, BỎ TAY RA, PHANH BÊN TRÁI 1 CÁI. Bỏ TAY RA, RỒI PHANH CẢ 2 LÀ NGON LÀNH. nháy 1 phát thôi nhé. ĐÈ PHÒNG TRƯỢT BÁNH, OR ĐƯỜNG TRƠN!
bên phải tức là bên tay phải của người cầm lái đúng k? E cũng phanh như bác nói, gần như nó là phản xạ, e phanh 1 lúc 2 tay, nhưng hình như phanh bên phải của e ăn quá so với bên trái nên e có cảm giác vậy nhỉ? E cũng phanh 1 phát rùi thả ngay ạ!

s0c_uuu

Xe buýt
bên phải tức là bên tay phải của người cầm lái đúng k? E cũng phanh như bác nói, gần như nó là phản xạ, e phanh 1 lúc 2 tay, nhưng hình như phanh bên phải của e ăn quá so với bên trái nên e có cảm giác vậy nhỉ? E cũng phanh 1 phát rùi thả ngay ạ!
mợ cứ thử phanh như em sẽ không bị cảm giác ấy nữa. phuộc nhún 1 bên nên nhièu khi cảm giác nó thế.
trừ trường hợp phải phanh gấp thì cứ giảm ga bóp cả 2.

Piaggio Junior

Xe điện
ô thế ra bên cụ còn nhận tháo mào và sơn lại nữa cơ à :D xe e màu trắg chắc làm cũg dễ thôi cụ ^^, e nt đkí từ mấy htrc r đấy, có j cuối tuần e qa chỗ cụ làm nhé ;)
Vâng , thông tin cuỉa cụ đã được cập nhật ạ , mời cụ cứ qua .

All : các cụ mợ bảo nhau phanh bên phải trước ( tức là phanh phanh trước và là phanh dầu thì các cụ mợ bảo nhau ngã là phải ạ )

giảng giải về nguyên tắc sử dụng phanh chắc em cũng chả đủ văn , thôi các cụ mợ đi đứng cúng điềm đạm cho em nhờ , không quen sử dụng phanh đĩa thì cứ phanh sau mà bóp thôi ợ ( bên trái ý ) . ở nhà em cũng toàn dặn gấu nhà em dùng mỗi phanh sau thôi ợ .

[K]club

Xe tải
ai lại phanh thế bao h . mợ phải phanh kiểu ghì phanh từ từ vào , cùng 1 lúc 30% phanh sau , 70% phanh trước , ko bóp gấp mà ghì từ từ từng chút chó đến khi xe dừng hẳn hoặc giảm tốc độ đến mức mong muốn . chứ cái kiểu bóp cái thả luôn ý , 1 là nhỡ tay mạnh quá > xòe , 2 là xe giảm tốc đột ngột rồi thả phanh ra xe theo quán tính tăng tốc đột ngột húc vào xe khác > xòe

timeout

Xe điện
Bác chủ ơi, xe em hôm nay tự nhiên kim công tơ mét bị rung lắc, không lên xuống ngọt ngào như mọi khi, vậy thì làm sao hả bác. Hôm trước em có đi bảo dưỡng cổ phốt bên Topcom về, liệu có phải do đội thợ làm rụng cái gì ra không.

ndk123

Xe hơi
cụ ơi thay xong dầu máy 500km thì bh thì thay tiếp ợ, dầu số thì bh phải thay hở cụ, htrc lên chỗ cụ a KTV bảo chưa phải thay dầu số, vẫn cứ đi dầu nhà máy :D

ndk123

Xe hơi
có cụ bảo 500km là phải thay cả dầu số , có cụ bảo cứ đi đến 3000km mới thay :-s cụ Pi ơi cho e hỏi cái nào đúng ạ

lexushop

Xe hơi
Bác Pi cho hỏi , xe mình mới bị tèo cả 2 loại côngtơmet , ra ngoài mua dây mới lắp vào thì chạy mỗi phần chỉ số km đã đi , còn phần kim chỉ vận tốc thì không chạy , vụ này bác bắt mạch xem thế nào ợ. Với cả trên chỗ bác có bán bộ ốp đầu của GT không ( trừ đèn và mặt đồng hồ) http://3list.co.uk/2842/piaggio-vespa-gt200-1300 , hình nó như thế này .Bác cho xin cái rổ giá luôn.

Chỉnh sửa cuối:

windl

Xe máy
cụ ơi xe e lx, nãy dừg đèn đỏ bị 1 cụ đi scr lùi lại làm móp cái phần bên cạnh phía trước rồi (e cũng chả biết tả vị trí đó ntn, cụ tự hìh dug nhớ) cũng be bé thôi nhưg nhìn xấu lắm, bên cụ có nhận gò lại k ạ, rổ giá bao nhiu luôn ạ +.+

Nangtiencodon

Xe tăng
Cầu Lường, Quang Thịnh, Lạng Giang, Bắc Giang
có cụ bảo 500km là phải thay cả dầu số , có cụ bảo cứ đi đến 3000km mới thay :-s cụ Pi ơi cho e hỏi cái nào đúng ạ
E đi đc 620km. Hum trước e thay cả 2 bên topcom, thay dầy castrol 3000km, và dầu máy 195k+ 45k = 240k

LXie

Xe tải
Cụ Pi ơi cho em hỏi . Con LX ie nhà e đi hơn 1000km rồi . 300km gần đây e phát hiện cứ mỗi lần đi vào đoạn đường sóc 1 tí , là phát ra tiếng két két nhỏ ở cổ xe thì phải cụ ah. Cụ chuẩn bệnh giúp e nó hộ e với :(

Du Tử

Xe hơi
Xe tớ (Li-v) sau mỗi lần tắt máy (sau khi đi lâu lâu chút) lại thấy có tiếng gì đó trong máy, âm thanh này giống như kiểu tiếng kêu của động cơ lúc bơm xăng ấy, ù ù 1,2 lần rồi lại thôi. Gọi ra bảo hành nhân viên kỹ thuật nói nếu là IE thì ko vấn đề, vì bơm xăng điện tử nó thế. Không rõ là thế nào? Có ai xe bị giống tớ không?

alice152

Xe tải
Cụ cho em hỏi chút, theo hướng dẫn thì Li vịt bật khóa đợi cái đèn vàng tắt rồi mới đề, em mới lấy xe cũng k dám thử, vậy nếu khi nào quên hoặc vội vừa bật khóa lên đề ngay thì có đề được k ạ? và có ảnh hưởng gì không?

tungpr123

Xe buýt
chào cụ, em thay mặt cụ PI trả lời rõ cho cụ hiểu ạ:
XE PI nếu mới mua:
Dầu máy :500km đầu tiên thay , các lượt còn lại là 1500km( tùy thuộc vào loại nhớt mua)
Dầu máy : 3000km thì thay, trong tất cả các lần chạy kể cả trc và sau này .

tungpr123

Xe buýt
Cụ cho em hỏi chút, theo hướng dẫn thì Li vịt bật khóa đợi cái đèn vàng tắt rồi mới đề, em mới lấy xe cũng k dám thử, vậy nếu khi nào quên hoặc vội vừa bật khóa lên đề ngay thì có đề được k ạ? và có ảnh hưởng gì không?
Vấn đề này , nếu quên, cũng ko ảnh hưởng gì đâu cụ ạ, lúc đầu khi đề chỉ khó nổ máy 1 chút thôi ạ

lhxndd

Xe buýt
Xe tớ (Li-v) sau mỗi lần tắt máy (sau khi đi lâu lâu chút) lại thấy có tiếng gì đó trong máy, âm thanh này giống như kiểu tiếng kêu của động cơ lúc bơm xăng ấy, ù ù 1,2 lần rồi lại thôi. Gọi ra bảo hành nhân viên kỹ thuật nói nếu là IE thì ko vấn đề, vì bơm xăng điện tử nó thế. Không rõ là thế nào? Có ai xe bị giống tớ không?
Đây là hiện tượng bình thường bạn àh! Xe của mình cũng thế!

tungpr123

Xe buýt
có bác nào biết rõ về khóa Smartkey Litech ko ạ :
em ~:> nên chưa rõ cái khóa chip từ của xe Li việt nó có giống khóa smartkeyLitech ko ạ . 2 loại khóa này chức năng chống chộm có phải giống nhau k .Em mong đc các bác giải thích cụ thể dùm em về 2 loại khóa này ạ . Em xin cảm ơn

Piaggio Junior

Xe điện
Bác chủ ơi, xe em hôm nay tự nhiên kim công tơ mét bị rung lắc, không lên xuống ngọt ngào như mọi khi, vậy thì làm sao hả bác. Hôm trước em có đi bảo dưỡng cổ phốt bên Topcom về, liệu có phải do đội thợ làm rụng cái gì ra không.
Có thể do dây công lắp lỏng , cụ xem lại xem .

cụ ơi thay xong dầu máy 500km thì bh thì thay tiếp ợ, dầu số thì bh phải thay hở cụ, htrc lên chỗ cụ a KTV bảo chưa phải thay dầu số, vẫn cứ đi dầu nhà máy :D
Các km sau tùy lạo dầu và nhân viên tư vấn trực tiếp cho cụ nhá , thông thường có hai loại ( 1500km & 3000km )
Dầu láp cứ 3000km - 4000km thay một lần ạ .

Cụ đọc dòng trên nhá .

Bác Pi cho hỏi , xe mình mới bị tèo cả 2 loại côngtơmet , ra ngoài mua dây mới lắp vào thì chạy mỗi phần chỉ số km đã đi , còn phần kim chỉ vận tốc thì không chạy , vụ này bác bắt mạch xem thế nào ợ. Với cả trên chỗ bác có bán bộ ốp đầu của GT không ( trừ đèn và mặt đồng hồ) http://3list.co.uk/2842/piaggio-vespa-gt200-1300 , hình nó như thế này .Bác cho xin cái rổ giá luôn.
Tốt nhất cụ để KT của Pi làm trực tiếp và kiểm tra cho cụ nhé .cụ call 39728160

cụ ơi xe e lx, nãy dừg đèn đỏ bị 1 cụ đi scr lùi lại làm móp cái phần bên cạnh phía trước rồi (e cũng chả biết tả vị trí đó ntn, cụ tự hìh dug nhớ) cũng be bé thôi nhưg nhìn xấu lắm, bên cụ có nhận gò lại k ạ, rổ giá bao nhiu luôn ạ +.+
chắc mấy chục khìn hoặc 100k chứ mấy cụ .

Cụ Pi ơi cho em hỏi . Con LX ie nhà e đi hơn 1000km rồi . 300km gần đây e phát hiện cứ mỗi lần đi vào đoạn đường sóc 1 tí , là phát ra tiếng két két nhỏ ở cổ xe thì phải cụ ah. Cụ chuẩn bệnh giúp e nó hộ e với :(
Chắc bó dây trong cổ xe cọ vào nhau ạ , cụ nhờ mấy bạn KT kiểm tra nới ra chút là ok ạ .

không sao ạ , chỉ có điều nhiều lần như thế dễ bị lỗi phần mềm của bộ phun xăng điện tử thôi ạ .:D

Vấn đề này , nếu quên, cũng ko ảnh hưởng gì đâu cụ ạ, lúc đầu khi đề chỉ khó nổ máy 1 chút thôi ạ
có bác nào biết rõ về khóa Smartkey Litech ko ạ :
em ~:> nên chưa rõ cái khóa chip từ của xe Li việt nó có giống khóa smartkeyLitech ko ạ . 2 loại khóa này chức năng chống chộm có phải giống nhau k .Em mong đc các bác giải thích cụ thể dùm em về 2 loại khóa này ạ . Em xin cảm ơn
Khác nhau cụ ạ , em chỉ biết có thế ạ .

Trạng thái
Thớt đang đóng