Thảo luận Tra lịch sử hãng, nhân viên tư vấn tại hãng không đồng ý?

Jack Sparrow VN

Đi bộ
Chào mọi người, ông A mua Mer E200 từ 2016 tại hãng, sau đó bán lại cho ông B vào 03/2020, ông B chạy một thời gian bán lại cho mình vào 06/2023. Khi ra hãng, mình muốn check lịch sử thì hãng chỉ cho check giai đoạn từ khi ông B là chủ sở hữu của xe, tức 03/2020 trở về sau, còn trước đó thì không cho check với lý do "bảo mật thông tin", vậy cho mình hỏi hãng làm như vậy là đúng hay sai? Nếu muốn check lịch sử từ 2016 thì phải làm cách nào? Nhờ mọi người hổ trợ giúp.
Mình cần tra lịch sử từ 2016 bởi nghi ngờ xe tua km, hiện tại ODO xe 4v km thôi, mà lốp xe hiện tại đã khá mòn là 4118 (sản xuất ở tuần 41 năm 2018). Nghĩa là 2018 đã thay 1 đời lốp (bình thường một đời lốp khoảng 5 vạn km). Không biết như vậy có đúng không? Nhờ mọi người giúp.
Cảm ơn rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

vkthang

Xe container
Cụ vào xưởng dịch vụ bất kỳ của Mec hay đúng xưởng trong sổ bảo hành hả cụ?

NguyenChum1219

Xe tăng
Cái này phải đích thân chủ xe yêu cầu thì chả có gì gọi là bí mật của chủ cũ, thông tin xe chứ có phải cá nhân đâu mà mật, chắc lại muốn vài lít, bán cho salon chỉ cần đọc số khung máy là tự tra ra luôn.

Jack Sparrow VN

Đi bộ
Cụ vào xưởng dịch vụ bất kỳ của Mec hay đúng xưởng trong sổ bảo hành hả cụ?
Cái này phải đích thân chủ xe yêu cầu thì chả có gì gọi là bí mật của chủ cũ, thông tin xe chứ có phải cá nhân đâu mà mật, chắc lại muốn vài lít, bán cho salon chỉ cần đọc số khung máy là tự tra ra luôn.
Không biết chủ ban đầu mua ở đâu, mình và ông B (đây là đích thân chủ xe) tới đại lý Mer mà ông B hay bảo dưỡng định kỳ tại đó, thì nhân viên tư vấn chỉ cho truy xuất từ lúc ông B làm chủ sở hữu mà thôi, còn trước đó thì mù tịt.

vkthang

Xe container
Thế có khả năng xe trước đó không BD trong hãng, hoặc xe mẹ bồng con cụ ạ, chứ lịch sử bảo dưỡng có phải thông tin khách hàng đâu. Hoặc họ muốn cụ bỏ xèng ra :D

NguyenChum1219

Xe tăng
Không biết chủ ban đầu mua ở đâu, mình và ông B (đây là đích thân chủ xe) tới đại lý Mer mà ông B hay bảo dưỡng định kỳ tại đó, thì nhân viên tư vấn chỉ cho truy xuất từ lúc ông B làm chủ sở hữu mà thôi, còn trước đó thì mù tịt.
Chỉ có thể lịch sử gây ảnh hưởng uy tín hãng thì mới ko cho check.

Jack Sparrow VN

Đi bộ
Thế có khả năng xe trước đó không BD trong hãng, hoặc xe mẹ bồng con cụ ạ, chứ lịch sử bảo dưỡng có phải thông tin khách hàng đâu. Hoặc họ muốn cụ bỏ xèng ra :D
Mình nghiêng về khả năng nhân viên tư vấn vòi tiền vì mình có yêu cầu báo giá 2 chi tiết thì đến nay, đã 3 ngày chưa có báo giá mà chỉ hứa hẹn.

đánh võng

Xe tải
Chào mọi người, ông A mua Mer E200 từ 2016 tại hãng, sau đó bán lại cho ông B vào 03/2020, ông B chạy một thời gian bán lại cho mình vào 06/2023. Khi ra hãng, mình muốn check lịch sử thì hãng chỉ cho check giai đoạn từ khi ông B là chủ sở hữu của xe, tức 03/2020 trở về sau, còn trước đó thì không cho check với lý do "bảo mật thông tin", vậy cho mình hỏi hãng làm như vậy là đúng hay sai? Nếu muốn check lịch sử từ 2016 thì phải làm cách nào? Nhờ mọi người hổ trợ giúp.
Mình cần tra lịch sử từ 2016 bởi nghi ngờ xe tua km, hiện tại ODO xe 4v km thôi, mà lốp xe hiện tại đã khá mòn là 4118 (sản xuất ở tuần 41 năm 2018). Nghĩa là 2018 đã thay 1 đời lốp (bình thường một đời lốp khoảng 5 vạn km). Không biết như vậy có đúng không? Nhờ mọi người giúp.
Cảm ơn rất nhiều.
Em chia sẽ với cụ mấy điểm sau:
1. Merc có 3 ông đại lý UQ ở VN là Ngôi Sao, An Du và Haxaco, và có vẻ lịch sử bảo dưỡng tại 3 ông này không liên thông với nhau. Vì xe em hay làm ở Ngôi Sao, có đợt làm ở Haxaco vì gần cơ quan xong chuyển cơ quan nên lại về Ngôi Sao, gần đây em có xin lịch sử bảo dưỡng để xem tổng thể xe đã làm gì từ lúc mua đến giờ, thì họ chỉ in cho lịch sử bảo dưỡng tại Ngôi Sao, còn Haxaco không có (em lại phải sang bên đó xin).
2. Vì Mercedes là hãng xe quốc tế, nên em nghĩ họ trả lời vì lý do bảo mật thông tin là đúng, vì nhiều quốc gia họ rất coi trọng vấn đề bảo mật thông tin cá nhân (có in trên các phiếu bảo dưỡng như Tên, địa chỉ, điện thoại, thời gian bảo dưỡng…). Cụ đi với cụ B nên họ chỉ cấp cho lịch sử thời của cụ B là đúng rồi, còn muốn có lịch sử bảo dưỡng thời cụ A thì bắt buộc phải có sự đồng ý của cụ A (bằng văn bản hoặc trực tiếp đến). Kinh nghiệm cá nhân của em là cụ bảo họ xin ý kiến cấp trên, chỉ lấy lịch sử bảo dưỡng xe, còn thông tin cá nhân của cụ A như nêu trên thì có thể che đen/ ẩn hết đi, thì có thể họ sẽ cấp (cái này thì cũng tùy chính sách từng gara em ko dám chắc, vì họ vẫn phải in tờ bảo dưỡng ra và che tên, nhiều khi là chính sách họ không được in).
3. Về lốp thì như cụ nói cũng có thể, thậm chí 7-8 vạn mới phải thay nếu toàn đi đường đẹp. Nhưng cũng có trường hợp (như em) thay lốp chỉ vì thích thay (xe em lốp nguyên bản conti em thấy cứng quá, nên đi tí em thanh lý đổi dàn Mic đi cho êm, chả đến 5000km). Hoặc hay đi đường xấu, xong lốp bị nổ/ chửa nên thay cả dàn.
Trường hợp này em nghĩ cụ còn lăn tăn thì bỏ tiền ra thuê dịch vụ check xe đi ạ, có thể check trong hãng luôn, vì xe bây giờ điện tử nhiều nên có tua thì luôn để lại vết (hay dân IT gọi là logs đấy ạ). Và cũng check cả dàn gầm, giảm sóc, cao su, máy móc …. thì em nghĩ dân chuyên họ có thể kết luận 90-95% cho cụ là xe cụ có tua hay ko

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Trường hợp này em nghĩ cụ còn lăn tăn thì bỏ tiền ra thuê dịch vụ check xe đi ạ, có thể check trong hãng luôn, vì xe bây giờ điện tử nhiều nên có tua thì luôn để lại vết (hay dân IT gọi là logs đấy ạ). Và cũng check cả dàn gầm, giảm sóc, cao su, máy móc …. thì em nghĩ dân chuyên họ có thể kết luận 90-95% cho cụ là xe cụ có tua hay ko

Em hơi không hiểu cái trên đây, cụ chủ cũng phải trả tiền cho hãng check mà, hình như mấy củ.
Vậy tức là bên dịch vụ check kia có thể được ưu ái hơn so với mình đi check hãng? Vậy thì check hãng quá lởm.

đánh võng

Xe tải

Em hơi không hiểu cái trên đây, cụ chủ cũng phải trả tiền cho hãng check mà, hình như mấy củ.
Vậy tức là bên dịch vụ check kia có thể được ưu ái hơn so với mình đi check hãng? Vậy thì check hãng quá lởm.
Em đọc bài thì cụ chủ đang đề nghị trích xuất lịch sử bảo dưỡng xe (cái này em làm rồi, và ko mất phí, cứ của ông nào đúng ông đấy xin là đc) => cụ chỉ xin được của ông B là ông bán trực tiếp cho cụ chủ.

Còn nếu dùng dịch vụ check xe tại hãng thì họ không in lịch sử bảo dưỡng ra ạ, đương nhiên mất phí, nhưng sẽ có đội kỹ thuật xem các chi tiết, cắm máy đọc lỗi đọc logs, và có báo cáo hiện trạng (thông qua kiểm tra thực tế), chứ ko có lịch sử bảo dưỡng đâu ạ

www.bka.vn

Xe tăng
Website
retrofit.vn
Cảm ơn rất nhiều.
Nếu trước đây họ bảo dưỡng ở đại lý khác hệ thống thì đại lý đó ko tra cứu ngay để cung cấp cho cụ được đâu.
Còn xe này đời mới tua hơi khó sẽ để lại dấu vết. Nên cụ cần check ODO qua em check giúp cụ.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Em đọc bài thì cụ chủ đang đề nghị trích xuất lịch sử bảo dưỡng xe (cái này em làm rồi, và ko mất phí, cứ của ông nào đúng ông đấy xin là đc) => cụ chỉ xin được của ông B là ông bán trực tiếp cho cụ chủ.

Còn nếu dùng dịch vụ check xe tại hãng thì họ không in lịch sử bảo dưỡng ra ạ, đương nhiên mất phí, nhưng sẽ có đội kỹ thuật xem các chi tiết, cắm máy đọc lỗi đọc logs, và có báo cáo hiện trạng (thông qua kiểm tra thực tế), chứ ko có lịch sử bảo dưỡng đâu ạ
Em mới nghe có cụ ở SG cũng đi check hãng, và hãng bây giờ không xác nhận vụ không đâm va, không ngập nước nữa, chỉ kiểm tra kỹ thuật xác nhận hỏng hóc thôi, không rõ là Andu hay đại lý nào.

gotoancau

Xe buýt
Nếu trước đây họ bảo dưỡng ở đại lý khác hệ thống thì đại lý đó ko tra cứu ngay để cung cấp cho cụ được đâu.
Còn xe này đời mới tua hơi khó sẽ để lại dấu vết. Nên cụ cần check ODO qua em check giúp cụ.
Xe hãng khác cụ có check ODO được không ạ?

trungdungjp01

Xe hơi
Chắc vòi tiền thôi cụ chứ check lịch sữ bảo dưỡng cần ji cung cấp tt chủ cũ đâu mà bảo mật tt

Pela

Xe tăng
Đúng rồi, chắc là hãng xin ít tiền công