[Funland] TQ tự dưng bất ngờ tốt bụng với hàng xóm

alongcamepolly

Xe lăn
Thiện chí của a láng giềng này éo đáng 1 xu, nghĩ mà cay nhưng vẫn phải niềm nở

binhsu7273

Xe cút kít
Thằng khựa mọi này nên đề phòng, chúng chả bao giờ có ý tốt cả.

Azeglio

Xe điện
Riêng tàu khựa phải nghi ngờ. Chấm hết.
Cụ đừng chơi với họ nữa, không dùng đồ của họ nữa. Khỏi nghi ngờ. Nếu cụ dùng Iphone thì lúc nào cũng sống trong nghi ngờ. Kể cũng mệt mỏi.

gocart

Xe cút kít
Giờ mà vùng biên mình có dịch nó cũng quắn đít lên sợ dịch chạy qua nó, chiều ngược lại mình cũng vậy. Mấy a hàng xóm có dịch mình cũng mệt theo nên a nào bào ra vắc xin cũng phải bán cho hàng xóm gần mua trước. Mấy nơi xa bán sau thôi.
Nó là cái ổ dịch to nhất thế giới, sợ gì láng giềng.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ đừng chơi với họ nữa, không dùng đồ của họ nữa. Khỏi nghi ngờ. Nếu cụ dùng Iphone thì lúc nào cũng sống trong nghi ngờ. Kể cũng mệt mỏi.
Em nghỉ chơi với bọn khựa bửn từ lâu rùi, không những thế em dạy con em những thứ bẩn bựa bọn nó làm và phải đề phòng và tránh xa chúng.
Những thằng nâng bi cho khựa rm cũng khinh.
Trong cuộc sống mà không biết nghi ngờ và đề phòng thì dễ trở thành đứa cầm cờ him cho thằng khác lái.

Azeglio

Xe điện
Em nghỉ chơi với bọn khựa bửn từ lâu rùi, không những thế em dạy con em những thứ bẩn bựa bọn nó làm và phải đề phòng và tránh xa chúng.
Những thằng nâng bi cho khựa rm cũng khinh.
Trong cuộc sống mà không biết nghi ngờ và đề phòng thì dễ trở thành đứa cầm cờ him cho thằng khác lái.
Xin chúc mừng cụ đã vững vàng.

Với em trong làm ăn, quan hệ đối tác thì không có yêu ghét. Tất nhiên, em khoái các anh Tây hơn các anh Tàu, nhưng em vẫn phải chơi với các anh Tàu kiếm sống.

Nói thật với cụ, bạn em đang chơi té nước còn không than vãn một câu. Mình đừng kích động. Khi nào chính quyền bảo vùng lên thì hãy be.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì cũng nên rõ ràng phân minh. Vác xin TQ cứ thử nghiệm đầy đủ, WHO xác nhận đàng hoàng thì dùng. Đừng như Nga ngố mà thiên hạ chê cười cho. Các cụ cứ bỉ bôi thuốc TQ, dược liệu VN giờ toàn nhập TQ. DN VN làm ăn với nó mấy thập niên chưa ông nào kêu chúng nó lừa đảo trí trá thậm chí hơn nhiều tụi doanh nghiệp lôm côm Hàn Xẻng, Ấn Độ... Tranh chấp lãnh hải cần tách bách với các mối quan hệ khác. Riêng Covid em thấy TQ là quốc gia có trách nhiệm từ chính phủ, bác sỹ đến người dân. Cái dở của TQ là nó giỏi quá nên bọn Tây nó ghét, nó dìm hàng. Truyền thông phương tây la làng lên và chất lượng các bộ test của TQ, ko hiểu tưởng TQ nó lởm thật. Nhưng qua đợt bùng phát vừa rồi mới thấy cái test nhanh đó ta, tây, tàu cũng chả có giá trị mịa gì cả. Cả làng bị bọn lều báo, tuyên huấn dắt mũi.

jazzzzz

Xe lăn
Xin chúc mừng cụ đã vững vàng.

Với em trong làm ăn, quan hệ đối tác thì không có yêu ghét. Tất nhiên, em khoái các anh Tây hơn các anh Tàu, nhưng em vẫn phải chơi với các anh Tàu kiếm sống.

Nói thật với cụ, bạn em đang chơi té nước còn không than vãn một câu. Mình đừng kích động. Khi nào chính quyền bảo vùng lên thì hãy be.
Em đâu xó kích động, đơn giản thôi mình không dùng hàng tàu để thể hiện sự phản đối, và lan toả điều này đến những người thân. Biết rằng nó chỉ là muối bỏ biển nhưng vẫn làm vì một lẽ đơn giản, nếu nhiều người làm vậy sẽ tốt cho hàng Việt.

Azeglio

Xe điện
Em đâu xó kích động, đơn giản thôi mình không dùng hàng tàu để thể hiện sự phản đối, và lan toả điều này đến những người thân. Biết rằng nó chỉ là muối bỏ biển nhưng vẫn làm vì một lẽ đơn giản, nếu nhiều người làm vậy sẽ tốt cho hàng Việt.
Em chỉ xin hỏi cụ thế này: em muốn mua một cái máy scanner đa năng, cụ giới thiệu cho em nhà sản xuất Việt Nam với. Anh Tây chào giá USD 1.200, anh Tàu chào giá USD 395, giá dự toán VNĐ 8.000.000. Em phải làm sao để bài hàng Tàu và dùng hàng Việt Nam?

ATNH

Xe buýt
Cái gì cũng nên rõ ràng phân minh. Vác xin TQ cứ thử nghiệm đầy đủ, WHO xác nhận đàng hoàng thì dùng. Đừng như Nga ngố mà thiên hạ chê cười cho. Các cụ cứ bỉ bôi thuốc TQ, dược liệu VN giờ toàn nhập TQ. DN VN làm ăn với nó mấy thập niên chưa ông nào kêu chúng nó lừa đảo trí trá thậm chí hơn nhiều tụi doanh nghiệp lôm côm Hàn Xẻng, Ấn Độ... Tranh chấp lãnh hải cần tách bách với các mối quan hệ khác. Riêng Covid em thấy TQ là quốc gia có trách nhiệm từ chính phủ, bác sỹ đến người dân. Cái dở của TQ là nó giỏi quá nên bọn Tây nó ghét, nó dìm hàng. Truyền thông phương tây la làng lên và chất lượng các bộ test của TQ, ko hiểu tưởng TQ nó lởm thật. Nhưng qua đợt bùng phát vừa rồi mới thấy cái test nhanh đó ta, tây, tàu cũng chả có giá trị mịa gì cả. Cả làng bị bọn lều báo, tuyên huấn dắt mũi.
WHO nghe nói con rối của khựa mà cụ ;;)

Isu_zu

Tháo bánh
Nó mang dân nước khác ra làm chuột bạch chứ gì, bọn khựa ko thể tin được :T
Chuột bạch thì còn đỡ sợ, nó tiêm mịa virut Sars Covy 3-4-5 gì đó thì thôi xong. Vaccin tàu e nhường các cụ hết!

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ này so sánh như ruồi :)). Iphone là của Apple, liên quan gì đến TQ hả cụ? còn tất nhiên e ko dùng Huwei Nova 3i rồi :)). Ví dụ nếu Vaccin là của Johnson & Johnson thì sản xuất ở đâu cũng đc, nếu phân phối chính thức bởi Johnson & Johnson Viêt Nam. Cụ làm ơn động não tí thì hay hơn!

Nana2015

Xe tăng
Ko ưu tiên láng giềng thì mở cửa sao dc. Ưu tiên còn đầu tư cái khác chứ

levietdzung13

Xe tải
Làm ăn vẫn làm ăn, thông thương vẫn thông thương, du lịch vẫn du lịch nhưng bảo tin thằng TQ thì không bao giờ nên tin, thế thôi :))

ca_kiem

Xe container
Có một chi tiết khá thú vị.... từ trước đến nay việc tiêm phòng vaccine cho trẻ ... từ bạch hầu, viêm não nhật bản, viêm gan A, B.., tiêm 5 in 1 cho trẻ.... ta tuyệt đối không dùng vaccine tàu :-?
1 là dùng của ta sản xuất
2 là dùng hàng G7

Tuyệt nhiên không có hang TÀU

Chỉnh sửa cuối:

Azeglio

Xe điện
Cụ này so sánh như ruồi :)). Iphone là của Apple, liên quan gì đến TQ hả cụ? còn tất nhiên e ko dùng Huwei Nova 3i rồi :)). Ví dụ nếu Vaccin là của Johnson & Johnson thì sản xuất ở đâu cũng đc, nếu phân phối chính thức bởi Johnson & Johnson Viêt Nam. Cụ làm ơn động não tí thì hay hơn!
Vâng cảm ơn cụ đã cho thông tin rằng Iphone là của Apple và không liên quan đến TQ. Em chỉ không hiểu cái Iphone thằng bạn em khoe em có dòng "Made in China" là ý mie gì. Tiếng Anh và các kiến thức về sản xuất, thương mại em ngu. Nếu có thời gian và lòng tốt cụ chỉ em tý.

Em đang lắc đầu cho não nó động đây.

Azeglio

Xe điện
À mà em nói lại cho rõ là em đang nói chuyện với cụ kia về việc cụ ý khuyên không nên dùng hàng TQ. Chưa nói phân biệt thương hiệu của ai.