Toyota Việt Nam triệu hồi xe Camry, Vios và Altis

toan1477

Xe điện
Lỗi của người nhà mình ý mà, thôi xuê xoa nhỉ?

Hằng Lê

Xe tăng
Việc đổ nhầm dầu nếu sự cố sẽ gây hậu quả thế nào thì các báo cũng đã nêu cả rồi! Tuy nhiên, hãng đã xử lý ngay bằng việc làm thay cả hộp số mới! Như vậy cũng phải ghi nhận tính cầu thị và kịp thời của hãng. Xem thông tin trên mạng thì cũng nhiều hãng lớn còn lỗi đầy. Xe nào chả có lỗi, thế nhưng nhập về Vn có thấy động thái nào đâu, cái đó mới đáng lo vì ẩn hoạ tiềm tàng :-?
ý cụ là mấy cái xe Hàn nhập ngoài ấy à ?

Isu_zu

Tháo bánh
ý cụ là mấy cái xe Hàn nhập ngoài ấy à ?
Ý gì cụ, nó đây:

Kia Sorento 2011 tái thu hồi

Đầu tháng 9 vừa qua, hãng xe Hàn Kia đã ra lệnh thu hồi 11.213 chiếc Sorento 2011 để sửa lỗi hệ thống điện (xe Kia Sorento 2011 nhập khẩu vào Việt Nam cũng nằm trong diện thu hồi). Sau hơn 3 tháng, model này lại tiếp tục lĩnh án mới.
Lần này, 7.697 chiếc Sorento 2011 bị triệu hồi được sản xuất chủ yếu trong khoảng thời gian từ ngày 14/9 đến 4/10 năm nay. Nguyên nhân là do cụm phanh sau bị hỏng.

2011 Kia Sorento

Theo Cơ quan an toàn giao thông quốc gia Mỹ (NHTSA), cụm phanh sau của mẫu xe đa dụng Kia có khả năng hoạt động không đúng, gây rò rỉ dầu phanh, khiến đèn cảnh báo phanh trên cụm đồng hồ bật sáng. Nếu lái xe không khắc phục sớm, dầu phanh sẽ bị hao hụt dẫn đến lực phanh bị giảm, làm tăng nguy cơ va chạm.
Chưa có thông báo nào về tai nạn hay thương tích liên quan đến lỗi trên.

Đợt thu hồi dự kiến sẽ tiến hành vào cuối tháng này. Những chiếc Sorento sẽ được các đại lý Kia sửa miễn phí cụm phanh sau hoặc thay thế nếu cần thiết.
Nối gót , mẫu xe thể thao đa dụng ăn khách Santa Fe của Hyundai cũng dính án thu hồi vì lỗi cụm phanh sau.

Hãng xe số 1 xứ sở kim chi vừa thông báo triệu hồi 1.783 chiếc Santa Fe 2011, sản xuất trong khoảng thời gian từ 28/9 đến 25/10/2010. Nguyên nhân là do cụm phanh sau bị hỏng.
Theo Cơ quan an toàn giao thông quốc gia Mỹ (NHTSA), cụm phanh sau của mẫu xe thể thao đa dụng Hyundai có khả năng hoạt động không đúng, gây rò rỉ dầu phanh, khiến đèn cảnh báo phanh trên cụm đồng hồ bật sáng. Nếu lái xe không khắc phục sớm, dầu phanh sẽ bị hao hụt dẫn đến lực phanh bị giảm, làm tăng nguy cơ va chạm.
Chỉ cách đây vài ngày, mẫu Kia Sorento 2011 cũng bị thu hồi vì lỗi tương tự. Cả 2 model đều “ra lò” tại nhà máy Kia ở tiểu bang Georgia (Mỹ).

Hyundai triệu hồi xe Santa Fe tại Mỹ
(Dân trí) - Hyundai sẽ mở đợt triệu hồi 6.200 xe Santa Fe 2011 tại Mỹ để khắc phục lỗi hộp số. Kia cũng từng thông báo triệu hồi xe Sorento vì lỗi này.

Xe Santa Fe 2011

Tháng trước, Kia đã thông báo triệu hồi 12.690 xe Sorento phiên bản 2011 do lỗi ở hộp số có thể khiến xe giảm công suất đột ngột, dẫn tới nguy cơ tai nạn. Xe Kia Sorento và Hyundai Santa Fe dùng chung động cơ.

Vấn đề khiến cả Kia và Hyundai phải tiến hành triệu hồi xe là hình dáng khối động cơ có thể gây cản trở việc ăn khớp giữa bạc đỡ trục trung gian với khối động cơ, từ đó dẫn tới tình trạng lệch và gây hỏng hộp số, khiến xe giảm công suất, trong khi hệ thống lái và phanh vẫn hoạt động.
Hôm 7/4, Cơ quan an toàn giao thông quốc gia Mỹ (NHTSA) cho biết đang tiến hành điều tra 50.000 xe Kia Sorento sau khi nhận được 4 đơn thư khiếu nại về tình trạng mất công suất của động cơ do trục trặc hộp số liên quan tới trục trung gian.
NHTSA đã nhận được 5 đơn thư khiếu nại khác về tình trạng tương tự nhưng có thể liên quan đến trục láp.
Xe Kia Sorento và Hyundai Santa Fe dẫn động hai bánh nằm trong diện triệu hồi sử dụng động cơ 2.4L và hộp số tự động.

Hyundai và Kia sẽ tiến hành thay trục trung gian và bánh răng output bên phải.
Hyundai hiện nắm 34% cổ phần Kia.

Chỉnh sửa cuối:

kienxq

Xe máy
dạ cũng hiểu nhwng muốn đi nhanh tí may mà chỉ bị tuýt còi chứ chưa bị phạt tiền và giam xe

kienxq

Xe máy
thấy cũng bun cuoi nen ngắm tí ko dk ak

Hằng Lê

Xe tăng
nguy hiểm nhỉ, mua cái xe một đống tiền mà giò biết kêu ai, sâu rum thì bảo yên tâm anh mang xe qua em làm cái xong ngay, nhưng mà éo phải hãng làm thì yên tâm làm sao đc :-ss

ceracera

Xe buýt
nguy hiểm nhỉ, mua cái xe một đống tiền mà giò biết kêu ai, sâu rum thì bảo yên tâm anh mang xe qua em làm cái xong ngay, nhưng mà éo phải hãng làm thì yên tâm làm sao đc :-ss
con bugati mới về có hãng đặt ở mình đâu, rồi bò ngựa còn chưa kinh chứ mấy con xe cỏ thì lo gì

beamnhi

Xe buýt
con bugati mới về có hãng đặt ở mình đâu, rồi bò ngựa còn chưa kinh chứ mấy con xe cỏ thì lo gì
Cụ hỏi dùm bầu Đức bảo hành máy bay ở đâu nhé!

Cụ có nhớ là dân Cam-pu-chia lái Porsche Cayenne GTS và 911 Turbo sang tận Sài Gòn bảo dưỡng không?

Chỉnh sửa cuối:

Hằng Lê

Xe tăng
Cụ hỏi dùm bầu Đức bảo hành máy bay ở đâu nhé!

Cụ có nhớ là dân Cam-pu-chia lái Porsche Cayenne GTS và 911 Turbo sang tận Sài Gòn bảo dưỡng không?
cái hãng đấy có trạm bảo hành ở SG mà bác, mà bảo dưỡng k hải bảo hành cụ ạ.

ý mấy cụ kia nói là mấy cái xe nhập ngoài ấy, k có bảo hành chính hãng đâu :D

bachket

Xe tải
Website
bmwlongbien.net
Em cũng đang nghe ngóng xem thế nào ! Xe em lắp cuối tháng 11/2011. Quả này mà Toy gọi em đến là em làm ầm ĩ về tội không có hành động ngay, hehe.
Ặc, mà thế cũng mất thời gian, mất công mất việc của mấy bác có xe dính vào vụ này nhỉ, đang sung sướng mua được cái xe giá "trên giời" ...
Xe bác cuối 11/2011 có lẽ vô can rồi !

ThichToy

Xe tải
May quá, xe em mới lấy, nhưng SX ngày 20.1 hohoho, số khung cũng không trùng như thông báo :">

beamnhi

Xe buýt
cái hãng đấy có trạm bảo hành ở SG mà bác, mà bảo dưỡng k hải bảo hành cụ ạ.

ý mấy cụ kia nói là mấy cái xe nhập ngoài ấy, k có bảo hành chính hãng đâu :D
Ủa, hãng máy bay của bầu Đức có dịch vụ tại SG hả cụ? Em ứ biết :D
Còn vụ xe Cam-pu-chia kia là bảo hành và bảo dưỡng là 1 luôn cụ, vì nó bảo hành toàn cầu.

matiz-SE-2003

Xe máy
Cụ có hiểu về hộp số không vậy? Số MT thì đổ dầu hộp số làm gì mà nhầm với không nhầm! :77:
Em cũng biết tý chút về oto Theo tý chút đó thì hộp số nào cũng phải đổ dầu nhưng khác loại thôi , thực ra dầu hộp số AT và CVT phẩm chất không khác nhau là mấy và rất khó phân biệt

matiz-SE-2003

Xe máy
thôi thì cùng an ủi là biết sai thì sửa, nhưng em vẫn còn 1 thắc mắc các cụ ạ, đó là sự cố lỗi xảy ra từ 9/1 - 12/1 thế mà sao bây giờ mới triệu hồi nhỉ?
Theo em biết thì muốn triệu hồi cũng không dễ , bên đăng kiểm họ còn kiểm tra chán rồi mới cấp phép

beamnhi

Xe buýt
Em cũng biết tý chút về oto Theo tý chút đó thì hộp số nào cũng phải đổ dầu nhưng khác loại thôi , thực ra dầu hộp số AT và CVT phẩm chất không khác nhau là mấy và rất khó phân biệt
Trên kia là nói hộp số MT cụ ạ, không phải CVT. Dầu bôi trơn của hộp số khác hoàn toàn dầu hộp số tự động mà cụ! Có ai từng thay dầu hộp số MT chỉ dùm với =D>

matiz-SE-2003

Xe máy
Cụ có hiểu về hộp số không vậy? Số MT thì đổ dầu hộp số làm gì mà nhầm với không nhầm! :77:
Trên kia là nói hộp số MT cụ ạ, không phải CVT. Dầu bôi trơn của hộp số khác hoàn toàn dầu hộp số tự động mà cụ! Có ai từng thay dầu hộp số MT chỉ dùm với =D>
MT cũng phải đổ dầu giống như AT or CVT , em nhắc lại là tất cả đều gọi là dầu hộp số ( tranmission oil ) tuy nhiên phẩm cấp khác nhau , độ nhớt khác nhau thôi . Bổ xung thêm là dầu này được đổ tại nhà sản xuất xe sau khi ráp động cơ và hộp số vào nhau

lexus_bk

Xe điện
matiz-SE-2003 nói:
MT cũng phải đổ dầu giống như AT or CVT , em nhắc lại là tất cả đều gọi là dầu hộp số ( tranmission oil ) tuy nhiên phẩm cấp khác nhau , độ nhớt khác nhau thôi . Bổ xung thêm là dầu này được đổ tại nhà sản xuất xe sau khi ráp động cơ và hộp số vào nhau
Khác nhau nhiều lắm cụ ơi.
Ví dụ: MT dầu của nó chẳng qua là dầu bánh răng, dầu bôi trơn. Còn AT dầu của nó có tác dụng như dầu thuỷ lực