[Funland] Toyota làm ăn như thế này có đàng hoàng không?

Click 110

Xe tải
Đúng sai chưa biết vì nó phải dựa trên giấy tờ, cam kết cụ thể. Tuy nhiên, đại lý bán hàng mà để cho khách hàng bức xúc như vậy là không hay rồi.

NguyenChum1219

Xe tăng
Cụ thớt nên nhờ ai đó có tư duy logic và hiểu luật tí, để viết thành 1 bài chia sẻ kinh nghiệm mua xe tại abc, bài viết chia làm vài phần để post dần cho hot.
Đọc cả thớt thì thấy cụ chủ có vẻ cũng ngây thơ con gà mơ thật, trong khi bên ngoài lại hơi nhiều sói.

hanghieu

Xe buýt
Mua cái xe mà thấy khổ thật, đọc tin nhắn zalo lo khác gì bọn đa cấp lùa gà ép gà chuyển khoản rồi dọa nhanh ko hết :))

Click 110

Xe tải
Tháng 7 Toyota hà Đông đang bán bản E CVT giá 443tr . Hồ sơ e chuyển sang tháng 7 em phải mua 463tr đắt mất 20tr. Bạn Sâm phụ trách Toyota hà Đông tuyên bố thẳng không mua mất cọc
Sau khi tư vấn đợi giảm thuế trước bạ lại ép em đi đăng ký nếu không phát mại xe e nên e thiệt hại 30tr nữa chưa kể tiền vay nóng
Hiện e đang vay Toyota VN 200tr mua xe
E rất mong các cụ các mợ cân nhắc mua sản phẩm từ Toyota ko lại như em. Mọi tin nhắn trao đổi thoả thuận bằng ko hết vì khi họ lật lọng hợp đồng họ thắng chắc mình

E mua Vios e CVT tính ra mất hơn 560tr nợ lãi suất thành 570-580tr ạ
Tính sơ sơ chắc cụ chủ mất khoảng 3 chục; vì khi muốn được giảm thuế thì thường phải chấp nhận mua giá tăng nên chỉ mất tiền thuế không được hưởng thôi. Thực tế đi mua xe mà vay tiền thì cũng phải tuân thủ quy định của bên cho vay; người mua cần tìm hiểu kỹ nếu không theo được thì có thể không mua; cụ chủ không tìm hiểu kỹ (dẫn đến việc nghe lời sale) nên thiệt hại xảy ra không như ý cũng một phần do mình. Việc đòi lại tiền khả năng cao là không được; bù lu bù loa gây sức ép với đại lý cho thỏa mãn cái bực mình thì cuối cùng cũng mất công mất sức; chắc giải pháp là rút kinh nghiệm vậy thôi cụ ạ.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Thưa các cụ các mợ. Kể hầu các cụ các mợ câu chuyện chua chát của e khi mua xe ô tô của Toyota VN đợi giảm thuế trước bạ.
Chuyện là ntn: cuối tháng 6 em có đặt Toyota Hà Đông 1 xe Vios với hình thức mua vay. Khoản vay nợ 200tr Tư vấn bán hàng tên là Lượng có tư vấn cho e là đặt cọc rồi chờ để đc giảm thuế trc bạ từ CP nên xe chỉ còn 520tr . Tin tưởng Toyota hà Đông E đã đặt mua xe Vios bản E CVT . Tuy nhiên đầu tháng 7 do chưa đc CP giảm thuế nên theo thoả thuận bạn nhân viên xin sếp cho chờ giảm thuế sang tháng sau và giá xe tháng đó ntn thì áp dụng cho em nt . Sau khi chuyển hồ sơ của em sang tháng 7 để đợi. (có tin nhắn làm bằng chứng) . Tuy nhiên vào thời điểm đó Toyota hà Đông ko giao hợp đồng mua bán xe cho e. ko áp dụng chính sách tháng 7 cho e như thoả thuận. Nhân viên bán hàng thì báo nghỉ ko gặp e. bức xúc Em đã đưa lên diễn đàn otofun và phản ánh với Toyota VN . Sau đó Toyota hà Đông có gặp e tuy nhiên tại thời điểm tháng 7 Toyota hà Đông chỉ kí hợp đồng trả cho e. Chính sách thì Toyota hà Đông đang bán bản E CVT giá 443tr thì e phải mua giá 463 tr. Ko mua mất cọc. E xin rút cọc ko đc nên thôi đành 1 điều nhịn 9 điều lành để đợi giảm thuế theo lời hứa từ nhân viên tư vấn bán hàng
Thậm chí e đã xin đóng thớt theo yêu cầu của Toyota hà Đông để các bạn ấy còn lưam ăn.

Cây muốn lặng gió chẳng ngừng :

Ngày 31 /7 tư vấn bán hàng mới tên là chiến có yêu cầu e thanh toán 363tr (rồi kí vay 200tr) e có trình bầy còn đợi giảm 50% thuế trước bạ và bản thân e đang vay nợ cũng ko có tiền thuế thì bạn đó bảo cứ vào tiền đã thuế để sau. Ai học được chữ ngờ. Sau khi e vào hết tiền thì ngay ngày hôm sau Toyota hà Đông yêu cầu e phải đi nộp thuế ngay ko cho e đợi theo như thoả thuận. Tàn nhẫn hơn là Toyota hà Đông gửi e thông báo sẽ phát mại xe ngay của e buộc e phải đi làm thuế . Đau xót nhất là e vừa làm thuế xong đc vài ngày thì CP giảm 50% lptb.
Em rất đau lòng vì tin tưởng và ủng hộ thương hiệu Toyota nổi tiếng mà có kết cục đắng lòng
E đã phản ánh với Toyota VN nhưng như lần trước ko có phản hồi.

Mua xe xong e vẫn lịch sự cảm ơn Toyota hà Đông và xin gặp sếp để cảm ơn các sếp ấy chưa phát mại xe của e nhưng ko đc.

E có tất cả các tin nhắn, các trao đổi, giao hẹn, thông báo phát mại xe của e từ điện thoại, Zalo của NV Toyota hà Đông đã trao đổi với e.
Ngày Toyota gửi e nội dung phát mại xe của e là 6 tháng 8 . Mấy ngày sau CP có thông báo giảm thuế.

Em nói lên sự thật .

E gửi lời chào otofun đến tất cả các cụ các mợ ở đây
Cảm ơn các chã cho e giãi bày như lần trước.
E thật tin người và cái kết mặn mua xe của Toyota đợi giảm thuế trước bạ.

Trân trọng cảm ơn cccm đã đọc
cụ đang dạt dào cảm xúc nên viết bài hơi khó hiểu
em đề nghị cụ bình tĩnh lại
vẽ mind map rõ ràng dễ hiểu cho người đọc dễ nắm bắt câu chuyện

Taihoatu

Xe lăn

xe lu 6789

Xe máy
Mua cái xe mà thấy khổ thật, đọc tin nhắn zalo lo khác gì bọn đa cấp lùa gà ép gà chuyển khoản rồi dọa nhanh ko hết :))
Vâng đúng là 2 lần bắt e xuống tiền vì hết xe
1 lần nhắn tin thôi a cứ vào hết tiền còn tiền thuế để sau
Bước tiếp theo là gọi thông báo phạt chậm trả
E vẫn đợi thuế thì Toyota làm phát mại xe e

Tính sơ sơ chắc cụ chủ mất khoảng 3 chục; vì khi muốn được giảm thuế thì thường phải chấp nhận mua giá tăng nên chỉ mất tiền thuế không được hưởng thôi. Thực tế đi mua xe mà vay tiền thì cũng phải tuân thủ quy định của bên cho vay; người mua cần tìm hiểu kỹ nếu không theo được thì có thể không mua; cụ chủ không tìm hiểu kỹ (dẫn đến việc nghe lời sale) nên thiệt hại xảy ra không như ý cũng một phần do mình. Việc đòi lại tiền khả năng cao là không được; bù lu bù loa gây sức ép với đại lý cho thỏa mãn cái bực mình thì cuối cùng cũng mất công mất sức; chắc giải pháp là rút kinh nghiệm vậy thôi cụ ạ.
Vâng giờ nghĩ lại e thấy Toyota lùa em như lùa gà ạ
Phong cách của Toyota thì đa cấp
Mọi thoả thuận của Toyota với khách hàng như sàn tiền ảo luôn
Nên e chỉ kể cccm nỗi cay đắng khi em chót tin và mua ủng hộ sản phẩm của Toyota

Mrquickdn

Xe tải
Vãi con Toy Vios ghẻ thôi mà làm như con Bugatti Veyron để cũng phải cọc rồi đưa mình vào thế khó. Rút kinh nghiệm cho các cụ sắp mua xe nhé. Cọc cạch chờ đợi gì cho đáng.

Tuổi Dần

Đi bộ
Bình thường ký thời điểm nào thì giá thời điểm ký hợp đồng ký rồi thì chịu giá đó thôi. Mà hợp đồng hạn tháng 7 mà Cụ trả góp chưa thanh toán đến ngày cùng tháng tận 31/7 thì sales họ giục cũng đúng thôi, lại còn vay trả góp phải đúng thời hạn. Thời điểm đó làm gì có thông tin giảm thuế. Hãng họ kinh doanh chờ thuế mà chết nhỡ đến cuối năm ai đền. Cụ đăng thông tin như này chắc cũng đưa 1 phần thôi còn có hãng nào có nhiều thờii gian quan tâm đến cụ mấy tháng thế.

datto70

Xe container
Vâng đúng là 2 lần bắt e xuống tiền vì hết xe
1 lần nhắn tin thôi a cứ vào hết tiền còn tiền thuế để sau
Bước tiếp theo là gọi thông báo phạt chậm trả
E vẫn đợi thuế thì Toyota làm phát mại xe e

Vâng giờ nghĩ lại e thấy Toyota lùa em như lùa gà ạ
Phong cách của Toyota thì đa cấp
Mọi thoả thuận của Toyota với khách hàng như sàn tiền ảo luôn
Nên e chỉ kể cccm nỗi cay đắng khi em chót tin và mua ủng hộ sản phẩm của Toyota
Mình cả đời mua được vài ba cái xe oto nếu có điều kiện, sale họ bán hàng trăm, vài trăm xe, họ có nhiều kinh nghiệm, người mua không tỉnh táo là dính đòn và phải trả giá bằng Tiền.

37NA

Xe tải
Thời đại này rồi mà đi mua cái xe khổ nhỉ :(

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đúng là chuyện của e như vậy
Tư vấn bán hàng tư vấn cho chờ giảm thuế trước bạ. Đặt cọc là vì hết xe nên phải cọc ngay ạ. Còn e có thắc mắc nếu tháng tới chưa giảm lptb thì tư vấn trao đổi là sẽ dời cọc sang tháng kế tiếp để đợi. Giá xe tháng đó ntn thì áp dụng cho e nt.
Sau Toyota lật lọng ko áp dụng giá mới cho e nên e đã kiến nghị
Nhân viên bán hàng thì Toyota cho nghỉ hay chuyển chỗ làm nên Toyota phủi trách nhiệm.
Tuy nhiên khi e báo với nhân viên mới là bạn Chiến về chưa có tiền để nộp thuế nên phải đợi giảm thuế trước bạ e mới đi đóng đc. Thì bạn Chiến vẫn nhắn tin a chỉ cần vào hết tiền thôi, tiền thuế để sau. Khi e vào hết tiền thì ngay ngày hôm sau Toyota thông báo sẽ phạt e nếu e ko đi nộp thuế và gửi thông báo sẽ phát mại xe em.
Từ 1-6/8 e đúng là bị khủng bố từ điện thoại của Toyota với các lời đe doạ phạt xe. Phát mại xe.
Và cái kết là đi vay mượn để nộp thuế trước bạ. Khoảng mấy ngày sau thì có thông báo giảm thuế từ cp
Toy thế là còn kém đấy, e thấy mấy hãng khác còn giữ nguyên giá tại thời điểm làm hợp đồng cơ :)

--Lamborghini--

Xe cút kít
Theo như em hiểu là trả thẳng thì muốn đợi giảm thuế rồi đi đăng kí cũng được. Nhưng cụ này trả góp thì có hạn đi đăng kí để nộp lại đăng kí gốc cho bên cho vay mà, hợp đồng cụ này đăng có ghi rõ mà nhỉ.
Cái này liên quan gì đến trả thẳng hay góp đâu, ng mua muốn nhận chậm để hưởng thuế, lúc đó trả góp giải ngân vẫn được có sao đâu.

nq19832005

Xe tăng
Thứ nhất đây là mâu thuẫn của cụ với đại lý, chứ không phải với Toyota nên cụ bảo Toyota ko đàng hoàng là không đúng.

Thứ hai là cụ up hợp đồng mua bán và hợp đồng tín dụng (xoá giá) để ae nghiên cứu. Mọi thứ phải tuân theo giấy trắng mực đen, nếu đại lý họ không làm sai hợp đồng thì cũng không thể nói họ không đàng hoàng. Còn việc cụ tin/nghe sale nói thế này thế kia thì đó là việc của cụ và cá nhân sale chứ.

Finally, sau làm gì cụ cứ phải theo đúng hợp đồng, cái gì hứa/hỗ trợ thì phải đưa vào thành câu từ hợp đồng, nếu không bị thất hứa phải chấp nhận thôi cụ ạ. Nếu chỉ mất mấy chục triệu mà học được bài học này thì còn là quá rẻ đó cụ.

network

Xe buýt
Cái này em cho rằng đại lý vòng vo, chứ Toyota không trực tiếp quản lý phần hợp đồng với cụ.
Các hãng đang bỏ rơi đứa con mình đẻ ra cụ à, họ buông lỏng quản lý để cho các đại lý chèn ép khách hàng.
Bây giờ mạng xã hội đã rất mạnh rồi mà đại lý vẫn như bố người ta sau khi chuyển tiền cọc. Hi vọng tình trạng này sẽ sớm kết thúc.

Chỉnh sửa cuối:

xe lu 6789

Xe máy
Toy thế là còn kém đấy, e thấy mấy hãng khác còn giữ nguyên giá tại thời điểm làm hợp đồng cơ :)
Cái này em có thoả thuận ạ
Mà thoả thuận đàng hoàng 3 mặt 1 lời mà Toyota họ còn lật lọng đấy ạ
Nên e cũng có kiến nghị

Thứ nhất đây là mâu thuẫn của cụ với đại lý, chứ không phải với Toyota nên cụ bảo Toyota ko đàng hoàng là không đúng.

Thứ hai là cụ up hợp đồng mua bán và hợp đồng tín dụng (xoá giá) để ae nghiên cứu. Mọi thứ phải tuân theo giấy trắng mực đen, nếu đại lý họ không làm sai hợp đồng thì cũng không thể nói họ không đàng hoàng. Còn việc cụ tin/nghe sale nói thế này thế kia thì đó là việc của cụ và cá nhân sale chứ.

Finally, sau làm gì cụ cứ phải theo đúng hợp đồng, cái gì hứa/hỗ trợ thì phải đưa vào thành câu từ hợp đồng, nếu không bị thất hứa phải chấp nhận thôi cụ ạ. Nếu chỉ mất mấy chục triệu mà học được bài học này thì còn là quá rẻ đó cụ.
Hợp đồng thì từng câu từng chữ họ soạn nên cũng giống như hợp đồng bảo hiểm nhân thọ e và các cụ ko bao giờ thắng đc Toyota
Em chỉ nói lên sự lật lọng của hãng Toyota với gia đình e
Tư vấn mua đợi giảm thuế trước bạ. Xong e vào tiền thì ép ko cho e đợi
Táng tận lương tâm là còn đòi phát mại xe e
Toyota thật sự máu lạnh

Xe tăng 123

Đi bộ

Em cũng hóng hợp đồng, chủ thớt cứ up lên giấy trắng mực đen, quy định ngày giờ rõ ràng là biết ngay.