[Funland] Topic về Marketing

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
Chào cả nhà,

:) Em đã dạo quanh diễn đàn và nhận ra rằng có vẻ chưa có nhiều chia sẻ chi tiết về marketing và quảng cáo digital. Vì vậy, em muốn mở một topic để chia sẻ kiến thức, trao đổi và giải đáp thắc mắc cho mọi người về lĩnh vực này.

Với kinh nghiệm xuất phát từ lĩnh vực content và phát triển theo hướng brand, em mong muốn có thể cung cấp những thông tin hữu ích. Nếu Cụ, mợ nào đã làm việc với Google, Facebook, SEO, hay quảng cáo trực tuyến, hãy chia sẻ kinh nghiệm của mình nhé!

Gần đây, em nhận thấy nhiều người đang gặp khó khăn trong việc quảng cáo digital, từ việc tự thực hiện cho đến việc thuê dịch vụ nhưng không hiệu quả. Để giải quyết những vấn đề này, chúng ta cần phải xem xét từng khía cạnh cụ thể. Dưới đây là một số điểm mà em muốn chia sẻ:

1. Đội Ngũ và Kỹ Năng Cần Thiết: Một chiến dịch marketing digital hiệu quả đòi hỏi sự hợp tác của nhiều thành viên từ UX/UI, lập trình viên, kiểm tra chất lượng, đến lên kế hoạch và quản lý mạng xã hội.
  2. Chia Sẻ Kinh Nghiệm về SEO và ADS: Em sẽ chia sẻ về cách thức lập kế hoạch cho SEO và ADS, từ nội dung đến kỹ thuật.
  3. Tài Chính và Ngân Sách: Quản lý tài chính trong marketing là một phần quan trọng. Em sẽ thảo luận về cách phân bổ ngân sách hiệu quả cho các hoạt động như guestpost, quảng cáo, và xây dựng backlink.
  4. Media và Social: Các yếu tố như video, quảng cáo, và đánh giá từ khách hàng cũng quan trọng không kém. Em sẽ chia sẻ cách thức sản xuất nội dung hấp dẫn và hiệu quả.
Cuối cùng, em sẽ chuẩn bị các checklist cần thiết cho các mục như xây dựng website chuẩn SEO, nội dung, quy trình SEO, video, và hình ảnh để giúp mọi người dễ dàng theo dõi và quản lý.

Em sẵn sàng chia sẻ tất cả những kiến thức này hoàn toàn miễn phí và với tinh thần hỗ trợ cộng đồng. Hãy cùng nhau xây dựng một cộng đồng digital marketing mạnh mẽ!

Mọi người đi ngang đang khó khăn gì thì cứ để lại còm, rảnh em sẽ vào rep từng cái 1 ạ.
Em cảm ơn các cụ

1: Checklists Content chuẩn SEO.

2/ Checklists Setup Website

Chỉnh sửa cuối:
Chào CCCM.
em dạo 1 vòng forum không thấy dạng topic như vậy nên mạo phạm tạo 1 topic về mkt.
trong đây em sẽ cố gắng giải đáp thắc mắc, giao lưu cùng cccm về lĩnh vực này.
em xuất thân từ content ra. phát triển theo hướng brand.
cccm có ai đa chơi với google , face, SEO , ads thì vào giao lưu luôn nhé.
Chúc cccm có 1 ngày vui vẻ.
Hóng chia sẻ của cụ, nhưng cụ hạn chế từ chuyên ngành thôi nhé, để mấy đồng chí chưa biết gì như em đỡ ngơ ngác.

salestumlum

Xe tăng
em lót dép hóng, e đang tự lọ mọ chạy google cho hàng cty,

dung21489

Xe tải
Em cũng muốn tìm hiểu về món này mà chưa có hệ thống, nên bị lan man lỗ chỗ. Tìm kiếm thông tin thì toàn quảng cáo lớp dạy với dịch vụ tràn lan :D. Bác cất công mở màn bài hệ thống lại cho anh em mở mắt chút ạ

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
Hóng chia sẻ của cụ, nhưng cụ hạn chế từ chuyên ngành thôi nhé, để mấy đồng chí chưa biết gì như em đỡ ngơ ngác.
cảm ơn cụ góp ý ạ
Em cũng muốn tìm hiểu về món này mà chưa có hệ thống, nên bị lan man lỗ chỗ. Tìm kiếm thông tin thì toàn quảng cáo lớp dạy với dịch vụ tràn lan :D. Bác cất công mở màn bài hệ thống lại cho anh em mở mắt chút ạ
Cụ đang vướn ở khúc nào, sản phẩm cụ thể cụ đang hướng tới là gì. đã làm những gì rồi.

em lót dép hóng, e đang tự lọ mọ chạy google cho hàng cty,
sản phẩm công ty là sp nào cụ, phân khúc khách hàng , động canh tranh ntn.
chạy qc hay kiếm lượt traffic cho web thì còn dễ, chứ chạy để ra đơn thì khó cực kì
vì có những người chỉ măm me ( click tặc) để cụ tốn kém, chứ khách hàng thật sự có nhu cầu click vào để mua hàng thì ko đơn giản
phụ thuộc vào content ( nội dung ), ngân sách, chiến lực, hình ảnh videos có cuốn hút hay ko nữa cụ ạ

nhapnhomsv

Xe tăng
Hay quá đánh dấu hôm nào giao lưu với cụ

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em đang bắt đầu tập bán hàng. Mà marketing online yếu quá. Gặp được thớt này như nắng hạn gặp mưa ☔ rào. Em lót dép mong các cụ có kinh nghiệm chỉ dạy. Em cảm ơn.

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
Em đang bắt đầu tập bán hàng. Mà marketing online yếu quá. Gặp được thớt này như nắng hạn gặp mưa ☔ rào. Em lót dép mong các cụ có kinh nghiệm chỉ dạy. Em cảm ơn.
cụ bán sp nào. sp lâu dài hay sp thời vụ. cụ đã chuẩn bị gì rồi. mkt online rất là rộng, em đi từ cơ bản, sp cốt lõi đi ra, chứ hợp tác với bên t3 như các sàn tmdt thì em chưa có kinh nghiệm nhiều lắm.
cái em nắm rõ cũng chỉ là 1 phần nhỏ của mkt thôi cụ ạ.

Elfleda

Xe hơi
Chào CCCM.
em dạo 1 vòng forum không thấy dạng topic như vậy nên mạo phạm tạo 1 topic về mkt.
trong đây em sẽ cố gắng giải đáp thắc mắc, giao lưu cùng cccm về lĩnh vực này.
em xuất thân từ content ra. phát triển theo hướng brand.
cccm có ai đa chơi với google , face, SEO , ads thì vào giao lưu luôn nhé.
Chúc cccm có 1 ngày vui vẻ.
Topic thú vị. Em cũng muốn tìm hiểu sâu về mảng content và phát triển band. Cụ có thể gợi ý sách về nội dung này không ạ?

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn

phamhungbs

Xe điện
Em cũng vào hóng vì em cũng mù mờ và đang có nhu cầu học hỏi. Cảm ơn cụ đã mở thớt.

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
Quá tuyệt vời! Rất hữu ích, xin cám ơn cụ.
em biết gì thì chia sẽ với các cụ thôi ạ
PS: các cụ nào cần design baner hoặc poster có thể push em ạ
tuy em design hơi xấu chút nhưng hi vọng giúp các cụ được.

wolf888

Xe đạp
em mới 24 tuổi mà muốn chuyển sang ngành digital mkt,em nên bắt đầu học từ chạy fb ads ko ạ,em cảm ơn cụ ạ

Tiểungưnhi88

Xe điện
cụ bán sp nào. sp lâu dài hay sp thời vụ. cụ đã chuẩn bị gì rồi. mkt online rất là rộng, em đi từ cơ bản, sp cốt lõi đi ra, chứ hợp tác với bên t3 như các sàn tmdt thì em chưa có kinh nghiệm nhiều lắm.
cái em nắm rõ cũng chỉ là 1 phần nhỏ của mkt thôi cụ ạ.
Em bán thực phẩm cụ ạ nên san phẩm lâu dài ah. Gà vịt. Chim câu. Có cả sản phẩm thời vụ gia vị. Chanh. Sả. Hành. Tỏi gừng.
Vấn đề em chưa biết marketting. Cũng đang muốn học cái này mà chưa biết.

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
em mới 24 tuổi mà muốn chuyển sang ngành digital mkt,em nên bắt đầu học từ chạy fb ads ko ạ,em cảm ơn cụ ạ
Newbie thì có 2 hướng: 1 là học chuẩn chỉ về bản chất marketing sau đó đi theo từng công cụ, chậm mà chắc;
2 là học kiểu "cầm tay chỉ việc", thạo tool nhưng dễ bị mơ hồ và dễ bị đào thải.

Nhiều người nói marketing dễ tay ngang chính là bởi hướng thứ 2 kia. Tay ngang nhưng không bài bản thì dễ out lắm, nên phải kiên trì và tự học rất nhiều nữa.
cụ xem trong những món sau, cụ theo được món nào
Content, design, dựng videos, SEO, ADS ( chạy qc ) , xây dựng kế hoạch.

có 2 hướng đi lên dành cho người tay ngang, một là theo ads trước, 2 là theo content trước. Nếu thím theo ads trước thì có thể lên mạng học hoặc đi học 1 khóa chạy ads là đủ kiến thức đi làm rồi. Nếu là content thì có điều kiện thì học, nếu ko lên mạng học cũng đủ kiến thức đi làm mức fresher.

Cái này khó chủ yếu ở chỗ tuyển dụng, chứ mức junior thì vào công ty cũng sẽ được leader hướng dẫn thôi.

Cụ nên kiếm job kiểu cộng đồng, CTV, tình nguyện thù lao thấp hoặc ko có thù lao để lấy kinh nghiệm. Có 3-6 tháng kinh nghiệm là xin đc việc dễ dàng mức junior.

Chỉnh sửa cuối:

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
Em bán thực phẩm cụ ạ nên san phẩm lâu dài ah. Gà vịt. Chim câu. Có cả sản phẩm thời vụ gia vị. Chanh. Sả. Hành. Tỏi gừng.
Vấn đề em chưa biết marketting. Cũng đang muốn học cái này mà chưa biết.
cụ bán offline hay online. bình thường cụ đăng lên các trang social hay sao,
cụ có liên kết với bên thứ 3 ( các sàn tmdt ) ko.