[HĐCĐ] Topic chuyên về Hà Giang

Cerato red

Xe tải
Cụ Hổ Trắng tư vấn giúp nhà cháu với ạ!
Nhà cháu một gia đình gồm: cháu, bà cả và 2 F1 (12 tuổi), dự định đi tuyến này vào dịp tết dương lịch, khởi hành từ HN lúc 18h chiều ngày 30/12 về HN chiều tối ngày 2/1. Cụ tư vấn giúp với khoảng tg như trên thì đi đc những điểm nào, cung đường, chỗ ăn nghỉ, cháu phải đặt phòng trc ở điểm nào? Cụ tư vấn cho cả vụ đi chợ lùi ở đâu và hôm nào ạ, để em kiếm ít rượu ngô về hầu cụ.
HN- HG chạy hết mấy tiếng ạ? Cháu đang lăn tăn đi thẳng lên HG có muộn quá ko hay nghỉ tại Tuyên Quang (hoặc Bắc quang điểm gì mà cụ nói cách HG 50km, chỗ này ks có sẵn ko ạ vì nhà cháu sợ đến nơi mà ko có phòng)
Cụ bớt chút tg giúp cho nhà cháu với! Càng chi tiết càng tốt ợ khoản đường xá cháu kém lắm.
Đội ơn cụ!

Cerato red

Xe tải
Cụ Hổ Trắng có đi ngang qua nghía giúp nhà cháu cái lịch trình xem có ổn ko!
- 18h 30/12 xuất phát từ Đường láng- HN: ăn tối Tuyên Quang, chạy tiếp đến Bắc Quang nghỉ đêm
- Ngày 2: 7h sáng trả phòng lên Hà Giang nghỉ ăn sáng; chạy tiếp lên Đồng Văn (trên đường đi dừng các điểm ngắm cảnh và nghỉ ăn như lộ trình của cụ). tối ngủ Đồng Văn
- Ngày 3: trả phòng đi lên Lũng Cú, Mèo Vạc, Mã Phì Lèng tối ngủ Hà Giang (có điểm nào ăn dc cụ mách nhà cháu).
- Ngày 4: trả phòng KS đi Hoàng su Phì rồi về Hà Nội
Với lộ trình này cháu có đi đc chợ nào? mấy giờ chợ họp? Phải đặt phòng trc những đâu?
Cháu đang thắc mắc ngày 2 vì nghe nv ks Đồng Văn nói phải xuất phát 5 giờ sáng từ HG thì tối mới kịp đến Đồng Văn (mà mình lại xuất phát từ Bắc Quang và có F1 ko dậy sớm dc), tra google thấy báo có 5,5 tiếng từ Bắc quang - Đồng Văn

WHITE TIGER

Xe container
- 18h 30/12 xuất phát từ Đường láng- HN: ăn tối Tuyên Quang, chạy tiếp đến Bắc Quang nghỉ đêm
- Ngày 2: 7h sáng trả phòng lên Hà Giang nghỉ ăn sáng; chạy tiếp lên Đồng Văn (trên đường đi dừng các điểm ngắm cảnh và nghỉ ăn như lộ trình của cụ). tối ngủ Đồng Văn
- Ngày 3: trả phòng đi lên Lũng Cú, Mèo Vạc, Mã Phì Lèng tối ngủ Hà Giang (có điểm nào ăn dc cụ mách nhà cháu).
Với lộ trình này cháu có đi đc chợ nào? mấy giờ chợ họp? Phải đặt phòng trc những đâu?
Cháu đang thắc mắc ngày 2 vì nghe nv ks Đồng Văn nói phải xuất phát 5 giờ sáng từ HG thì tối mới kịp đến Đồng Văn (mà mình lại xuất phát từ Bắc Quang và có F1 ko dậy sớm dc), tra google thấy báo có 5,5 tiếng từ Bắc quang - Đồng Văn
30/12 ngày Bính Tuất nghỉ Bắc Quang thứ 6
31/12 ngày Đinh Hợi chạy Hà Giang,mốc số 0,qua Minh Tân tới Quyết Tiến có chợ họp thứ 7.Quản Bạ núi đôi,qua Quản Bạ thăm qua động Lùng Khuý rồi đổ đèo xuống Tráng Kìm ăn trưa ở quán bên phải.Có gà đen,sau đó quay ngược lại vài chục mét có ngã ba bên trái thì rẽ đường đó đi Lùng Tám xem làm vải của người Mông.Đi tiếp lên Yên Minh,qua Yên Minh thì đi lối Mèo Vạc.Cách MV 19 km có dốc chữ M.Qua MV lên Mã Pí Lèng và tối ngủ Đồng Văn
1-1 ngày Mậu Tý chủ nhật có chợ Đồng Văn.Sau đó đi Lũng Cú.Từ Lũng Cú xuống thì có đường đi Sà Phìn thì theo lối đó xuống Sà Phìn nhà Vương.Ăn trưa ở chỗ nhà Vương.Trước khi vào nhà vương thì đặt cơm trước.Đi về hướng Yên Minh nếu thấy lối rẽ Phó Bảng thì rẽ Lối đó đi vài trăm mét là nhìn xuống thấy bản ở dưới.Quay lại đi tiếp để tới Sủng Là thì gần cuối có cồng Thôn Lũng Cẩm Trên thì trong bản có nhà đóng phim chuyên của Pao.Đi tiếp về Phố Cáo.Khi xuống tới cầu thì rẽ phải về hướng UBND Phố Cáo đi một đoạn là thấy rất nhiều nhà cổ.Cuối tuần có rất nhiều trẻ nhỏ.Đi hết phố cáo đổ đèo thì tới ngã 3 đi thẳng là Lũng Thầu còn cua xuống bên trái là Yên Minh thì cua xuống nhưng lùi đuôi xe lên Lũng Thầu 50 m.Có chỗ 2 xe tránh nhau thì áp bên trái.Đứng đúng chỗ đắp đá chống sạt là thấy Dốc Thẩm Mã.Qua đó về Yên Minh là về luôn HG mà không cần tham quan thêm nữa vì lúc đi đã đi rồi
Ngày 2-1 Hà Giang,đi về hướng Thanh Thuỷ đúng km5 là có lối rẽ bản Thôn Tha.Chạy thẳng vào chỗ bể nước để xe rồi tham quan bản.Đi Tiếp về Tân Quang rẽ phải chỉ nên tới chỗ có bản danh thắng ruộng bậc thang xã Nâmj thì thì quay ra.Khi ra nếu trưa thì đến ql2 thì đi thẳng sang đường ăn cơm bên phải

Cerato red

Xe tải
Cám ơn cụ! Cụ hướng dẫn cặn kẽ thế này là nhà em yên tâm rồi! Chúc cụ và gd sức khoẻ và gặp nhiều may mắn!

WHITE TIGER

Xe container

WHITE TIGER

Xe container
Mà cụ nào hỏi em mà em chưa trả lời nhưng cần hỏi gấp thì gọi đt nhé.Em đi làm thì vừa lái xe vừa chụp ảnh nên về ks là đơ người.Ở nhà thì con mọn nên em còn không dùng pc được dù máy đang mở.Cần gấp cứ gọi đt dưới chữ ký nhé

xeom_2015

Xe máy
Chào Bác Cerato red , mấy hôm trước cũng vừa lên đây nhờ trợ giúp của bác Hổ trắng, nhà mình cũng dự định thời gian, chương trình gần như nhà bác, chỉ chút chút là đang hơi lăn tăn hôm đầu 30/12 xuất phát 18-19g nên dự kiến ngủ Tuyên Quang, lên đến TT Việt Quang sợ cố quá ảnh hưởng sức ngựa của những ngày tiếp theo, hôm sau chịu khó xuất phát tầm 6g, đến Hà Giang tầm 9g và túc tắc theo lộ trình của bác và bác Hổ trắng đã tư vấn. Chúc gia đình bác chuyến đi tốt đẹp !

Cerato red

Xe tải
Chào Bác Cerato red , mấy hôm trước cũng vừa lên đây nhờ trợ giúp của bác Hổ trắng, nhà mình cũng dự định thời gian, chương trình gần như nhà bác, chỉ chút chút là đang hơi lăn tăn hôm đầu 30/12 xuất phát 18-19g nên dự kiến ngủ Tuyên Quang, lên đến TT Việt Quang sợ cố quá ảnh hưởng sức ngựa của những ngày tiếp theo, hôm sau chịu khó xuất phát tầm 6g, đến Hà Giang tầm 9g và túc tắc theo lộ trình của bác và bác Hổ trắng đã tư vấn. Chúc gia đình bác chuyến đi tốt đẹp !
Vâng! em cũng lăn tăn giống bác cơ mà em ngại dậy sớm lắm nên em đang cố thu xếp để xuất phát HN từ buổi trưa, nếu ko đc em đành ngủ tại Bắc Quang để hôm sau đỡ vất. Em với bác mà đồng hành cùng nhau dc thì tuyệt quá, em ko phải thử rượu một mình

PVT_HY

Xe hơi
Tour đi Hà Giang-Đồng Văn-Lũng Cú-Mã Pí Lèng trên dưới 1000km

Lịch trình hiệu quả nhất trong tour là đi 3 ngày 3 đêm,xuất phát vào chiều thứ 5.Để hiệu quả nhất trong việc chụp ảnh ở Hà Giang tốt nhất các bạn nên tham khảo ngày xuất phát trước để chụp được các phiên chợ lùi được hiệu quả nhất

_Lịch họp các phiên chợ trong tuần
Thứ năm chợ Tráng Kìm
Thứ sáu chợ Minh Tân
Thứ bảy chợ Quyết Tiến
Chủ nhât chợ Quản Bạ,Yên Minh,Đồng Văn,Mèo Vạc

_Lịch họp các phiên chợ lùi
Ngày Tý,Ngọ chợ Phó Bảng
Ngày Dần,Thân chợ Lũng Phìn
Ngày Tỵ,Hợi chợ Sà Phìn
Ngày Thìn,Tuất chợ Phó Cáo

Lịch trình chính
Ngày 1 Thứ 5 xuất phát lúc chiều tối
Hà Nội-Hà Giang 310km và ngủ đêm tại Hà Giang mất 8h
Ngày 2:Thứ 6,chú ý các điểm này có thể thay đổi chứ không nhất thiết đi cả trong 1 ngày thứ 6 mà có thể sang cả ngày thứ 7 hoặc đến hôm về tức ngày chủ nhật sẽ qua

_Sáng sớm dậy trả phòng đi lên Đồng Văn.Có thể ăn phở tại Hà Giang hoặc ăn sáng với nhưng món ăn mà người dân ở chợ Minh Tân ăn ở đó,chụp ảnh cũng tại đó.
_Từ Minh Tân đi lên đến cây độc mộc và chụp đèo nếu gặp mây mù thì đó chính là nơi chắn mây cũng rất đẹp
_Đi tiếp đến núi đôi Quản Bạ lên cổng trời và ngắm núi đôi cô Tiên.
_Qua Quản Bạ sẽ đến tiếp là Lùng Tám.Chỗ này có cửa hàng bán đồ vải đay khá đẹp cũng như xưởng làm đay ở bên cạnh của nhà cô Mai.Một nơi mua đồ vải đay đẹp mà lại rẻ
_Qua Lùng Tám đế Cán Tỷ nơi 1 bản người Mông sống dọc con sông Miện
_Đi qua Cán Tỷ sẽ đến nơi ngắm khu địa chất Lao và Chải để có thể nhìn thấy tầng địa chất cũng như ruộng bậc thang
_Cách Yên Minh khoảng 11km sẽ đến rừng thông và vườn tre Yên Minh với phía đăng xa là ruộng bậc thang(đầu tháng 10)
_Ăn trưa tại Yên Minh
_Yên Minh - Phố Cáo qua con đèo có nhiều khúc ngoặt gấp và chụp xuống toàn cảnh con đèo để đến Phố Cáo.Đến bản Phố Cáo với lối kiến trúc cơ bản nhất và giữ được nhiều nét cổ xưa của người Mông với mái ngói âm dương,nhà trình tường bằng đất với hàng rào đá đặc trưng của người Mong vùng cao(Đây là nơi săn ảnh tốn nhiều thời gian nhất)
_Phố Cáo-Sủng Là cũng là 1 bản của người Mông và ngay đầu bản có ngôi nhà mà năm xưa là nơi đã quay bộ phim "nhà của Pao"
_Qua Sủng Là sẽ đến di tích nhà họ Vương nơi mà Vua Mèo từng ở
_Nhà Họ Vương-Lũng Cú nơi có cột cờ và lá cờ 54m2 tượng trưng cho 54 dân tộc
_Lũng Cú - Đồng Văn với cafe phố cổ,nhà cổ,chợ cổ đồng văn và chợ mới Đồng Văn
_Đồng Văn - Mã Pí Lèng

Lịch trình thay đổi liên tục để phù hợp việc chụp được các phiên chợ lùi.Chợ lùi được ưu tiên trước tiên so với các chợ cố định như Đồng Văn hay Mèo Vạc do những chợ lùi này thường có rất ít người Kinh nên rất tiện cho việc săn ảnh mà không lẫn hay bị mấy anh tộc Kinh lên chụp ké

Chủ nhật Đồng Văn-Hà Nội

Cung đường đi như vậy chỉ dành cho những người đi săn ảnh,nơi đến tham quan có thể thay đổi đi trước hoặc đi sau nhưng vẫn sẽ đi đủ theo chương trình để đảm bảo nơi cần chụp chụp đúng giờ cần chụp

Vì xe Mercedes Sprinter 16 chỗ chỉ phù hợp cho tối đa từ 8 đến 12 người cả lái khi đi trên đèo núi đông tây bắc nên mọi người đi cá nhân hay theo đoàn tớ sẽ tư vấn sao cho hiệu quả nhất để chụp ảnh.Kể cả những ai muốn đi Hà Giang để chụp ảnh mà không thể đi với tớ thì cũng cứ gọi tớ sẽ tư vấn hiệu quả nhất cho việc chụp ảnh,nơi ăn,chỗ nghỉ để mọi người đi lại cho an toàn và hiệu quả nhất

Thêm vài ảnh về HG
Dốc Bắc Xum

Dốc Thẩm Mã

Lũng Táo

Dốc chữ M

Ngoài ra em sẽ cập nhật tọa độ ảnh thông qua trang panoramio từ hôm nay 16-9-2015 để các cụ tiện nhận diện tọa độ

Các cụ có thể tìm qua Google map với chế độ vệ tinh là sẽ thấy
http://www.panoramio.com/user/6979236

Vì có quá nhiều người hỏi đi Hà Giang như thế nào cho thuận tiện nên em lấy luôn chương trình Photo tour em làm để các cụ lấy khung làm chuơng trình để tự đi.Nhưng đi khi nào thì cứ gọi em để em xem xuất phát từ đâu và ngày nào để tính lịch.Các bài trả lời của em do toàn bị trôi nên em không tìm lại các bài đã comment nên làm topic riêng để tiện trả lời.Các cụ nào muốn tự đi thì nên hỏi em trước để em lên lịch đi ntn cho trọn vẹn chuyến đi.Số đt của em ở chữ ký bên dưới

Linh FB của em

https://www.facebook.com/PhamQuangAnh
Cám ơn cụ chia sẻ chi tiết. Cho em hỏi thêm chút em dự tính sẽ đi HG theo cung đường của cụ xuất phát từ ngày 3 tết âm lịch năm nay, lịch họp các phiên chợ liệu có thay đổi như cụ chia sẻ không vậy?

WHITE TIGER

Xe container
Cám ơn cụ chia sẻ chi tiết. Cho em hỏi thêm chút em dự tính sẽ đi HG theo cung đường của cụ xuất phát từ ngày 3 tết âm lịch năm nay, lịch họp các phiên chợ liệu có thay đổi như cụ chia sẻ không vậy?
Cụ xem trang 1 lịch họp chợ ngày này và đi đến đâu là biết có chợ.Chịu khó đọc trang 1 em viết nhé

WHITE TIGER

Xe container
Đang thích ốm như cụ! Cụ đi dân nhớ, ở dân thương làm sao khỏi ốm ?! Chúc cụ an toàn trên mọi chuyến đi
Mai về Hà Nội đi mát xa khẩn cấp.Hương Sen đang chờ đợi

WHITE TIGER

Xe container

2connhimlaixe

Đi bộ
Cảm ơn bác Hổ trắng đã update các thông tin hết sức chi tiết. Em dự định đi sáng thứ 7 tuần này (10/12) về thứ 4 (14/12). Lịch đi khá gấp do gia đình bạn em trong SG giờ mới thu xếp công việc bay ra đây chơi đc. Do có các cháu nhỏ nên em định đi dài ngày, trừ ngày đi và về HN-HG còn lại mỗi ngày chỉ đi khoảng 100km đường đèo thôi ạ. (Kinh nghiệm thì cũng có đi Sapa, Y Tý, Tây trường sơn)

Thứ 7: xuất phát 8h sáng Hà Nội - Hà Giang - Quản Bạ nghỉ ăn trưa ở Tuyên Quang.
Bác cho em hỏi khoảng 4h chiều chạy từ HG lên Quản Bạ có kịp không ạ vì sợ đường núi lúc đó nhập nhoạng khó đi

Chủ nhật: Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn (ăn trưa Yên Minh tối ngủ Đồng Văn)

Thứ 2: Đồng văn - Lũng Cú - quay về Đồng Văn ăn trưa - Mèo vạc. Ngủ đêm Mèo vạc

Đến chỗ này em cũng không biết đường từ Mèo vạc về Yên Minh khoảng bao nhiêu km, đường sá có gì cần lưu ý không ạ. Vì nếu đến Mèo vạc sớm thì có thể em sẽ đi luôn về Yên Minh. Trên cung Mèo Vạc về Yên Minh có điểm dừng chân nào hay không ạ.

Thứ 3: Mèo Vạc (hoặc Yên Minh) về Hà Giang

Thứ 4: Hà Giang - Hà Nội.

Cảm ơn bác rất nhiều.

hợp còi

Xe hơi
ngày mai em em có ý định đi du lịch hà giang 3 ngày cho 5 người, mà em chưa biết gì về các điểm du lịch hà giang. có cụ, mợ nào đã đi và biết về hà giang cho em thông tin với a. em xin kính các cụ 1 ly

WHITE TIGER

Xe container
ngày mai em em có ý định đi du lịch hà giang 3 ngày cho 5 người, mà em chưa biết gì về các điểm du lịch hà giang. có cụ, mợ nào đã đi và biết về hà giang cho em thông tin với a. em xin kính các cụ 1 ly
Đọc kỹ các trang đầu tiên

Viet Parts

Xe buýt